Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องระบบท่อและกรองล่างตู้ 72ครับ?  (อ่าน 4039 ครั้ง)
Maggot ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 16/04/14, [13:29:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้ที่บ้านผมตั้งตู้ ยาว72 สูง24 กว้าง30 นิ้ว(4หุน)มาสัปดาห์นึงแล้ว ตู้เปล่าไม่กั้นกรอง ตู้เปล่ายังไม่ได้ลงปลาไม่ใส่น้ำ ยังไม่มีกรองล่าง อยากศึกษาเรื่องระบบ+วางท่อให้ดีก่อน กะจะเลี้ยงปลาล้วนในตอนนี้ ้เช่น การ์ตูนPercula+Tangอะไรอย่างนี้ จึงอยากถามพี่ๆว่า

1.ผมอยากจะทำกรองล่างขนาดยาว36 ลึก18 กว้าง20 นิ้ว หนา2หุนจะพอมั้ยครับ? (งบค่าตู้กรองล่าง2000)
2.กรองล่างที่ว่าไปจะใช้พลาสติกกั้นแล้วใส่แต่หินเป็นหรือซากปะการังในการกรองได้มั้ยครับ?
3.ปั๊มน้ำยี่ห้อไหนที่คุณภาพโอเคกับตู้72 ? (งบค่าปั๊มน้ำ2000)
4.การวางท่อ กะทำแบบOverflow เพราะไม่ได้เจาะตู้ ผมควรเลือกท่อน้ำลงขนาดเท่าไร กี่หุน?
5.ท่อน้ำขึ้นต่อกับปั๊มน้ำแบบใช้สายยางเลยได้มั้ย หรือผมควรใช้อย่างอื่น?

**ปล.ผมคนงบน้อยอยากค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับไม่รีบๆ อยากทำกรองล่างก่อน
**ปริมาณน้ำที่ว่าในตู่หลัก+ในกรองล่าง ที่คำนวณไว้ประมาณ 851 L ครับ ขอบคุณมากครับถ้ามีพี่ๆมาตอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/04/14, [13:31:08] โดย Maggot »
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/04/14, [14:24:27] »

1. ได้ครับ เหลือเงินด้วย
2. ใช้พลาสติกกั้น ก็ได้ครับ แต่มันหนาพอหรือเปล่า ใช้กระจก ก็ไม่กี่บาทนะ ใส่แต่หินเป็นในกรองได้ไม๊ ก็ได้ครับ แต่ปลาก็เลี้ยงมากๆไม่ได้ เพราะคุณภาพของระบบกรอง+อุปกรณ์ที่มี ไม่เหมาะให้ลงปลาในปริมาณมากๆ   จะอดใจได้หรือเปล่า ยังไงหาสกิมฯมาเพิ่มซักตัว เพิ่มงบซักหน่อย น่าจะดีกว่า
3. ขนาดปั๊มซัก 8000-10000L ครับ แล้วค่อยไปหายี่ห้อที่มีคุณภาพหน่อย  ถูกไประวังไฟรั่วนะครับ คุณภาพตามราคา แนะนำใช้เป็นพวก DC10000-12000L ราคาแพงกว่างบนิดหน่อย ประหยัดไฟดี
4. ทำได้ครับ ใช้ท่อซัก 1.5นิ้ว แต่จะสวยหรือเปล่า เป็นอีกเรื่องครับ
5. ใช้สายยางก็ได้ครับ แต่ไม่สวยเท่าไหร่ แต่ผมก็ใช้สายยาง

** งบน้อย ค่อยๆเป็นค่อยๆไป --> แนะนำให้เป็นตู้เล็กกว่านี้ก็ดีครับ แค่ค่ำเกลือ ค่าหิน ก็หลายบาทแล้วครับ งบไม่น้อยนะครับตู้ขนาดนี้

ไม่เห็นถามเรื่องสกิมเมอร์ ถามแต่หินเป็นในช่องกรองล่าง สามารถเลี้ยงได้นะครับ ปลาล้วนแบบไม่มีสกิมฯ แต่ลงได้ไม่มาก คงไม่กี่ตัวแค่นั้น  ทีนี้ตู้ใหญ่ขนาดนี้ กับ ปลาไม่กี่ตัว ผมเดาว่าคงไม่นาน ปลาคงเต็มตู้แน่ๆ สุดท้ายก็ต้องวนมาถามเรื่องสกิมเมอร์อยู่ดี  แนะนำว่าซื้อวันนี้ไปเลย เอาเงินซื้อปลามาซื้อสกิมฯดีกว่า  เพราะถ้าลงปลาไปเรื่อยๆโดยไม่มีสกิมฯและความรู้+ประสบการณ์ ไม่นานปลาที่ซื้อมาคงตาย ผมเสียดายเงินและเสียดายชีวิตครับ

เอาเป็นว่าหาสกิมเมอร์ได้ แล้ว ค่อยๆ ลงปลา น่าจะเป็นทางเลือกที่ดูดีมีเหตุผลมากกว่าครับ อย่าเสียดาย

สกิมเมอร์ดีๆ มีชัยไปกว่าครึ่งครับ จำไว้...  หากรวมกับ การดูแลที่ดี ความรู้ที่ค่อยๆมีเพิ่มมากขึ้น จะได้อยู่กันยาวๆ ไม่เสียเงินทิ้งโดยเปล่าประโยชน์ครับ

คำตอบและคำแนะนำ อาจะไม่ถูกใจ จขกท. นะครับ  แต่อยากให้นำคำแนะนำไปทบทวนดูอีกทีครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/04/14, [14:38:13] »

ได้ความรู้เยอะขึ้นเลยครับ  ที่ไม่ถามเรื่องสกิมเพราะ กะจะDIY ทำจาก PVC เอาครับคล้ายๆแบบนี้
:เครดิต รูปจาก Like Nemo Farmเเต่อาจทำใหญ่ขึ้นหน่อย พอดีงบน้อยน่ะครับ5555 ค่อยๆเป็นค่อยไป เพราะตอนนี้มีตู้ 24นิ้วที่ทดลองมา4-5เดือนแล้ว เลี้ยงเพอคูล่า1คู่ กับสกิม+หินเป็น กรองแขวน กะย้ายมาตู้นี้ด้วย

ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายเกลือ น่าจะประมาณ 1600ครับ ในการลงครั้งแรก ตอนนี้อยู่ระหว่างเตรียมงบอยู่ ไม่ช้าจะเริ่มจัดทีละอย่างครับ แล้วจะมาอัพให้เรื่อยๆ ถ้าเริ่มลงอุปกรณ์+รันน้ำ ขอบคุณมากครับ hah1
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/04/14, [14:41:13] »

ครับ ถ้าทำได้ก็ดีครับ ตัวใหญ่สะใจดี 555

งบประมาณก็คำนวนคร่าวๆดูครับ แต่ผมเดาว่าเยอะอยู่  ตู้มันใหญ่น่ะ  [on_008]

ส่วนการทำโอเวอร์โฟล มันก็ทำงานได้นะครับ แต่อาจจะเกะสายตาซักหน่อย หากพอมีฝีมือ ผมว่าเจาะกระจก น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ ถ้าทำได้  อะไรๆ จะง่ายขึ้นเยอะครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/04/14, [14:46:47] »

ขอบคุณมากครับ  hah1แล้วจะนำที่พี่บอกไปปรับใช้นะครับ อยากทำหลายอย่างแต่ติดงบ 5555
อันดับแรกสุดเลย คือจะลง ตู้กรองที่ว่าไป+วางท่อตามที่พี่แนะนำมา+ปั๊มน้ำ+บังเอิญว่าเศษปะการังใหญ่ผมมีอยู่แล่วครับ+น้ำเกลือครับ  ปั๊มที่ว่าเป็นแบบนี้ปะครับ 3000 กว่าบาท??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/04/14, [15:03:34] โดย Maggot »
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/04/14, [15:04:53] »

ครับปั๊มหลักแบบนี้แหละ แรงดี ปรับได้ตามใจขอบ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/04/14, [15:08:03] »

ครับผม  [เจ๋ง]
Bullfrog ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/04/14, [17:45:46] »

ขอบคุณมากครับ  hah1แล้วจะนำที่พี่บอกไปปรับใช้นะครับ อยากทำหลายอย่างแต่ติดงบ 5555
อันดับแรกสุดเลย คือจะลง ตู้กรองที่ว่าไป+วางท่อตามที่พี่แนะนำมา+ปั๊มน้ำ+บังเอิญว่าเศษปะการังใหญ่ผมมีอยู่แล่วครับ+น้ำเกลือครับ  ปั๊มที่ว่าเป็นแบบนี้ปะครับ 3000 กว่าบาท??

ยี่ห้ออะไร หาซื้อได้ที่ไหนครับ
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/04/14, [20:32:19] »

ปั๊มแบบนี้มันทนไหมครับ เห็นว่าเสียง่ายแล้วซ่อมไม่ได้ด้วย หมดประกันคือจบ จริงไหมครับ ผมสนใจอยู่เหมือนกัน
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/04/14, [21:07:52] »

อันนี้ผมก็ยังไม่ทราบเหมือนกันครับว่าหาซื้อจากไหน พังง่ายจริงอย่างที่ว่ามาหรือเปล่า? ยังคงต้องรอผู้รู้มาตอบครับ [งง]
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/04/14, [23:55:54] »

ผมดูของJebaoไว้ครับ เข้าใจว่าปั๊มหน้าตาแบบนี้ น่าจะทำที่เดียวกัน
วันก่อนไปเดินสวนเจอของปั๊ม DC ของAE หน้าตาเหมือนกันเด่ะ พังลูกค้าเอามาเคลม
เลยแกะออกมาดู ผมเห็นแกนใบพัด อันสั้นนิดเดียวเอง
สรุปไฟเข้าแต่มอเตอร์ไม่ทำงานกับcontrolพัง
เลยไม่แนะใจว่ามันใช้ได้นานขนาดไหน  asspain
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/04/14, [23:57:55] โดย vahahaha »
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 17/04/14, [09:28:00] »

กำ น่าลองแต่ก็เสี่ยงเยอะเลยนะครับอย่างนี้ ตัวนึงไม่ใช่ถูกๆ [on_008]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์