Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องการ บำบัดหินเป็น และวิธีล้างทรายครับ  (อ่าน 2300 ครั้ง)
pongs ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 15/04/14, [08:04:36] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมมือใหม่กำลังคิดจะตั้งตู้ทะเล หลังจากพยายามหาอ่านมาหลายวัน ยังไม่มีหัวข้อไหนที่มี
รายละเอียดที่ชัดเจนว่า มีขั้นตอน และการบำบัดหินเป็น อย่างไรเลยครับ

ขอรบกวนตั้งเป็นหัวข้อใหม่น่ะครับ รบกวนขอวิธีการ ขั้นตอนและอุปกรณ์ที่จำเป็นครับ

ตามความเข้าใจของผมคือการบำบัดหินเป็นที่ได้มา
- เพื่อดูว่าหินมีสิ่งแปลกปลอมติดมาไหม
- ป้องกันตู้ล่มเพราะหินไม่มีคุณภาพ เน่า

กรณีที่ตั้งตู้ใหม่ สามารถบำบัดในตู้ได้เลยไหมครับ หรือว่าควรแยกบำบัดก่อน
ถ้าบำบัดเสร็จผมค่อยรันน้ำในตู้ แล้วใส่หินที่บำบัดใช่ไหมครับ

ส่วนเรื่องทราย คิดว่าจะซื้อพวกทรายเป็นของต่างประเทศมาใส่ รบกวนแนะนำร้านหน่อยครับ
แล้วมีวิธีการล้างยังไงบ้างครับ หรือว่าถ้าใช้พวกนี้ไม่ต้องล้างก็ได้ครับ อ่านจาก หลาย ๆ หัวข้อ
บอกว่าต้องล้างก่อน เพื่อเอาฝุ่นเล็กออกไปให้เหลือน้อยที่สุด
การล้างต้องใช้น้ำทะเล น้ำเกลือเท่านั้นใช่ไหมครับ ค่าความเค็มของน้ำที่ใช้ล้าง
ควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/04/14, [08:09:07] »

เรื่องหินเป็น ได้ยินมาว่าล้างน้ำปะปาแล้วตากแดดหลาย ๆ วันให้เป็นหินตาย แล้วทำความสะอาดครับ จากนั้นก็รันไปพร้อมกับตั้งตู้เลยครับ ปลอดภัยสุด ครับ [on_018]
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/04/14, [10:48:53] »

มีสองกรณีคับ
1.ไปซื้อหินเปนมา เอาลงตู้ได้เลยคับหรือถ้ามีกลินคาวควรบำบัดก่อนลงตู้สักสามสี่วันกรณีนี้อาจมีสัตย์ประหลาดแถมมาด้วยคับ
2.ได้หินตายมา บำบัดก่อนคับ เอาไปต้มกับน้ำเดือดๆ แล้วตากให้แดดให้แห้งคับ หลังจากนันค่อยบำบัดโดยการน้ำมาใส่ถังน้ำตีเกลือใส่แบคอัดอ๊อกคับส่วนตัวผมคิดว่าควรแยกมาบำบัดดีกว่าคับเพือกรณีรันไปแล้วน้ำเหลืองมีกลิ่นจะได้ไม่ต้องเสียเกลือทีตีไปเยอะกับค่อยสังเกตว่าน้ำที่บำบัดใสหรือมีกลินมัย สักสามสีวันถ้าใสไม่มีกลิ่นก็ลงตู้เลยคับ นีเปนวิธีส่วนตัวของผมนะคับหรือตามลิ
ค์นี   http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=252596.0
Bookha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/04/14, [14:12:29] »

เห็นด้วยครับหาถังมาบำบัดก่อนของผมขนาดได้หินเป็นมาม่วงๆเลยนะ
เอามาใส่กรองล่างใส่เกลือไปครึ่งถุงใหญ่ ปรากฏราขึ้นเป็นเมือกขาวๆน้ำเหม็นเน่าถ่ายทิ้งทั้งตู้
ผิวนอกม่วงแต่หักดูข้างในดำปี๊เลย
หินเป็นของเดิมที่มีก็เหม็นเน่าตามไปด้วย ต้องเริ่มรันน้ำใหม่เอาหินที่มีทั้งหมดไปดองเค็มแช่น้ำจืดตากแดกเสียไปอีกอาทิตย์นึง
ด้วยความเสียดายไม่ยอมทิ้งก้อนที่มีปัญหาก็เอากลับมาใส่ตู้ก็ทำท่าจะเน่าอีกคราวนี้เขวี้ยงทิ้งเลย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์