Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามปลาเสือสุมาตราครับ  (อ่าน 1430 ครั้ง)
dub6x ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 14/04/14, [16:44:07] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีท่านแม่ถูกใจปลาเสือสุมาตราเข้า แกก็จะเอาจนได้ ผมก็เลยซื้อตามใจแก ผมว่าลายมันก็สวยดีนะครับ
ถามคนขายเลี้ยงกับปลาอื่นได้ไหม คนขายบอกได้ครับได้ครับ ผมก็ไม่แน่ใจ แต่แม่อยากได้มาก เลยซื้อมา 10 ตัว

พึ่งมาอ่านข้อมูลอีกทีเศร้าเลยครับ โถ่ ก็เลยช่างมันเลี้ยงแค่ปลาเสือพันธุ์เดียวกะได้ว๊ะ ว่ายเป็นฝูงก็สวยดี
แต่ปัญหาที่จะถามคือ

เลี้ยงตู้ 30นิ้วพอจะมีปลาเก็บเศษก้นตู้ที่เลี้ยงกับปลาเสื้อได้มีมั้งไหมครับ ตอนนี้คิดว่าจะเอาปลาสายน้ำผึ้งมาลงสัก 5 ตัว ก็กลัวมันจะกัดกันไหม 

ส่วนตัวมีตู้16นิ้วเลี้ยงเบล็กโกสอยู่(ตู้เล็กไป) ตอนแรกกะจะเอาไปรวมกันที่ตู้30นิ้วแต่กลัวมันจะกัดกันเลยแยกต่างหาก

สรุปคือใช้ปลาสายน้ำผึ้งเป็นปลาเก็บเศษรวมตู้กับปลาเสือพอไหวไหมครับ หรือแนะนำตัวอื่นได้ก็ได้ครับ
แต่แถวบ้านผมบ้านนอกปลามีไม่กี่พันธุ์ เศร้าแท้ๆ

ถ้าใช้กรองนอกจำเป็นต้องใช้ปั้มลมต่อหัวทรายเพิ่มในตู้ไหมครับ เห็นเขาว่าปลาเสือมันต้องการออคซิเจนเยอะด้วยกลัวใช้แค่กรองนอกอย่างเดียวมันจะไม่พออะครับ

อ้อ ถ้าเอาเสือเพิ่มอีก 20 รวมเป็น 30 ตัวจะแออัดไปไหมครับกับตู้ 30 นิ้ว

ขอบคุณครับ
GhostDevil ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/04/14, [22:20:36] »

สุมาตรา อยากให้เลี้ยงเฉพาะแต่ สุมาตรา ครับ เพราะถ้ารวมฝูงแล้วดุมาก ผมเลี้ยง 9 ตัว รวมกะแรดยาวศอกเศษ เวลาหิวนี่รุมจิกปลาแรดเลยครับ ดีที่แรดมันหนาสมชื่อ ไม่สะทกสะท้าน แต่ถ้าแรดป่วยมาก็ตองระวังอย่าให้เสือหิวเหมือนกัน ไม่งั้นได้แผล
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/04/14, [01:34:27] »

ขอบคุณครับตอนนี้ก็มีแต่เสือสุมาตราละครับ แต่ปัญหาคืออยากได้ปลาทำความสะอาดก้นตู้ สงสัยคงต้องปล่อยวางจริงๆ
ขอบคุณมากครับ
paiboon11 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/04/14, [07:09:17] »

เลี้ยงกับสายน้ำผึ้งไม่มีปัญหาแต่ต้องตัวใหญ่กว่าเสือ ปรกติเสือไม่ค่อยลงมาใต้ตู้เท่าไหร่หรอกผมก็เลี้ยงด้วยกันแต่สายน้ำผึ้งผมไซด์ 6นิ้วอัพ 5 ตัวกับเสือ เกือบ 20 ตัวแต่ผมตู้ใหญ่ก็เลยอยู่ได้แถมมีขอนไม้เผื่อหลบด้วยปลาหมูก็อยู่ได้เอาไว้กินเศษอาหารดีกว่าสายน้ำผึ้งแต่มันหลยทั้งวัน จะออกมาเฉพาะเวลามืด หรือไม่ก็พวกปลาแมวกระโดงสูงก็เก็บอาหารได้ดีแต่ไม่ดูดตะใคร่เท่านั้นแต่เป็นปลาที่ว่ายไปว่ายมามากกว่าสายน้ำผึ้ง แล้วแต่เลือกมากินเศษอาหารมีอีกเยอะแต่ส่วนใหญ่เป็นปลาก้นตู้ครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/04/14, [13:28:44] »

ขอบคุณมากครับ ไม่รู้แถวบ้านที่ขายมันปลาหมูหรือสายน้ำผึ้ง แต่ดูจากรูปแล้วเหมือนสายน้ำผึ้งมากกว่า แต่ตัวมันไม่โตมากนะครับ ตัวเล็กจิ๊ดเดียวเอง แถมบางทียังชอบไล่โกสเเบล็กผมอีกต่างหาก

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์