Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ  (อ่าน 1184 ครั้ง)
belphegor ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 09/04/14, [16:18:41] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีกำลังวางแผนว่าจะปลูกไม้น้ำและเลี้ยงกุ้งแคระไปด้วยอ่ะครับ เลยมีคำถามมากมายไปหมด ไล่ๆหาข้อมูลและอ่านบทความของหลายๆท่านมามั่งแล้ว แต่ก็ยังมีคำถามมาถามอยู่ดีครับ

1.พวกอุปกรณ์ทั้งหลายที่ควรมี มีอะไรบ้างครับ และเลือกซิ้อแบบไหน หรือสั่งซื้อได้จากที่ไหนบ้าง พอดีผมอยู่ เชียงรายน่ะครับไม่ค่อยมีแหล่งเลย
2.ไม้น้ำที่ปลูกง่ายๆ ที่แนะนำสำหรับมือใหม่มีอะไรบ้างครับ
3.ถ้าจะเลี้ยงกุ้งกับปลารักเร่ไปด้วย ได้หรือเปล่าครับ

แค่นี้ก่อนแล้วกันครับ ขอบคุณมากนะฮะ
myboyvz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/04/14, [17:46:23] »

อ่านก่อนดีกว่าครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=181248.0

ดีกว่าเริ่มแล้วไม่รู้อะไรเลย   มานั่งถาม  ถ้ามีคนเข้าใจมาตอบให้ทันก็ดี  ตอบไม่ทัน  ตู้ล่ม  เสียตังสองต่อ  [on_055]
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/04/14, [18:07:17] »

อันนั้นก็พออ่านมาบ้างแล้วครับ ที่ถามเนี่ย เพราะอยากได้ความรู้เพิ่มเติมน่ะครับ
myboyvz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/04/14, [18:25:21] »

ที่ซื้อของ  http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=183474.0

TheMentaL ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/04/14, [14:53:44] »

1.แหล่งซื้อมีในตลาดซื้อขายครับ หรือ ตามท่านบน
   ตู้ ตามเหมาะสม
   วัสดุปูพื้น
         ก็แล้วแต่ชอบนะครับหิน กรวด ดิน บลาๆ ที่แนะนำกันก็ควรจะเป็นดิน มีหลากหลายยี่ห้อ ทั้งสำหรับกุ้งโดยเฉพาะ หรือดินไม้น้ำ กรณีตู้เล็กแนะนำดินเม็ดเล็ก พวก Powder หรือ Extra fine จะดูสวยกว่า
   ระบบกรอง
         มีหลายแบบครับ ควรเลือกเลือกตามขนาดตู้ครับ ของผมใช้กรองแขวนกับ กรองใต้กรวด งบถึงก็กรองนอกเลยครับ
         รวมถึงวัสดุกรอง  
         พอเลี้ยงไปซักพัก  ต่อไปก็หาวิธีกันลูกกุ้งไปติดในกรองนะครับ ก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจใช้กรองตัวไหนแบบไหน
   ไฟ
         ขึ้นอยู่กับไม้น้ำที่เลี้ยงนะครับ วางแผนดีๆ เลี้ยงไปเลี้ยงมาแล้วอยากได้ต้นไม้อย่างอื่นเพิ่ม ไฟไม่พอ
   อุปกรณ์ตกแต่ง ตามความชอบเลยครับ ดูห้องโชว์ตู้ เป็นแนวทางการตัดสินใจก็ได้ครับ
   ตอนตั้งตู้ก็หา แบคทีเรียมาใส่ก็ดี
    อุปกรณ์ทุกอย่างก็ตามงบครับ ของราคาไม่แพงก็เลี้ยงได้ครับ
2.ไม้น้ำ ตระกูลมอส อนูเบียสแคระ อนูเบียส
3.เลี้ยงได้ครับ แต่กุ้งจะ ค่อยๆหนีไปอยู่ในท้องรักเร่แทน
        โดยส่วนตัว ถ้าใส่ปลา ผมแนะนำใส่ปลาซิวพันธุ์เล็กๆ ไว้ไม่กี่ตัวเอาไว้กินแมลงน้ำก็พอ
        แต่ถ้าอยากเลี้ยงรักเร่ กับกุ้ง ก็ ขยัน ซื้อกุ้งมาลงเรื่อยๆครับ  [วิญญาณออก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/04/14, [14:55:42] โดย TheMentaL »
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/04/14, [15:13:10] »

cryingrun โอ้ไม่นะ กุ้ง  ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์