Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ด่วนๆๆๆๆๆๆ หนอนท่อพ่นควันตลอดเวลา ตัวล็อกท่อน้ำขึ้น กับขอคำแนะนำจะทำกรองล่างครับ  (อ่าน 848 ครั้ง)
Common-Akkie ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 18/04/14, [01:06:49] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หนอนท่อพ่นควันออกมาตลอดเวลาเรยครับ มันคืออะไรครับ เป็นอันตรายหรือเปล่าครับ หรือต้องเอาออก กลัวปลาตายครับ มันเชื่องมากแล้ว

ตามหัวข้อเรยครับ อารมประมานนี้ http://seasunaquarium.com/shop/index.php?page=shop.product_details&flypage=flypage.tpl&product_id=271&category_id=22&option=com_virtuemart&Itemid=4&vmcchk=1&Itemid=4

คือที่ผมเห็นตามรูปทีี่เอามาโชวกันอ่าครับ เห็นส่วนไหญ่ไม่ลอกกัน วางพาดกันไปเรยสงสัยว่า ไม่ต้องล็อกก็ได้หรอครับ พอดีผมอยากทำไห้มันแน่น แข็งแรงอ่าครับ มีขายไหม หรือมีร้านที่รับทำตัวล็อกไหมครับ

หรือเพื่อนๆว่าไงกัน

ขอบคุณครับ

และก็กำลังจะทำกรองล่างมีคำถามครับ

ตู้หลัก 18 * 11 สูง 12 นิ้ว ปริมาตรน้ำประมาณ 30-32 l กระจกหนา4.5 มิล

กะจะทำตู้กรองล่างขนาดซัก 20 11 สูง 12 นิ้ว
คำถามคือ

1 จะเจาะท่อน้ำลงรูขนาดกี่นิ้วดีครับ และห่างจากขอบตู้ด้านบนลงมาซักกี่เซนดีครับ และอยู่มุมไหนของตู้ดีครับ
2 เดินท่อด้วยสายยางได้ไหมครับ (ผมคิดว่ามันน่าจะถอดทำความสะอาดได้ง่ายกว่าและปรับมุุมได้สะดวกกว่า ไม่ต้องใส่ข้อต่อ) หรอว่าไม่ควรครับ
3 ตู้กรองว่าจะแบ่งเป็นสามช่องเท่าๆกันดีไหมครับโดยกันไห้กระดับน้ำช่องทั้งสามค่อยๆลดต่างระดับกัน
4 skimmer ควรเอาไว้ช่องไหนครับ ใจผมอยากเอาไว้ช่องแรกเรย อยู่ช่องเดียวกันกับท่อน้ำลงที่ผ่านถุงกรอง ได้ไหมครับ จะได้ไช้ช่องสองใส่หินเป็นหรือสาหร่ายหรือทำอย่างอื่นเช่นรีมูฟต่างๆไรงี้
5 skimmer ใช้ nac qq ไหวไหมครับ กับสเป็กตู้หลักกับตู้กรองนี้ พอดีซื้อมาแล้ว
6 ปั้มน้ำขึ้นใช้ตัวไหนดีครับ ควรเาแบบที่ปรับความแรงได้ไหมครับ กันไว้เพราะกลัวคำนวนพลาดแล้วน้ำขึ้นลงไม่สัมพันกันจะได้ปรับความแรงได้
ึ7 ท่อน้ำขึ้นเอาขนาดกี่นิ้วดีครับ จำเป็นต้องเจาะด้วยไหม หรือว่าใช้ท่อโค้งเอาได้
8 ตู้ผมเจาะได้ ไม่อันตราย ไม่แตกไช่ไหมครับ

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ ขอบคุณเพื่อนทุกคนที่เข้ามาอ่านและแนะนำนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/04/14, [10:20:22] โดย Common-Akkie »
konmaidee2012 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/04/14, [01:49:57] »

ไม่แน่ใจเหมือนกันนะฮะ แต่คิดว่า
   ตู้หลัก ถ้าเผื่อติดตัวทำคลื่นด้วย คิดว่าน่าจะหนาอยู่ที่ 6-8 น่าจะดีกว่าไหมฮะ
1 ส่วนสูงกรองล่าง ต้องดูที่ skimmer เป็นหลักไหมฮะ ว่า skimmer ที่จะใช้ ต้องใส่ระดับน้ำที่เท่าไหร่
2 รูน้ำลงคิดว่า 1 นิ้วน่าจะพอนะฮะ ตู้ไม่ใหญ่มาก ถ้าตามไซส์ที่บอกมา ตู้บน +ตู้ล่าง น้ำประมาณ 80 L ( ตีแบบเต็มๆนะฮะ )
ส่วนต้องการเจาะตรงไหน ต้องดูว่าจะตั้งตรงไหนดีกว่านะฮะ ถ้าวางชิดผนัง คิดว่าถ้าไม่เกะกะทางเดินก็เจาะด้านหลังดีกว่านะฮะจะได้ไม่เกะกะสายตา แต่ถ้าขวางทางเดินจะไว้ด้านข้างก็ได้ฮะ
3-4-5 ก่อนทำกรองล่าง ควรเลือก skimmer ก่อนดีไหมฮะ คือผมไม่แน่ใจว่า skimmer ตัวที่ดูไว้ขนาดเท่าไหร่ และทำน้ำได้กี่ลิตร/ชม ถ้าจากปริมาณน้ำด้านบน ควรเลือก skimmer ที่สามารถ ทำน้ำได้ประมาณ 250-300L/ชม ดีกว่านะฮะ ทีนี่เลือกรุ่นได้แล้วก้ดูที่ขนาดฮะว่าต้องใช้พื่นที่เท่าหร่ในการวาง skimmer ในช่องแรก อีกสองช่องที่เหลือพื้นที่เหลือเท่าไหร่ค่อยกั้นฮะ
6 ปั้มน้ำก็ *จากปริมาณน้ำด้านบนไปอีกสัก 8-10 เท่า  หรือมากกว่านั้นก้ได้ฮะถ้าปั๊มจีน เผื่อแรงตกระยะยาว ส่วนปรับได้ไม่ได้ก็แล้วแต่มั้งฮะ เรามาต่อวาล์วปรับความแรงเพิ่มเอาก็ได้ฮะ
7 น้ำขึ้นสักนิ้วนึงก็พอฮะมั้งฮะเจาะก็ได้วางพาดเอาก็ได้ฮะ แต่ถ้าความหนาที่จะทำแค่ 4.5 แนะนำวางพาดดีกว่าฮะเพราะปั๊มมันสั่นตลอดเวลา กระจกบางมากตู้มันจะแตกเอานะฮะ
8 เพิ่มเป็นสัก 6 มิลดีกว่าไหมฮะ

[on_026] [on_026] [on_026] ทั้งหมดที่พิมพ์มาคือผมก็ไม่แน่ใจฮะ 036 036 ยังไม่ได้เลี้ยงเหมือนกัน พึ่งสั่งตู้จะเริ่มรัน สิ้นเดือนฮะ ตู้ผมก็ 18 นิ้ว ฮะ [on_007]
konmaidee2012 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 18/04/14, [01:55:16] »

ส่วนตัวที่ล๊อกแบในรูป อยากได้เหมือนกันฮะ แต่ตู้ผมมีคานเลยไม่รู้จะติดไง ถ้าหาได้แนะนำด้วยนะฮะ [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Common-Akkie ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 18/04/14, [08:15:21] »

คิดว่าท่าเจาะตู้แล้วไม่แข็งแรง ซื้อโอเวอร์โฟลบอกซ์ จะช่วยมากกว่าไหมครับ (แต่แน่นอนงบก็บานอีก)
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/04/14, [09:16:15] »

ผมใช้ตัวล๊อคท่อแบบก้ามปู แล้วยิงซิลิโคนติดกับกระจก แน่นแข็งแรงดีครับ  [on_026]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์