Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบที่5#"ยังไม่ได้ตั้งชื่อครับ" By( っ '๐')づROMMY :: จุดเริ่มต้น 16apr2014  (อ่าน 4114 ครั้ง)
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 16/04/14, [23:43:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หลังจากจัดตู้มาสักพัก มือก็ยังใหม่เหมือนเดิมครับ คิคิ .... ผ่านมาเเล้วสี่ใบ สำหรับใบนี้ใบที่5 ก่อนจะได้layoutนี้ ผมจัดไปสองlayout รื้อสองรอบ เเละรอบนี้จัดใหม่ เเนวหินเเบบที่อยากได้เลยครับ ถ้าท่านใดติดตามผลงานผมจะทราบดีว่า
เรื่องรื้อ เรื่องเเก้ ไม่ต้องห่วงครับ รื้อเกือบสิบรอบ เเก้เป็นร้อยๆรอบครับ 5555555 เข้าเรื่องกันดีกว่าครับ

สำหรับคอนเซปตู้ใบนี้ มันมีอยู่ว่า ผม..พยายามจะจัดตู้หลายๆเเนวตั้งเเต่ใบที่1เริ่มลองผิดลองถูก ..พอใบที่สองลองจัดเเนวหินเเบบlandscape เเละใบที่สามจัดเเนวป่าเน้นความหลากหลายของพรรณไม้ พอมาใบที่4ก็จัดเเนวหน้าผาหินเเบบเเน่นๆ
ซึ่งทุกๆใบที่ผมจัด เเละอยู่รอด(ไม่โดนรื้อซะก่อน) ก็จะเป็นตู้ที่ผมพอใจ ภูมิใจ เเละสบายใจที่สุดครับ
เเละเมื่อถึงใบที่5ผมยังไม่เคยลองเเนวๆนึง ขอเรียกว่าเเนวADAละกันครับ (เพราะเห็นตู้หลายๆใบของลุงamano ADAจัดเเบบนี้เลยครับ) โดยlayoutเเบบนี้ทำให้ผมรู้สึกว่ามันน่าจะสงบในตัวมันเอง เเละดูมีพลังที่ซ่อนอยู่ลึกๆ ประกอบกับความสมบูรณ์ของพรรณไม้ ที่ทำให้ทุกๆอย่างลงตัว ผมเลยพยายามดูเเบบจากตู้สวยๆ เเละศึกษาการเลือกใช้ต้นไม้ที่เเตกต่างกันของเเต่ละตู้
ผมเลยนำสิ่งที่ชอบมาผสมผสานกันเกิดเป็นตู้นี้ครับ

หินเมนที่เลือกมาใช้ มีขนาดเเละtextureที่สวยมากๆครับ ประกอบกับผมชอบหลุมเเละส่วนเว้าของหิน ที่ทำให้ผมสามารถลงมอสเล็กๆได้ โดยไม่บังความสวยของหินครับ & หินทุกก้อนในกลุ่มหินหลักจะเน้นtextureเเละความกลมกลืนกัน รวมทั้งทิศทางหินจะเป็นทิศทางเดียวกับการไหลของนํ้าจากoutflow >inflow เเละผมวางเเผนเรื่องไม้หลังตู้ที่จะโน้มตามทิศทางการไหลของนํ้าเเละสอดคล้องกับทิศทางของหินครับ

ส่วนเรื่องไอเดียการลงต้นไม้นั้น ผมบอกได้เลยว่าตู้นี้ไม่ได้ต้องการความลึกเหมือนเเนวlandscapeเเต่อย่างใดครับ
เพียงเเต่ต้องการมิติในระดับที่กำลังดี (ตู้ไม่ดูเเบนเกินไป) เเละเรื่องสเกลผมต้องการสเกลขนาดปกติ
ดังนั้นการใช้พรรณไม้ผมจะเน้นผสมๆกันให้รู้สึกเป็นธรรมชาติ เเละดูสดชื่นที่สุดครับ ซึ่งไม้พื้นผมจะใช้เเทบทุกชนิดที่นึกออกเเละหาได้ครับ ส่วนบริเวณหลังตู้เป็นอีกจุดหนึ่งที่เว้นไว้ลงไม้ยาวๆ ที่พริ้วตามกระเเสนํ้าครับ ...

สำหรับเเรงบันดาลใจต้องบอกเลยว่าผมมีเเรงบันดาลใจเเละไอเดียมากมายจากการดูตู้ท่านอื่นๆ ไม่ว่าจะระดับเทพ หรือมือใหม่ ผมกดเข้าไปดูเเทบจะทุกตู้ครับ เเละหลายๆตู้ก็จะเซฟเก็บไว้เป็นเหมือนครู ที่คอยสอนผมครับ ... เเละที่สำคัญคือผมดูตู้พี่ๆหลายๆท่านเเล้วชอบเอามากดดันตัวเอง 555555 ทำให้ผมต้องรื้อหลายๆรอบ เพราะรู้สึกว่าเรายังทำได้ไม่ดีเท่าที่ควร =.=
...ปล.โดยเฉพาะตู้พี่เเซนด์ na_no ,พี่เก่งcoffman,พี่วงษ์NEAR ,พี่BB Yoda ที่เข้าไปดูบ่อยๆเเล้วจะร้องไห้ครับ555555 เจอระดับเทพไปทั้งฝีมือการวางlayoutเเละฝีมือการฟอร์มต้นไม้เเบบเซียนจริงครับ รวมทั้งตู้พี่ๆท่านอื่นๆที่ผมนับถือครับ
..พี่เเบงค์ diffz ผมขอซูฮกความโหดในการฟอร์มไม้ข้อครับ ...เล่นเอาซะผมไม่กล้าใช้ไม้ข้อในตู้ที่จะยกประกวดเลยครับ
กลัวมันไม่สมบูรณ์เหมือนตู้พี่ๆเค้า 55555ส่วนพี่ตินnicotinไม่ต้องพูดถึงครับเทพจริงๆ โดยเฉพาะฝีมือการถ่ายรูป & ป๋าวิเชียร ยกขึ้นหิ้งครับ คำเเนะนำป๋า ทำให้ผมกล้าลองผิดลองถูก กล้าทำตู้ใหม่ๆ ในไอเดียของตัวเอง เเบบไม่ซํ้าใครครับ ^^
เกือบลืมไปอีกสองท่านคือพี่ใหม่ Mr.Mai &พี่วิท tazan ที่ผมเข้าไปดูตู้บ่อยมากๆครับในเว็บTBAC
เวิ่นมาเยอะละครับ...งั้นมาลองชมเเรงบันดาลใจสำหรับตู้นี้ดูนะครับ

CR.http://zerofact.exblog.jp/20752719/

CR.หนังสือfishmax

สำหรับท่านที่อ่านมาถึงย่อหน้าสุดท้าย ..ต้องบอกว่าขอบคุณครับ ^^
เเละจะดีมากถ้าคอมเม้นท์เเละเเนะนำติได้เต็มที่เลยครับ

เเนวต่อไปที่ผมจะทำก็เตรียมเจอกันงานประมงน้อมเกล้า@ฟิวเจอร์พาร์ครังสิตกลางปีนี้นะครับจะยกไปพร้อมกับตู้ "KILO"18"
เเละถ้าทันจะมีทั้งหมดที่ยกไป3ใบครับ /

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/04/14, [23:49:29] โดย ROMMY »
Club Leader
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/04/14, [00:06:51] »

ข้อมูลตู้ครับ
ตู้ 24"x12"x14" Aqu@mind
ขาตู้ 24"x12" เเบบน็อคดาว์น Aqu@mind
ไฟ LED  Leenia 60cm.
ระบบกรอง
-กรองนอกEHEIM2213
-วัสดุกรองEheim Supstrat Pro 1L + EHFIMECH 1L
ระบบco2
-ถังอะลูมิเนียม 3kg. Aqu@mind
-regulator INTENSE new. with SMC
-diffuser : NAG
-เครื่องเเก้วinflow&outflow หัวลิลลี่ aquaworld
-DROPCHECKER เเบบเเขวนของกระจก NATURISM
วัสดุปลูก
-รองพื้นBlack Earth Green Base XR
-ดินBlack Earth Premium 9L.
-ดินADA Aquasoil amazonia 3L. (ทับด้านบน)
พัดลมANS
 [อ่ะแหะๆ]
nut krub ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/04/14, [10:11:51] »

รอชม นะครับ
psychosis_kill ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/04/14, [12:58:59] »

หินลวดลายสวยจัง lau01
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/04/14, [14:05:57] »

หินสวยจังครับ
Wich ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/04/14, [14:13:42] »

ตู้งอกมาเรื่อยๆเลยนะ 555

ฝีมือก็พัฒนาขึ้นอย่างชัดเจนด้วย
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 18/04/14, [01:10:17] »

รอชม นะครับ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลงต้นไม้ครบเเล้วจะเอามาอัพเดทครับ

หินลวดลายสวยจัง lau01
^^ ก้อนเมนนี่textureสุดๆครับ ถ้ากลับอีกด้านก็สวย เเต่จะเป็นเหมือนหน้าผาซะมากกว่า 555

หินสวยจังครับ
ขอบคุณครับพี่BB เเนะนำติได้เต็มที่นะครับ ผมจะได้พัฒนาฝีมือครับ  beg1
ตู้งอกมาเรื่อยๆเลยนะ 555

ฝีมือก็พัฒนาขึ้นอย่างชัดเจนด้วย
555 พยายามพัฒนาครับพี่ ^^ เดี๋ยวอีกตู้ถ้าวางlayoutเสร็จจะโทรไปสั่งขาตู้ครับพี่ & มีโปรเจคตู้ใหญ่48" or 60" ไว้พร้อมเเล้วจะสั่งอีกรอบครับ ขอบคุณค้าบบบบ
Aqua_manual ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/04/14, [18:07:12] »

วางเลเอ๊าสวยทีเดียวครับ  [เจ๋ง]
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #8 เมื่อ: 18/04/14, [19:33:53] »

ขยันดีนี่หว่า ทำตู้งานประมงเผื่อใบนึงดิ [เขิลลลล]
NiCoTiN ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 18/04/14, [19:37:22] »

เป็นอีก 1 คนที่ทำให้ผมต้องพลิกโทรศัพท์อ่าน ยาวมากๆ [on_026] [on_026]

ไฟแรงดีแท้ เยี่ยมมมมมมม [เจ๋ง]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #10 เมื่อ: 18/04/14, [19:49:24] »

สวยดี หินtexture สวย

ขัดใจตรงแค่ยอดแหลม2อันทางซ้าย มันขนาดใกล้เคียงกันไปหน่อย
OBARON ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 19/04/14, [19:43:24] »

หินสวยมาก
ken:ken ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 19/04/14, [23:20:09] »

รอชมด้วยครับ
Club Leader
« ตอบ #13 เมื่อ: 20/04/14, [01:43:37] »

วางเลเอ๊าสวยทีเดียวครับ  [เจ๋ง]
ขอบคุณครับ ^^
ขยันดีนี่หว่า ทำตู้งานประมงเผื่อใบนึงดิ [เขิลลลล]
555 ช่วงนี้ต้องฟิตนิดนึงครับพี่ เดี๋ยวใกล้ๆวันงานจะสู้พี่ๆไม่ได้ T.T   ้hahaha
ปล.พี่วงษ์ซุ่มทำไปกี่ตู้ละครับ  [เจ๋ง]
ปล.2 วันงานมีเรื่องจะคุยกับพี่เยอะมากครับ คิดๆคำถามไว้ละ ต้องขอความรู้ พี่ๆซะหน่อยครับ อิอิ

เป็นอีก 1 คนที่ทำให้ผมต้องพลิกโทรศัพท์อ่าน ยาวมากๆ [on_026] [on_026]

ไฟแรงดีแท้ เยี่ยมมมมมมม [เจ๋ง]
ขอบคุณครับพี่ติน ... เดี๋ยวเจอกันวันงานครับ  //ต้องไปขอความรู้อีกมากมายครับ
สวยดี หินtexture สวย

ขัดใจตรงแค่ยอดแหลม2อันทางซ้าย มันขนาดใกล้เคียงกันไปหน่อย
ขอบคุณครับพี่เอ ...เจ้าสองยอดนั้น ผมลองดึงๆก้อนซ้ายขึ้นมานิดนึงละครับ เดี๋ยวต้นไม้โตเเล้วจะมาอัพให้ชมครับ
ปล.ผมก็ว่าขนาดมันใกล้กันมากครับ เเต่หาหินยาวๆไม่ได้เลี๊ยววว T.T
หินสวยมาก
ขอบคุณครับพี่เล็ก ....เเนะนำติได้นะครับพี่ จะได้พัฒนาฝีมือตามพี่ๆครับ ^^
ไว้เจอกันวันงานที่ฟิวครับ ^^
รอชมด้วยครับ
ขอบคุณค้าบบบบ  [เจ๋ง]
ณชช โคม ปะการัง ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 21/04/14, [09:09:55] »

เอาอีกแล้ว คุณ ROMMY จัดได้สวยงามจริง Layout สุดๆ รอวันที่จะโตเต็มตู้  [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #15 เมื่อ: 22/04/14, [20:27:11] »

เอาอีกแล้ว คุณ ROMMY จัดได้สวยงามจริง Layout สุดๆ รอวันที่จะโตเต็มตู้  [เจ๋ง]

ขอบคุณครับพี่ ^^ รอชมนะครับ ใบนี้จะใส่ต้นไม้รกๆครับ  ้hahaha
na_no ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #16 เมื่อ: 24/04/14, [11:19:02] »

เนื้อหินสวยมากครับ รอชมต่อนะครับ [เจ๋ง]
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 24/04/14, [20:16:28] »

รอยหยักของเนื่อหินนี่มันน่าแงะจริงๆ  ้hahaha
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 24/04/14, [20:57:17] »

หินตัวนี้ห้ามเลียนะครับ
บาดลิ้น
Club Leader
« ตอบ #19 เมื่อ: 12/05/14, [00:49:01] »

เนื้อหินสวยมากครับ รอชมต่อนะครับ [เจ๋ง]

ขอบคุณครับพี่เเซนด์ ^^ หินtextureสวยมากครับ วางเเบบเด็กๆก็ดูดีได้ฮะ 5555
เเนะนำได้เต็มที่นะครับพี่  beg1
รอยหยักของเนื่อหินนี่มันน่าแงะจริงๆ  ้hahaha
5555555 โหดดดดดดดดดดด อย่าเเงะนะ เดี๋ยวตีมือหักครับ

หินตัวนี้ห้ามเลียนะครับ
บาดลิ้น

ลองเเล้วครับพี่ ไม่บาดครับ เเต่ลิ้นขาดเรียบร้อย ฮ่าๆๆๆๆ
Machete ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 12/05/14, [11:33:44] »

หินสวยมากจริงๆครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์