Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กาวติดปะการังกับฐานแฟรค  (อ่าน 2190 ครั้ง)
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 19/04/14, [07:02:52] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เราสามารถใช้กาวอะไรได้บ้างครับ นอกจากกาวติดปะการังโดยเฉพาะ ในการติดปะการังกับฐานแฟรกครับ แล้วพวกกาวร้อนแห้งเร็วใช้ติดได้มั๊ยครับ  [on_066]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/04/14, [09:56:25] »

ถ้าเป็นกาวสำหรับติดปะการังโดยเฉพาะ มันจะข้นๆหน่อย ทำให้ติดง่ายกว่า

แต่ผมใช้กาวช้างครับ (ไม่ค่อยได้ดูยี่ห้อ...อย่าถาม++5555) มันจะใสๆ เหลวๆ ติดยากหน่อย
ผมเอาไว้ติดสตาร์บ้าง เขาเล็กเขาน้อยบ้าง กระดุมบ้าง ติดยากกว่ากาวปะการังหน่อย ต้องมีสมาธิถ้าเผลอจะติดนิ้วตัวเองแทน  [on_007]
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/04/14, [17:32:27] »

สดๆร้อนๆ เมื่อวานหากาวติดใต้น้ำไม่ได้ เลยเอากาวตาช้างบ้านๆเลย
เอาหินกับก้นตู้ มาซับทิชชู่ให้แห้งที่สุด  หยดกาวตาช้างใส่ฐานก้นตู้2หยด
กดเบาๆบนหินเลย   ทิ้งไว้ครึ่งนาทีลงน้ำเลย ไม่มีปฏิกริยาเคมีอะไรให้เห็นนะ

ใช้แบบแท่งดินน้ำมันติดก้นตู้ไม่โอเคมากๆ ร่อนง่าย ช้ำ ความแข็งแรงตอนติดในน้ำต่ำ
ไว้ติดหินตายบนบกดีสุด
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/04/14, [19:09:07] »

สก๊อตช์? กาวซุปเปอร์กลู สูตรเจล (สำหรับผิวขรุขระ) อันนี้พอใช้ติดได้มั๊ยครับ  [on_065]
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/04/14, [22:57:47] »

ผมใชั mxbon ติดครับ แต่ข้อเสียเท่าที่สักเกตคือ ประการังจะลามยากครับ ต้องติดน้อยๆหน่อย
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/04/14, [00:29:36] »

สก๊อตช์? กาวซุปเปอร์กลู สูตรเจล (สำหรับผิวขรุขระ) อันนี้พอใช้ติดได้มั๊ยครับ  [on_065]

ได้คับ

กาวช้างธรรมดาก็ได้ครับ ซับที่ก้นของก้นตู้ที่จะติดให้แห้ง กับพื้นที่ๆจะติดให้แห้ง
หยอดกาวตรงที่จะติดแล้วเอาก้นตู้วาง แต่กาวช้างธรรมดาจะติดในพื้นที่เปียกๆหรือในน้ำไม่ได้

กาว ไม่มีผลต่อการลามของปะการัง...
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/04/14, [09:23:25] »

แพงไปป่ะ....

ผมใช้หลอดละ10.-เอง  036
ตามร้าน 9 บาทอ่ะ

นอกนั้นเหมือนคุณ Puzzle ครับ

** เพิ่มเติม** จะเอาไปติดอะไร ถ้าติดพวก กระดุม สตาร์ โกรฟ SPS พอได้ครับ ซับด้านที่จะติดทั้งหินและปะการังให้แห้งหน่อยก็ติดได้เลย  แต่ถ้าพวกเมือกเยอะๆ เช่น ซีเนีย เวลาติดไม่ค่อยอยู่ มันจะมีเมือกออกมา ใช้เป็นด้ายหรือเชือกจะดีกว่าสำหรับซีเนีย

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์