Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการให้อาหารปลาครับ  (อ่าน 590 ครั้ง)
franklnwna ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 18/04/14, [21:43:13] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ 24นิ้วกรองบน ใช้ทรายขาวรองพื้น 5กิโลกรัมครับ เลี้ยงปลาเดมเซล 1 ตัวและปลาการ์ตูน 2 ตัว อาหาร Hikari Marine S 50g.
ปัญหาคือเวลาให้อาหาร อาหารจะจมถึงพื้นก่อนที่ปลาจะกินครับ ผมควรจะทำอย่างไรดีครับ หรือว่าต้องดูดทรายออกเลย
New & Kim ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/04/14, [22:20:04] »

ให้ครั้งละน้อยๆครับ ควรให้แค่วันละครั้งพอครับ ให้อยู่ในช่วงเวลาเดียวกันของทุกวัน
เวลาเค้าหิว เค้าจะมาแย่งกันกินแปปเดียวก็หมด แทบจะไม่ทันจมด้วยซ้ำ  [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/04/14, [22:21:54] โดย New & Kim »
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/04/14, [09:11:05] »

เพิงลงป่าวคับเค้าเลยยังไม่มารอกินปกติสองชนิดนีไม่อยากเลยคับโดยเฉพาะเจ้าเด็มเซลสังเกตด้วยนะคับว่าเค้าไล่กันตัวอื่นป่าว มันดุคับถ้าไล่ก็ตักออกเถอะคับเด๋วการตูนจะตายเอาถ้าเค้าคุ้นตู้แล้วรับรองคับแทบไม่ต้องรอเวลาให้ก็อย่าเพิ่งทำให้เม็ดจมคับให้ลอยอยูเพราะการตูนไม่หาอาหารกินตามพื้นนะคับ  ผมเองพยายามให้เม็ดตกถึงกลางตู้อยูตลอดคับทุกวันนีบราวแทงผมจะได้กินกะตัวอื่นเค้ามัง [on_026]
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/04/14, [15:03:59] »

ใช่ครับ เพิ่งลงครับ ปลาการ์ตูนไซต์1.5นิ้วครับกินเม็ดแล้ว ส่วนเรื่องอาหารตอนให้ไปลอยแปปเดียวก็จมแล้วครับ
slektich ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/04/14, [16:06:48] »

ให้ทีละ3-4เม็ดพอครับ พอหมดก็ให้ใหม่ ค่อยๆให้จนปลาไม่กินต่อก็เลิกให้
bboy01 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 20/04/14, [11:08:42] »

ผมใช้ขวดน้ำมาตัดหีวท้ายแล้วใช้คลิปหนีบกับข้างตู้ ค่อยๆโยนอาหารลงไปเบาๆ ๕-๖ เม็ด สังเกตว่าปลามากินไหม ปกติที่บ้านมันจะแย่งกันมาเวลายืนหน้าตู้ ถ้ากินหมดค่อยให้ใหม่ อาหารไม่ตกกรองด้วยครับ ถ้าจมลงก็ทีพวกแทงค์ตามไปเก็บกิน
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 20/04/14, [11:18:27] »

ผมใช้ขวดน้ำมาตัดหีวท้ายแล้วใช้คลิปหนีบกับข้างตู้ ค่อยๆโยนอาหารลงไปเบาๆ ๕-๖ เม็ด สังเกตว่าปลามากินไหม ปกติที่บ้านมันจะแย่งกันมาเวลายืนหน้าตู้ ถ้ากินหมดค่อยให้ใหม่ อาหารไม่ตกกรองด้วยครับ ถ้าจมลงก็ทีพวกแทงค์ตามไปเก็บกิน
ผมก็ทำอยูคับพอเอาลงปุ๊บพวกการตูนกับตะกรับเข้ามาอยูในขวดรอก่อนแล้วคับ [on_026]
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 20/04/14, [11:54:08] »

โอ้ ขอบคุณไอเดียท่านมากๆครับ ตู้ผมพอจะลงปลาอะไรได้อีกครับ ในใจตอนนี้มีบลูแท้ง 1 ตัว
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์