Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากหาสาเหตุของกุ้งตาย  (อ่าน 439 ครั้ง)
mynarak11 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/04/14, [22:02:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เนื่องจากปั๊มน้ำหลักหลุด ประมาณ 15-20 ชั่วโมง อุณหภูมิจาก 28 ขึ้นไป 31 องศา
สำรวจดูก็ปกติดี มีแต่ปะการังพวกลูกโบ่ง เคนย่าทรี,ที่เหี่ยวนอกนั้นปกติ
ต่อปั๊มน้ำกลับคืน ผ่านไป 2 ชั่วโมงมาดูเจอกุ้งพยามยาลกับกุ้งมดแดงตาย  cryingrun นอกนั้นปกติ
ถ้าสาเหตุมาจาก อุณหภูมิทำไมตอนยังไม่ติตชิลเลอร์อุณหภูมิก็ประมาณนี้ ก็ไม่เห็นเป็นอะไร  [on_007]

slektich ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/04/14, [22:27:05] »

พวกกุ้งจะเปราะเเรื่องอุณภูมิกับค่าของน้ำครับ ถ้าตู้มีปัญหานิดเดียวกุ้งจะไปก่อนเลย น่าจะอุณภูมิแกว่งค่อนข้างเยอะและเร็วเกินไปทำให้กุ้งตาย เมื่อก่อนปั๊มน้ำหลักของผมมีปัญหาไม่ทำงาน กุ้งผมออกมานอนตายทุกตัวเลย ทั้งชาลอน พยาบาล กุ้งไฟ แต่ปลากะก้นตู้ไม่เป็นไร ยังไงก็เสียใจด้วยครับ [on_065]
mynarak11 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/04/14, [22:58:11] »

ครับ ขอบคุณมาก
พวกกุ้งจะเปราะเเรื่องอุณภูมิกับค่าของน้ำครับ ถ้าตู้มีปัญหานิดเดียวกุ้งจะไปก่อนเลย น่าจะอุณภูมิแกว่งค่อนข้างเยอะและเร็วเกินไปทำให้กุ้งตาย เมื่อก่อนปั๊มน้ำหลักของผมมีปัญหาไม่ทำงาน กุ้งผมออกมานอนตายทุกตัวเลย ทั้งชาลอน พยาบาล กุ้งไฟ แต่ปลากะก้นตู้ไม่เป็นไร ยังไงก็เสียใจด้วยครับ [on_065]
su_pea ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/04/14, [12:13:53] »

กุ้งมันหัวอ่อนครับ ปรับตัวกะอะไรไม่ค่อยได้เท่าไหร่ ปุบปรับ ตายเเง๊แก๊ ครับ 
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์