Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยในการรันน้ำครับ  (อ่าน 1513 ครั้ง)
tribalf ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 21/04/14, [00:18:03] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมรันน้ำได้พักนึงแล้วครับ ผมสงสัยว่า ถ้ารันน้ำแค่สักสองอาทิตย์จะลงปลาได้หรือยัง เพราะลองเช็คค่าต่างๆแล้ว มันก็โอเคแล้วอ่ะครับ ที่เรารันน้ำนี่เพื่อให้แบคทีเรียมีที่อยู่ใช่ป่ะครับ แล้วผมจะรู้ได้ยังไงว่าแบคทีเรียมันมีแล้ว.... ลองใส่กุ้งไปแล้ว มันก็มีเมือกมาๆคลุมกุ้งอ่ะครับ หรือว่าต้องรอดูจนกว่ากุ้งจะเปื่อยครับ (พิมพ์งงๆไปก็ขออภัยด้วยครับ)
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/04/14, [09:48:35] »

แบคทีเรียจะย่อยสลายกุ้งคับ  ใจเย็นๆก่อนดีกว่าต้องค่อยแก้ปัญหาตามหลัง
su_pea ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/04/14, [12:05:47] »

รันน้ำวิธีเดียวกะผมเลย ใส่ กุ้ง 1 ตัว ปล่อยไว้จนกว่ากุ้งจะสลายหมด สังเกตน้ำจะไม่มีกลิ่นเหม็นเน่านะ มันจะราวๆ เดือนนึงพอดีเเหละ มันก้อจะมีพอตขาวๆ ตัวเล็ก เต็มตู้ไปหมด จากนั้นก้อถ่ายน้ำ 25% เเล้วลงปลาเลย จะใส่แบตทีเรียเพิ่มรึไม่ก้อเเล้วเเต่มั้ง ผมไม่เคยใส่เลย ลงปลาน้อยๆ ก่อน ทิ้งระยะห่าง สัก 2 สัปดาห์ในการลงปลาเเต่ละครั้ง แบตทีเรียที่มาจากกุ้งจะกินของเสียจากปลาเหล่านี้เองครับ เเละมันจะเพิ่มหรือลดลงก้อขึ้นอยู่กับของเสียในระบบเรา เพื่อสร้างสมดุลตามธรรมชาติ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/04/14, [12:12:33] »

แบคทีเรียจะย่อยสลายกุ้งคับ  ใจเย็นๆก่อนดีกว่าต้องค่อยแก้ปัญหาตามหลัง
ขอบคุณครับกุ้งจะสลายไปเองใช่ไหมครับ ผมจะได้รอ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/04/14, [12:16:57] »

รันน้ำวิธีเดียวกะผมเลย ใส่ กุ้ง 1 ตัว ปล่อยไว้จนกว่ากุ้งจะสลายหมด สังเกตน้ำจะไม่มีกลิ่นเหม็นเน่านะ มันจะราวๆ เดือนนึงพอดีเเหละ มันก้อจะมีพอตขาวๆ ตัวเล็ก เต็มตู้ไปหมด จากนั้นก้อถ่ายน้ำ 25% เเล้วลงปลาเลย จะใส่แบตทีเรียเพิ่มรึไม่ก้อเเล้วเเต่มั้ง ผมไม่เคยใส่เลย ลงปลาน้อยๆ ก่อน ทิ้งระยะห่าง สัก 2 สัปดาห์ในการลงปลาเเต่ละครั้ง แบตทีเรียที่มาจากกุ้งจะกินของเสียจากปลาเหล่านี้เองครับ เเละมันจะเพิ่มหรือลดลงก้อขึ้นอยู่กับของเสียในระบบเรา เพื่อสร้างสมดุลตามธรรมชาติ
ขอบคุณครับ แบบนี้ผมก็ใส่กุ้งสักสามตีวก็ดีอ่ะดิ่ จะได้มีของเสียแบคทีเรียที่ย่อยสลายมันจะได้มีเยอะๆง่ะ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/04/14, [15:34:18] »

ขอบคุณครับ แบบนี้ผมก็ใส่กุ้งสักสามตีวก็ดีอ่ะดิ่ จะได้มีของเสียแบคทีเรียที่ย่อยสลายมันจะได้มีเยอะๆง่ะ

ผมว่าขึ้นอยู่กับขนาดของตู้นะครับ ไม่เกิน 36 ก้อ ตัวเดียวก้อพอ ถ้าใหญ่กว่าก้อ สองตัว เพราะว่า กุ้งตายในน้ำปริมาณเท่านี้ ก้อถือว่าหนักเเล้ว กุ้งที่ใช้คือกุ้งที่ขายตามโลตัสนะ ตัวเท่านิ้วก้อยเลยครับ แระหากใส่เยอะอาจเกิดแบตทีเรียเยอะ เเต่เราลงปลาน้อยไป ของเสียมีน้อยมันจะกินกันเอง จนลดลงเข้าสู่สภาวะสมดุล
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 21/04/14, [16:01:18] »

อ๋อ อย่างนี้นี่เองๆ คือถ้าผมใส่สักสองสามตัว แบคทีเรียมันก็เยอะจริง แต่พอเอาออกแล้วใส่ปลาไป แบคทีเรียมันก็จะมีแค่พอดีกับของเสียปลา ส่วนแบคทีเรียที่ไม่มีอะไรกินมันก็จะตายหายไปเอง ผมเข้าใจถูกใช่ป่ะครับ
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 21/04/14, [16:02:09] »

กระจ่างแล้วครับขอบคุณมาก อ่านไปไม่ละเอียด ดันไปถามซ้ำซะนี่ โทษทีครับๆๆ
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 21/04/14, [23:50:12] »

ใส่กุ้งไปเพื่อดูระยะเวลาในการย่อยสลายว่าช้าหรือเร็ว
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 22/04/14, [01:41:43] »

ขอบคุณคร๊าบบบบ
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 22/04/14, [08:51:59] »

อ๋อ อย่างนี้นี่เองๆ คือถ้าผมใส่สักสองสามตัว แบคทีเรียมันก็เยอะจริง แต่พอเอาออกแล้วใส่ปลาไป แบคทีเรียมันก็จะมีแค่พอดีกับของเสียปลา ส่วนแบคทีเรียที่ไม่มีอะไรกินมันก็จะตายหายไปเอง ผมเข้าใจถูกใช่ป่ะครับ

ถูกเเล้วครับ  [on_066] [on_066] [on_066]
TraZerV Coral ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #11 เมื่อ: 01/05/14, [16:42:03] »

[on_026]
konmaidee2012 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 01/05/14, [19:18:19] »

ของเอกใส่กุ้งแห้งไป สามวันแล้วยังเหมือนเดินเลย หรือว่ามันจะแข็งไปฮะเลยเปื่อยช้า แต่เหมือนมีตัวขาวๆ โดดดึ๋งดั๋งๆ ในตู้เยอะเลยฮะ รันน้ำได้ 5 วันเอง [on_024] [on_024]
ifilm ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 01/05/14, [21:26:18] »

ของเอกใส่กุ้งแห้งไป สามวันแล้วยังเหมือนเดินเลย หรือว่ามันจะแข็งไปฮะเลยเปื่อยช้า แต่เหมือนมีตัวขาวๆ โดดดึ๋งดั๋งๆ ในตู้เยอะเลยฮะ รันน้ำได้ 5 วันเอง [on_024] [on_024]

ผมใส่กุ้งแห้งเหมือนกัน ประมาณ 2 สัปดาห์ก็หายไปทั้งชิ้นเลย ที่ใส่กุ้งแห้งเพราะ มีอยู่ที่บ้านอยู่แล้ว+กับคิดว่าเหมือนกัน
แต่พอมาอ่านๆดูเค้าให้ใส่กุ้งสด แต่ไม่ทันแระ 555
chatkana ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #14 เมื่อ: 02/05/14, [01:39:24] »

ใส่อะไรก็ได้ครับ ทั้งอาหารปลา กุ้งแห้ง กุ้งสด กุ้งต้ม กุ้ง ฯลฯ
เพราะมันไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไร แค่ดูว่าแบตมันทำงานไหม
ซึ่งจริงๆไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ!!!

เวลารันน้ำใส่แบคแล้ว จริงๆคือรอครับ ให้ระบบมันเข้าที่
แบคทีเรียมันลงไป ถ้าไม่มีอะไรกิน มันก็ตาย
ตายมันก็เริ่มกินกันเอง นั่นคือการที่ระบบเริ่มรัน
ใส่กุ้งลงไป มันก็กินกุ้ง กุ้งสลาย มันก็ไม่มีไรกิน ก็ตาย ก็วนไปใหม่

ดังนั้น ใส่ก็ได้ไม่ใส่ก็ไม่เป็นไร สำคัญคือ ระยะเวลาที่ให้ระบบเข้าที่
ก็ต้องรอไป ถ้าไม่วัด 30 วันคือโอเค ระยะปลอดภัย
10 วันลงได้มั้ย ได้ครับ ถ้าค่าน้ำโอเค และวัดแล้ว
1 วันลงได้มั้ย ได้ครับ ถ้าเข้าใจระบบดีและพร้อมแก้ปัญหาที่จะตามมารายวันไม่จบสิ้น

ดังนั้น ถ้าไม่ชัวร์ก็ใจเย็นไว้ครับ รอดีกว่า ให้ระบบมันทำงานมันไป...ดีกว่าเราต้องทำงาน.... คือการตามแก้ปัญหาทีหลังครับ
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #15 เมื่อ: 02/05/14, [08:21:51] »

จริงๆแล้วการรันน้ำแบบเก่า(แบบใส่กุ้งแห้ง) ถ้าจะเปรียบเทียบกับแบบใหม่ก็คือ

ไบโอไดเจส = แบคทีเรีย
ไบโอทิม     = อาหารแบคทีเรีย

การใส่กุ้งแห้งก็คือการให้อาหารแบคทีเรียนั้นเอง พร้อมทั้ง เราจะได้รู้ว่าระบบของแบคทีเรียในตู้เกิดรึยัง ทำงานรึยัง

ปล.สำหรับผู้ที่ใช้แบบเก่า (ใส่กุ้งแห้ง) ทางทีดี แกะเปลือกได้ก็จะดีมากเพราะมันจะทำให้แบคทีเรียทำงานได้เร็วขึ้นครับ

ส่วนเรื่องรันน้ำกี่วันถึงจะลงสิ่งมีชีวิตได้ ให้วัดเอาครับถ้ายังไม่มีประสบการณ์ เป็นวิธีที่ชัวร์ที่สุด แต่เวลาลงอย่าลงทีละจำนวนเยอะๆ ค่อยๆลงครับ ทีละตัว 2 ตัวแล้วเว้นระยะ ถ้าลงเยอะๆ ในทีเดียว จะทำให้ระบบระบายของเสียไม่ทันจะทำให้สิ่งมีชีวิตป่วยหรือตายได้ครับ ผม  ^ ^

[on_066]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/05/14, [08:25:58] โดย Nava Sea Aquarium ปทุมธานี »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์