Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำน้ำทะเลด้วยน้ำฝน  (อ่าน 1539 ครั้ง)
"จูบจิ๋มที่ริมเล" ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 22/04/14, [17:52:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมสงสัยคับ ว่าเราสามารถนำน้ำฝนมาทำน้ำทะเลแทนน้ำกรองROได้มั้ยคับ แล้วถ้าทำแล้วจะมีผลเสียกับปลาและก้นตู้หรือป่าว เพราะว่าบ้านผมดื่มน้ำฝนกันคับ มีเยอะเลย ขอความรู้ด้วยคับ
We_lovejj ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/04/14, [17:56:37] »

ผมว่าการใช้น้ำฝนมันอันตรายมากๆนะครับ ในสมัยนี้ เพราะมันมีสารพัดสารปนเปื้อนเลยนะครับ มันไม่สะอาดเหมือนสมัยก่อน น่ากลัวครับ เหอๆ n032
Rut(Iris) ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/04/14, [18:06:55] »

ผมคิดว่าน่าจะได้นะถ้าไม่อาศัยอยู่ในบริเวณเขตอุตสาหกรรมหรือที่ที่มีการใช้สารเคมีปริมาณมากก็น่าจะลองดูนะครับเป็นความคิดที่น่าสนใจครับเพราะถ้ามันสะอาดจนคนสามารถนำมาใช้ดื่มได้ก็น่าจะสะอาดพอที่จะเลี้ยงแล้วนำมาใช้ทำน้ำทะเลแนะนำให้ลองนำมาเลี้ยงสัตว์น้ำทั่วไปก่อนแล้วค่อยพัฒนาไปเลี้ยงสัตว์ทะเลครับลองเอามาแชร์ประสบการณ์กันคงเป็นประโยชน์ไม่น้อยเลย
Lapath ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/04/14, [20:47:50] »

ผมก็อยากลองน้ำฝนเหมือนกันครับแต่ติดที่ตอนนี้อยู่กทม.เลยไม่กล้าเสี่ยงถ้าอยู่บ้านนอกเหมือนตะก่อนเจอแน่ๆครับแบบรองน้ำไส่ตุ่มเทเกลือลงไปแล้วคนๆๆๆตักใส่ตู้เลยเหอะๆๆๆ [on_026]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/04/14, [09:15:16] »

น้ำฝนเดี่ยวนี้คงไม่สะอาดแล้วล่ะครับ ไม่ว่าอยู่ในเมือง หรือ ตจว.
อย่างน้อยๆ ก็จะมีฝุนละอองในอากาศผสมอยู่ด้วย จะไม่ใสกิ๊ก

ถ้าอยู่ในเมือง น้ำฝนอาจจะความเป็นกรดด้วยซ้ำครับ

ใช้น้ำ RO น่ะดีแล้ว
"จูบจิ๋มที่ริมเล" ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/04/14, [10:09:44] »

ขอบคุณอาจารย์ทุกๆท่านคับ ตู้ผม20'มีกรองล่างรวมแล้วน้ำประมาณ70ลิตร ผมเปลี่ยนน้ำ20%ทุกวันศุก ผมไม่มีกรองro ทุกวันนี้ผมซื้อน้ำถังยี่ห้อ คูลลี่เฟรชจากเซเว่นอยู่คับเพราะเห็นว่าใช้ระบบกรองแบบro เลยคิดว่าถ้าใช้น้ำฝนน่าจะประหยัดได้อีกหน่อยคับ
boyza honda ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/04/14, [10:15:45] »

ตอนผมเลี้ยงผมใช้น้ำปะปาใส่ถังทิ้งไว้2-3วันแล้วค่อยทำน้ำทะเล  [on_018]
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #7 เมื่อ: 23/04/14, [14:54:48] »

ผมว่าถ้าจะใช้น้ำฝน ใช้น้ำถังขุ่นที่เป็นแกลอน ที่เขาขายกัน 10กว่าบาท น่าจะดีกว่านะครับ ถึงจะไม่ถึงขั้น RO ก็น่าจะผ่านการกรองมาบ้างครับผม เพราะผมก็ใช้อยู่ หะหะ [on_026]
ณชช โคม ปะการัง ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 24/04/14, [14:46:35] »

ถ้าแถบนอกๆเมืองยังพอได้อยู่ครับ หรือถ้าน้ำฝนตามป่าตามเขาโอเคอยู่ แต่ถ้าน้ำฝนในตัวเมืองอย่างเสี่ยงเลย ควันโรงงานอุตสาหกรรม ควันจากไอเสียรถยนต์จักรยายนตร์ น้ำในอากาศเป็น H2O แน่นอนว่าควันที่ปล่อยออกมาจากเครื่องจักรต่างๆ คลาย SO2 NO2 CO CO2 เมื่อรวมตัวกับน้ำจะเกิด กรดซัลฟูริต เกินกรดไนตริก กรดคาร์บอนิค และอื่นๆ บางทีก็อาจจะมีเขม่าและโลหะปะปนมา คิดว่า SO2 กับ NO2 ปะปนมาในระบบท่าจะไม่ดีแน่ แล้วก็ถ้าน้ำฝนรองกาละมังกลางลานกว้างๆมันก็สะอาดพอได้ แต่ถ้าน้ำฝนที่ไหนมาจากหลังคาเหล่าสิ่งสกปรกรวมถึงขี้นกถูกซะมารวมกันแน่นอน สุดท้ายไม่แนะนำให้ใช้น้ำฝนจะดีที่สุดครับ
su_pea ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 25/04/14, [16:11:03] »

น้ำฝนมันประกอบด้วย H 2 0 หากบริสุทธิจิง แร่ธาตุ มันจะมีมาด้วยไหมอะ พวก แคลเซียม แมกนีเซียม  หรืออะไรที่ก้นตู้ต้องการอะ แต่ว่าหากปลาล้วนน่าจะดีนะ แต่อีกนิดครับ หากเป็นน้ำฝนจากแทบนอกเมืองไกลๆ คงดีกว่าในเมืองนะ เจอฝนกรดล่ะก้อ 555 ถึงกับหลอนเเน่ครับ สะกิดอีกหน่อย ไม่รุค่า PH เปงไงบ้างนะ
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 25/04/14, [23:55:37] »

ชีวิต รวมถึง มูลค่า ปลา และก้นตู้ อย่าเอาไปเสี่ยงกับความไม่แน่นอนดีกว่าครับ
We_lovejj ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #11 เมื่อ: 26/04/14, [00:36:16] »

ผมก็ว่าถ้าคิดจะเลี้ยงพวกนี้ก็อย่างกตังค์ครับ แต่ไม่ใช่ทุ่มหมดตัวนะ555 เพราะบางเรื่องที่เราคิดว่า เล็กๆน้อยๆ แต่มันคือหายนะนะครับ
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 26/04/14, [09:09:57] »

กรองน้ำปะปาทื่งไว้สะดวกสุดแล้วครับผมว่าส่วนมากทำกันอยูรวมถึงตัวผมเอง  แต่ต้องหาที่ขัดกระจดที่ขูดตะไคร่มาเตรียมไว้ด้วยนะคับ [on_026]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์