Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปั๊มปิงหด เกิดได้จาการเติมMGโดยไม่ใช้Dosingหรือเปล่าครับ  (อ่าน 669 ครั้ง)
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 22/04/14, [21:07:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเติมMGแบบผสมเองทีละ60ML วัดได้เพิ่มขึ้นประมาณ 3-40 PPN
เป็นสาเหตุให้ป๊มปิงหดหรือเปล่าครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/04/14, [09:18:23] »

อาจจะมีผลอยู่ครับ แต่คงไม่นานเท่าไหร่ ซักพักคงบาน

เพิ่มทีละ 30-40ppm สำหรับผมถือว่าเยอะอยู่ครับ

ปกติ ผมปรับเพิ่มวันละ 10ppm ไม่เห็นผลกระทบครับ

การปรับค่าน้ำ ให้ปรับแบบใจเย็นๆครับ ค่อยๆปรับ ถ้าพวกทนๆหน่อย อาจจะไม่แสดงอาการ แต่พวกปั๊มปิ้งนี่อ่อนไหวนิดนึง
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/04/14, [12:45:02] »

อาจจะมีผลอยู่ครับ แต่คงไม่นานเท่าไหร่ ซักพักคงบาน

เพิ่มทีละ 30-40ppm สำหรับผมถือว่าเยอะอยู่ครับ

ปกติ ผมปรับเพิ่มวันละ 10ppm ไม่เห็นผลกระทบครับ

การปรับค่าน้ำ ให้ปรับแบบใจเย็นๆครับ ค่อยๆปรับ ถ้าพวกทนๆหน่อย อาจจะไม่แสดงอาการ แต่พวกปั๊มปิ้งนี่อ่อนไหวนิดนึง

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/04/14, [14:26:37] »

ฝากเช็คของเสียด้วย กันเหนียว

บางทีพวกนี้ จะทนได้อยู่พักนึง วันดีคืนดี ถ้ามันทนไม่ได้ มันไปหมดเลย
บางตัวทนหน่อย มีฟื้นขึ้นมาได้ โชคดีไป

เอาใจยากครับ ซีเนีย..  เปรียบเหมือนผู้หญิง "สวยเลือกได้" บางทีมันก็เลือกที่จะไม่อยู่ในตุ้เรา  [เจ๋ง]
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 24/04/14, [00:25:48] »

ทำไมเติมเบามือกันจัง ผมฮาร์ดคอร์ฮะ อย่าลอกเลียนแบบนะ ไม่ดี

เวลาผมเติม ผมเติมแบบเท พรวด ลงกรองล่างเลย ไม่ได้ใช่ตัวหยดหรืออะไรทั้งสิ้น และถ้าผมเติม จะหนักประมาณนี้ คือ KH 2 dkh ต่อครั้งวัน Ca, Mg 100ppm ต่อครั้งต่อวัน บางครั้งก้นตู้ก็มีแสดงอาการหุบๆ มาให้เห็นบ้างเหมือนกัน แต่ผมเติมแต่ละตัวเว้น 10 นาทีนะ เติม Mg ก่อน แล้วเติม Kh เติม Ca อย่างสุดท้าย
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/04/14, [09:36:33] »

ทำไมเติมเบามือกันจัง ผมฮาร์ดคอร์ฮะ อย่าลอกเลียนแบบนะ ไม่ดี

เวลาผมเติม ผมเติมแบบเท พรวด ลงกรองล่างเลย ไม่ได้ใช่ตัวหยดหรืออะไรทั้งสิ้น และถ้าผมเติม จะหนักประมาณนี้ คือ KH 2 dkh ต่อครั้งวัน Ca, Mg 100ppm ต่อครั้งต่อวัน บางครั้งก้นตู้ก็มีแสดงอาการหุบๆ มาให้เห็นบ้างเหมือนกัน แต่ผมเติมแต่ละตัวเว้น 10 นาทีนะ เติม Mg ก่อน แล้วเติม Kh เติม Ca อย่างสุดท้าย

อาการโดยรวมหลังจากเติมขนาดหนักแล้วมีอะไรบ้างครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 24/04/14, [10:46:37] »

สมช ก็ยังปกตินะครับ ยังไม่มีปัญหาอะไร ช่อสังเคราะห์มีหดบ้าง เวลาโดนเติมหนักๆ แต่โดยรวมก็ยังโอเคอยู่ แต่ยังไงผมว่าก็ค่อยๆ เติมดีกว่านะ บางครั้ง ผมว่ามันคงมีผลกระทบอะไรบางอย่างที่เรามองไม่เห็น หรือไม่ทันสังเกตเห็นอ่ะครับ

อย่างที่ผ่านมา สมช ในตู้ผมก็ตายไปหลายอย่าง หลักๆ ก็ อมทราย กับมือแมว ปูเขียวก็หายสาบสูญ ซึ่งผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าเกิดจากสองสาเหตุนี้หรือเปล่า 5555

n032 n032 n032 n032
« ตอบ #7 เมื่อ: 24/04/14, [10:51:08] »

อ้อ ลืมบอกว่า ที่เติม 2 dkh ต่อครั้งต่อวันนั้น ที่ผมเติมหนักขนาดนี้เพราะตู้ผม kh ตกไวมาก โดยเฉลี่ยประมาณ 1 dkh ต่อวันเลย ถ้าไม่เติมทีละ 2 จะชดเชยไม่ทัน อย่างเมื่อสองวันก่อน เพิ่งเปลี่ยนน้ำ วัด kh หลังเปลี่ยนน้ำ ได้ 5 เอง MG 1200 รีบเติม MG เพิ่มอีก 100 และ kh เพิ่มอีก 2 เลยครับ กลัวก้นตู้จะพังพาบเพราะ kh ตกไปซะก่อน
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์