Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กระบอกรีมูฟจำเป็นมากมั้ยครับสำหรับการเลี้ยง  (อ่าน 870 ครั้ง)
aofza1150 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 19/04/14, [13:01:07] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ถ้าจำเป็นมากควรใช้ยี่ห้ออะไรดี ราคาไม่แรงมาก  ตอนนี้กรองล่างมี สกิม2 ตัว ตัวนึงสำหรับตู้24 ตัวนึงสำหรับตู้36 ผมเอามาใช้พร้อมกัน มีช่องถุงกรองใส่หินเป็น3ก้อน แล้วก็มีปั้มน้ำ และมีชิลเลอร์ ไฮหลี66a. ที่หระบอกรีมูฟจำเป็นมากมั้ย ถ้าจำเป็นควรใช้ของอะไรดีครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/04/14, [13:55:54] »

ขึ้นอยู่กับ
- เลี้ยงปะการังกลุ่มไหน > sps ควรมีของจะสวยชีวิตจะง่ายขึ้น
- ความหนาแน่นของสิ่งมีชีวิตในตู้แน่นมากก็ควรมีตัวช่วย
ถ้าระบบดีปกติจะไม่มีก็ได้
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/04/14, [14:47:13] »

ขอบคุณครับ ผมควรมีอะไรเพิ่มอีกมั้ยต่อจาก รีมูฟ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/04/14, [15:08:08] »

ตอบคล้ายคุณป๊อบครับ

จะมีก็ได้ ถ้าเลี้ยงหนาแน่นมากๆ
จะไม่มีก้ได้ ขึ้นอยู่กับของที่จะเลี้ยงครับ

ถ้าเน้นปลามากๆ มีก็ดี แต่ว่าตู้ไม่ใหญ่มาก ลงปลาเยอะมันก็ตีกันอีก เกิดปัญหาใหม่อีก  [on_007]
ถ้าเน้นก้นตู้มากหน่อย แต่ไม่ใช่ SPS จะไม่มีก็ได้ ถ้าเราดูแลค่าและจัดการของเสียต่างๆ (เอาอยู่)
ถ้าแบบ กลัวว่าจะไม่มีเวลาดูแลมาก ติดไว้ก็ไม่เสียหายครับ แต่ก็ต้องเลือกใช้มีเดียให้เหมาะสม ว่าจะลดอะไร

ตอนนี้ถ้ายังไม่มี ลองเลี้ยงไปซักพัก เช็คค่าของเสียดูว่า มีค่าไหนที่เราจัดการไม่ไหว ค่อยหารีมูฟแล้วค่อยเลือกมีเดีย น่าจะดี
แต่ถ้าแบบ ติดไว้ก่อน จะได้ไม่มีปัญหาทีหลัง ก็ว่ากันไปครับ

** ในตู้มีอะไรบ้างล่ะครับ จำนวนมากน้อยแค่ไหน ถ่ายรูปให้ดูก็ดีครับ เพื่อนๆจะได้ช่วยๆกัน ตอบได้ตรงมากขึ้นครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/04/14, [18:32:52] »

ครับตอนนี้ผมรันนำได้เดือนกว่าๆเกือบสองเดือนแล้วครับ มีแต่ปลิงตัวเดียวครับตู้ขนาด36
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์