Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จากกรองล่างขึ้นตู้หลัก ถ้าไม่ใช้ปั๊ม ใช้เป็นกรองนอกอีกตัวมาแทนได้ไหมครับ  (อ่าน 531 ครั้ง)
paveen ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 21/04/14, [18:23:07] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จากกรองล่างช่องสุดท้าย ถ้าเราเอากรองนอก eheim อีกตัวมา ดูดจากกรอง เข้าชิลเลอร์แล้วส่งกลับไปตู้บน แบบนี้จะได้ไหมครับ คือกำลังคิดว่า ถ้าจะเสียตังซื้อปั๊มมา ปั๊มอย่างเดียว สู้กรองได้ด้วยก็น่าจะยิ่งดีกว่า หรือเปล่าครับ

กำลังจะจัดตู้ใหม่เพิ่มนั่งคิดว่าควรทำแบบไหนอย่างไรดีครับ

ขอบคุณครับ

ปล. ตู้ใหม่ 38x18x22  ขนาดนี้มีอัตราตรายตัว ด้านไหนต่อด้านไหนไหมครับ หรือแล้วแต่ความชอบครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/04/14, [18:28:54] »

ทำจริงๆก็ทำได้ครับแต่เอาเงินไปลงทุนที่สกิมเมอร์ให้ได้รุ่นสูงๆจะมีประสิทธิภาพกว่ายัดกรองนอกอีกตัวนะ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/04/14, [18:59:10] »

ได้ เคยลองใช้ดูพักนึง แล้วก็ถอดทิ้งใช้ปั๊มตัวเดียวดันขึ้น โล่งกว่า
ณชช โคม ปะการัง ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/04/14, [22:29:01] »

มันก็พอใช้ได้นะครับ แต่อัตราการสูบน้ำกลับไปตู้หลัก ก็ยังสู้ปั้มไม่ได้ในระยะยาว อย่าลืมว่ากรองนอกมันทำไว้สำหรับดักพวกของเสียขนาดเล็ก พวกฝุ่นผง กากตะกอนต่างๆ พอนานวันเข้าพวกสิ่งสกปรกเริ่มมีมากในกรองนอก สุดท้ายแรงดันน้ำก็จะลงลดไปเรื่อยๆ มันกรองให้สะอาดได้ระดับหนึ่ง แต่สู้เอาเงินไปซื้อสกิมดีๆ มากำจัดของเสียจะดีกว่าครับ ลงทุนแล้วเอาให้ระบบดีหน่อย เพราะอุปกรณ์เหล่านี้จะอยู่กับตู้เราไปอีกหลายเวลา
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์