Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนถามพี่ๆ เรื่องการใส่เกลือหน่อยครับ  (อ่าน 676 ครั้ง)
natty4965 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 21/04/14, [19:38:47] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีผมตั้งตู้ได้มาประมาณ 4 วัน ใส่เกลือรันน้ำในตู้ มีตัววัดเป็นกระเปาะแก้ว และแบบที่เป็นใสๆ มีเข็มชี้อะครับ แล้ววันี้กลับมาดู กระเปาะอยู่ที่ขีดเขียว เข็มชี้อยู่ที่ 29 ผมลองใส่เกลือเพิ่มไป เข็มมันกับชี้ลดลงมาข้างล่าง กระเปาะก็จมลงไปอีก ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ ช่วยให้คำแนะนำผมที มือใหม่
paveen ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/04/14, [21:04:56] »

อุปกรณ์ไม่ได้มาตราฐานหรือเปล่าครับ แนะนำว่า เอาไปวัดเทียบกับ แบบกล้องส่อง แล้วจำตำแหน่งมาไว้ชดเชยดีกว่าครับ

ถ้าใส่เกลือเข้าไป ความเค็มต้องเพิ่ม กระเปาะควรต้องยิ่งลอยนะครับ ไม่น่าจะยิ่งจมได้

ปล. ผมไม่เคยใช้แบบเข็มครับ มีแค่แบบกระเปราะลอยน้ำ กับกล้อง
natty4965 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/04/14, [21:09:14] »

ตอนแรกสีเขียวมันลอยเหนือปริ่มน้ำ พอใส่เกลือไปนิด ลงลึกเลย งงเลยครับ
ntping ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/04/14, [00:42:12] »

ขอแชร์นะครับเคยเป็นเหมือนกัน ประสบการณ์ตรงเลย รันน้ำใหม่ อุปกรณ์ใหม่ ให้เคาะหลายๆที เนื่องจากบางทีมีฟองอากาศ อุปกรณ์ใหม่ยังไม่โดนน้ำอาจมีสารอะไรเคลือบอยู่มั่ง. ผมจุ่มไว้ทั้งคืน แล้ววัดครั้งต่อๆไปเคาะเยอะๆ. ฟองอากาศหน่ะตัวดีเลย. โดนมาเต็มๆเลย [on_026]
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/04/14, [14:58:16] »

ตัววัดความเค็มที่เป็นแบบเข็มชี้ มันจะไม่เที่ยงตรงครับต้องไปเทียบกับกล้องส่องอีกทีนะครับ และอีกอย่าง ตัววัดความเค็มพวกนี้มันจะไม่คงที่ถ้ามี เกล็ดเกลือ ละอองทราย ฝุ่น หรือแม้แต่ฟองอากาศเล็กๆ ถ้ามันไปติดตรงเข็มมันก็จะทำให้การวัดคลาดเคลื่อนครับ ยังไงให้เช็คสัก 2-3 รอบครับเพื่อความชัวร์ และก่อนวัดเอาไปล้างน้ำสะอาดก่อนก็จะดีครับผม
 [on_066]
Zyra ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 25/04/14, [14:56:39] »

เอาวิธีผมก้ได้คับความเค็มใช้เเบบตวง ทีมีเข็มอะ หากไม่ได้เทียบกล้องเเนะนำ ว่าหานํ้าทะเลมาตวงดูได้เท่าไรก้เอาความเค็มในตู้เท่านั้น เเละเทียบนํ้าที่ใส่ก้นตู้จากร้านที่เราซื้อมาด้วยคับ เอาค่าความเค็มเท่านั้น
ของผมวันนํ้าจากร้านได้29ทุกร้าน ตอนหลังวัดกับนํ้าทะเลเเถวพังงาก้ได้29สรุปเอาตามนั้น ซึ้งถ้าวัดกับกล้องคงประมาณ35
ที่ตวงผมพลาดไปเยอะเลย ไม่มีมาตรฐาน [on_026]
su_pea ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 25/04/14, [15:49:51] »

ผมเดาๆ ดูนะว่า ตอนแรกที่วัด เกลืออาจยังไม่ถึงจุดอิ่มตัว เราควรละลายเกลือก่อน เเล้ววัดค่า เเล้วถึงเติมน้ำละลายใหม่ลงไป นะครับ เเระว่างๆ ลองเอาอุปกรณ์วัดค่า มาเล่นดูบ่อยๆ เดี๊ยวก้อชินมือครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์