Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ การเลี้ยงกุ้ง golden line หน่อยครับ  (อ่าน 1246 ครั้ง)
Advance ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/04/14, [00:23:06] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีผมสนใจอยากเลี้ยง กุ้งเหลือง golden line แต่ผมซื้อมาเลี้ยง แล้วกุ้งทยอยร่วงเรื่อยๆ ครับ ท่านใดพอจะทราบ รายละเอียด การเลี้ยงช่วยผมทีครับ ทั้งค่า พารามิเตอร์ ที่เหมาะ ph gh kh  อุณหภูมิ ควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ
myboyvz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/04/14, [01:13:15] »

รู้อะไรมาแล้วบ้าง
ุถ้ารู้บ้างได้เติมให้
ถ้าไม่รู้เลย รอท่านอื่น
Advance ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/04/14, [10:07:49] »

ตอนนี้ที่ผมเลี้ยง ผมใช้ดิน แกกแดงครับ ตู้ 24 อุณหภูมิ 28-30 เลี้ยงที่อุณหภูมิ ห้อง ไม่มี พัดลมครับ  ค่าน้ำผมวัดแต่คลอรีน ตัวอื่น ไม่ได้วักเลยครับ เลี้ยงแบบนี้ กุ้งอื่นๆ เช่น ซูชิ ส้มซากุระ ในตู้ผมไม่มีร่วงเลยครับ  แต่กุ้ง golden line  ร่วงเรื่อยๆ เลยครับ ทำตู้มาเปรียบเทียบ 3 ตู้ กุ้งอื่น อยู่สบาย แต่กุ้ง golden line ตายเอาๆ ครับ
myboyvz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/04/14, [16:57:33] »

ถ้าตัวอื่นไม่ตาย แต่ไอเหลืองนี่ตายเรื่อยๆจนหมด
คงต้องย้อนกลับไปตอนเริ่มแล้ว
เอามาจากไหน 
เค้าเลี้ยงมายังไง  น้ำร้อน  น้ำเย็น แค่ไหน 
ค่าน้ำมันต่างจากที่เราเลี้ยงมากเกินไป
กุ้งเพิ่งลงร้าน  ยังพักน้ำได้ไม่เท่าไหร่  เราก็ไปตักมาลงตู้เราแล้ว  โดนน้ำใหม่สองครั้งในเวลาไล่ๆกัน แย่
ตอนลงตู้ได้ปรับน้ำไหม

ถ้ายังมีเหลือรอดสักจำนวนนึง แปลว่ามันปรับสภาพได้ละ แต่ก็อย่าดีใจไป  รอดูต่อสักระยะ  ้hahaha

ของผมซูชิ จากสิบสอง  ตอนนี้เหลือสอง  ภายในเวลาเดือนนิดๆ   [on_065]
เลี้ยงรวมตู้เรดบี   
เรดบีสบายดี  ซูชิตาย  เลยสรุปทึกทักเอาเองว่า  ค่าน้ำต่างจากที่เค้าเลี้ยงมาเกินไป
cheer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 20/04/14, [22:39:05] »

ก็เลี้ยงนะครับ เครื่องวัดทุกอย่างมีพร้อมมันก็ตายครับ แต่มีครั้งนึง ลองเอาใส่บ่อตั้งกลางแดด มันรอดครับ ตายแค่ตัวเดียว จริงๆ น้ำเขียวอื๋อเลย นึกว่าไม่รอดละ ที่ไหนไหด สมบูรณ์ดี มีลูกด้วยครับ 555 ก็แปลกดีนะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์