Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ  (อ่าน 756 ครั้ง)
dub6x ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 10/04/14, [10:46:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีซื้อตู้ใหม่ขนาด 30*16*18 มาหลายเดือนก่อน  ก็พึ่งลงหินไปอาทิตย์ก่อน
แล้วก็ลงปลาสอดแดงไป 20 กว่าตัว  ทุกวันนี้ปลามันตายทีละ 2 ตัวๆ ทุกวันเลยครับ
ลักษณะการตายคือ มันจมน้ำครับนิ่งๆไปเลย 

ตู้ 30*16*18
กรองนอก jebo 825  ตอนแรกใช้วัสดุที่แถมมาให้ ตอนนี้เอาไอ้แท่งกลมๆสีขาวกับไอ้แท่งดำๆออกแล้ว ใส่แต่หินภูเขาไฟ
ตอนตั้งตู้ใหม่ๆรันน้ำกับเครื่องกรองไปประมาณ 3 วัน จึงได้ลงปลาสอดไป 20 ตัว ก่อนลงก็พักปลาก่อนแล้ว ประมาณ 45 นาที
ก่อนหน้านั้นก็พักน้ำก่อนใส่ตู้แล้วครับ แล้วก็รันกรองไป 3 วัน จึงลงปลาสอด
วันแรกปลาก็ว่ายน้ำดี หลังๆมาสังเกตว่า บางตัวอยู่นิ่งๆ บนผิวน้ำ บางตัวอยู่นิ่งๆตรงก้นตู้

หลังจากนั้นอีก 3 วัน ปลาก็เริ่มตายวันละ 2 ตัวๆ ทั้งตู้มีแต่ปลาสอดแดงครับ พึ่งเอามาลงตู้เจิมก่อน ไม่คิดว่าจะตายเยอะขนาดนี้เพราะเเบล็กโกส4ตัวในตู้เก่า16นิ้วเลี้ยงมาเดือนกว่าๆก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลยนะครับ

ช่วยด้วยครับ

magpies ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/04/14, [14:42:03] »

แช่น้ำก่อนรึป่าว ใช้น้ำอะไรเลี้ยง
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/04/14, [14:50:50] »

ใช้น้ำปะปาครับ แต่พักน้ำก่อนใส่ตู้แล้วประมาณ 2 วันครึ่งครับ

ลืมบอกไปว่าผมให้อาหารด้วยหนอนแดงนะครับ  แต่ตู้เล็ก 16 นิ้วก็ให้หนอนเเดงเหมือนกัน แต่ปลาในตู้ 16 ก็ไม่เป็นอะไรนะครับ
คงไม่ใช่อาหารเป็นพิษหรอกน่ะครับ
magpies ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/04/14, [14:38:30] »

หมายถึงแช่ถุงในน้ำก่อนเอาปลาลงรึป่าวคับ ขอโทษด้วยที่ไม่ชัดเจน ของผมเคยปล่อยปลาลงเลยมันก้เป็นลักษณะนี้แหละคับ ค่อยๆทยอยตาย
ANaRiElZ ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/04/14, [14:57:58] »

1.น้ำมันไม่ดีแต่แรก
อัดปั๊มลมไปจนกว่ามันจะไม่ตายอีก
ตู้ตั้งใหม่ผมอัดปั๊มลม ยาวหลายวัน

2.น้ำเสีย 3 วันแบคทีเรียยี่ห้ออะไร เอาอยู่หรอ? แถมให้อาหารที่ทำน้ำเสียไวอีก
ใช้อาหารเม็ดเถอะ หนอนแดงมันทำน้ำเสียไว แถมเชื้อโรคอีก
จะเซ็ตตู้เร่งด่วน แนะนำ ไบโอไดเจส มันย่นเวลาตั้งตู้ได้ดี

3.ปลาป่วย ปลาแข็งแรงไม่เท่ากัน
เป็นมาตั้งแต่แรก อย่างพวกปลาที่เขาชอบใส่ถุงไว้ ก่อนเอาปลาลงตู้แช่ยาเหลืองหน่อยเถอะ
เรื่องปรับอุณหภูมิไม่เห็นว่าสำคัญเท่าไรสำหรับปลาพวกนี้ (เพราะเขาไม่ได้พักมา)
แต่ถ้าพวกปลาราคาสูงที่มันตายง่ายๆ จะตรงข้ามกัน คือแช่ยาเหลืองไม่สำคัญเท่าปรับอุณหภูมิ (ปลาพักมาแล้ว)

แต่ ความเห็นส่วนตัวนะ อัดปั้มลมไปเยอะๆก่อนเถอะ มีแต่ข้อดีกับปลา
อ๊อกเยอะปลาก็สบาย แบคทีเรียก็ย่อยสลายของเสียได้ดี
ตู้ใหม่ผมอัดปั้มลมยาวเป็นอาทิตย์ แถมโอเวอร์ แบคทีเรียไว้เยอะๆเลย (กรองนอกก็มีนะไม่ใช่ไม่มี)
จากประสบการณ์ ตั้งตู้น้ำประปาแบบไม่รันน้ำ ทำแบบนี้ปลามันรอด (ย้ายตู้แบบเร่งด่วน)
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/04/14, [01:33:37] »

ครับ ตอนนี้ก็อัดปั้มลมแล้วครับ ล่าสุดไม่ทันไรพึ่งจะไปเอาเสือสุมาตรามาใส่ ก็กลัวมันจะตายอยู่เหมือนกัน

ล่าสุดวันก่อนที่ตั้งตู้ น้องมันทำประหลอดที่วัดอุณหภูมิตกแตกแล้วมันไม่ได้บอกครับ แค้นมาก  [on_065]
ตอนนี้ล้างทุกอย่างลื้อตู้แล้วก็อัดปั้มลมเรียบร้อยแล้วครับ

ไม่แน่ใจว่าน้ำมีส่วนผสมของหินปูนด้วยรึเปล่าได้กลิ่นลอยขึ้นมาหึ่งเลยครับ ขนาดน้ำปะปาเปิดใส่ถังทิ้งไว้แล้วนะครับ
กะว่าพรุ่งนี้จะเปลี่ยนน้ำดูครับ

ยังไงก็ขอบคุณมากนะครับ
ANaRiElZ ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/04/14, [13:25:53] »

เป็นไปได้หมดแหละครับกับน้ำประปาไทย  [on_026]

อัดอ๊อกไปนานๆก่อน แล้วค่อยเอาออกทีหลัง
ตู้ตั้งใหม่ผมทำแบบนี้ตลอด ถ้าไม่งั้นต้องพักน้ำ แล้วก็ต้องรอแบคทีเรียเข้าระบบ
แบคทีเรียเนี่ยมันมีระยะเวลาการเข้าที่เข้าทางครับ

ของผมเองนะ ผมอัดอ๊อกประมาณ 1อาทิตย์ยาวเลย
ใส่แบคทีเรียตามขนาดทุกวันในอาทิตย์แรก แล้วจึงค่อยให้ตามปกติ (ปกติเขาจะ2อาทิตย์ครั้ง-เดือนละครั้ง)

ถามว่าเว่อร์ไหม ผมบอกเลยครับว่าเว่อร์แน่นอน
แต่ผมลองตามนี้แล้วเห็นมันรอดมาตลอดตั้งแต่ทำสมัยตู้ทะเลแล้ว ก็เลยทำมาตลอด
ยอมเว่อร์ไว้ก่อน บางทีมันเปลืองกว่าไปซื้อปลามาลงใหม่อีก แต่ถ้าปลาตาย มันเสียความรู็สึกมาก ยอมเปลือง [on_009]
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/04/14, [15:37:51] »

ขอบคุณครับตอนนี้ยังไม่มีตัวไหนตายครับ ขอบคุณมากๆครับ
เดี๋ยวรอดูอีกสัก 2 อาทิตย์  [on_055]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์