Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ ตั้งตู้นาโนครั้งแรก มีปัญหามาปรึกษาครับ  (อ่าน 2087 ครั้ง)
paveen ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 08/04/14, [19:28:10] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีผมรันน้ำได้ราวๆ 10-12วันเอง แต่วัดค่าแล้ว แอมโมเนีย ไนไตรท์ ไนเตรต อะไรหมดไปแล้ว (ก่อนหน้านี้สูงทะลักเลย) และเห็นว่ามีพวกตะไคร่น้ำตาลๆเกาะตามพื้นทราย แล้วก็มีตัวอะไรไม่รู้ขาวๆเล็กๆมากๆเกาะตามตู้เต็มไปหมดเลย เลยคิดว่าน่าจะลงได้แล้วก็เลยเริ่มลง

ลำดับการลงตู้
1. รันน้ำผมมีหินเป็น 4 ก้อน กับ หิวเขียวที่รอดมาหย่อมนึง
2. ลงครั้งแรกผมลง ปลาการ์ตูน , ตัวน้ำเงินๆ(ตายไปแล้วโดนกัดตาย), ม้าลาย , และน้ำเงินหางเหลือง, ไบคัลเลอร์ และไข่ปลาหมึก, และอะไรไม่รู้เป็นกอเล็กๆหน้าตู้เหมือนเห็ดหรือเปล่าไม่แน่ใจขอแถมมา
3. หลังจากลงครั้งแรกไป ประมาณ อาทิตย์นึง เลยลง หน้าผี, กุ้งนักเลง, หอยนมสาว, หอยมือแมว, แฮมเมอร์, บลูซีเนีย, สมองมั้งครับ ก้อนเขียวๆ, แล้วก็ สีชมพูๆอะไรไม่รู้ได้แถมมา

คือผมมมีปัญหาดังนี้ครับ

1. ทำไมปลาชอบว่ายแต่หลังตู้ จากรูป จะมี มุมซ้าย กับมุมขวา(ข้างท่อกรอง) ไม่ยอมออกมา

2. ปลาตัวน้ำเงินๆหางส้ม มันดุมากเลยอะครับ ร้านแถมมาให้ มันไล่กัดปลาตัวน้ำเงินๆ เล็กกว่ามันตายไปตัวแล้ว ตอนนี้มันชอบไปไล่ตัว ขาวลายดำเหมือนม้าลายอะครับ จากปกติ ตัวนี้มันชอบว่ายอยู่กับปลาการ์ตูน ตอนนี้มันว่ายไปหลบอยู่ข้างท่อกรองนอก

3. กุ้งผมก็หลบอยู่แต่มุมหินนี้ไม่เดินไปไหนเลย หรือว่าตัวมันใหญ่ไป แต่กุ้งตัวนี้ก็โดนปลาตัวน้ำเงินไล่ตอดบ้าง เห็นมันพยายามจะหนีบคืนแต่ไม่ทัน

4. ไบคัลเลอร์มีเจ้านี่ตัวเดียว ที่ตัวน้ำเงินไม่ยุ่งด้วย เพราะแรกๆไปจะไปไล่ตอดเค้า เจอไบคัลเลอร์ชาร์ตคืนกันอยู่หลายดอก หลังๆมาไม่ยุ่งกันละ

5. หน้าผี ผมก็มุดหลังตู้ตลอดไม่ออกมา

6. หอยนมสาว ลงวันแรกมุดทรายไปครึ่งตัว ตอนนี้หาไม่เจอแล้ว

7. ตอนนี้ไนเตรต ประมาณ 15 เอาสาหร่ายมาลงจะช่วยได้มากไหมครับ

8. ก่อนที่ผมจะลงรอบสอง ไข่ปลาหมึกผมบานอย่างดี แต่พอผมลงเซ็ตสองไป มันไม่ค่อยบานเลยครับ ก็หลายวันแล้ว ไม่ทราบสาเหตุเลยครับ แต่ก่อนลงรอบสองไม่มีชิลเลอร์อุณหภูมิอยู่แถวๆ 28 ผมติดชิลเลอร์ไปตั้งค่า 25องศาครับ จะเกี่ยวไหมครับ

จากภาพในตู้ผม สกิมเมอร์ที่มากับตู้นาโนนี้ จะไหวไหมครับ ตู้ของ OF เริ่มคิดว่ามันเยอะไปมากแล้วกลัวสกิมเมอร์ไม่ไหว ตอนนี้ ตู้ผมติดชิลเลอร์, กรองนอก (กรองที่มากับตู้ใส่แต่ถ่าน กับเศษประการังนิดหน่อย) , เอากรองข้างตู้แบบมีปั๊มมาใส่สาหร่าย

ผมแนบค่าตารางการตรวจสอบมาเพื่อขอคำปรึกษาครับ (เริ่มทำตาราง ตั้งแต่ลงรอบสองเพราะคิดว่าติดมือมาหนักไปมาก ทั้งซื้อส่วนแถมอีกส่วนเลยรวมกันเยอะเลย)

ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/04/14, [19:35:25] โดย paveen »
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/04/14, [21:59:02] »

1 ปลามันตื่นตู้ ไม่ก็หลบคลื่นครับ
2 มันคือเดมเซล ดุมาก ห่วงอาณาเขต  (ผมเคยโดนหลอกขายมาเหมือนกัน)
มันคือตัวปัณหาเอาออกด่วน
7 เปลี่ยนน้ำเอาดีกว่าไม่ต้องใส่สาหร่ายเหรอครับ
pongs ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/04/14, [09:11:35] »

รบกวนสอบถามครับกำลังอยากตั้งตู้นาโน เพราะอยากลองศึกษาดูก่อน
รบกวนถ่ายรูประบบให้ดูหน่อยครับ ตู้ขนาดเท่าไหร่ ใช้กรอง กับ สกิมเมอร์แบบไหนครับ

งบไม่รวมปลาประมาณเท่าไหร่ครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/04/14, [10:22:38] »

1. โดนไล่ เลยต้องไปหลบหลังตุ้
2. มันเป็นตระกูลแดมเซลเหมือนกัน ตัวนึงตายไป อีกตัวถ้าไม่สามารถปรับตัวได้ อาจจะตามตัวสีฟ้าไป จัดการยากเพราะตู้เล็กเหลือเกิน
3. มันได้ที่ของมันแล้ว ตรงนั้น
4. เพราะมันคนละตระกูล + ตัวมันใหญ่กว่า เลยไม่ยุ่งกันมากนัก
5. นิสัยมันเป็นแบบนั้น หาตัวไม่ค่อยเจอครับ
6. หาตัวให้เจอ มันต้องอยู่ในตู้แหละครับ อาจจะเป็นตัว หรือ ไม่ก็เหลือแต่เปลือก
7. ไนเตรท 15 สาหร่ายน่าจะช่วยได้บ้างนิดหน่อย แต่จะไว้ตรงไหนล่ะ ถ้าปริมาณสาหร่ายน้อยเกินไปก็ไม่ได้ช่วยอะไรมาก ปัญหาจริงๆอยู่ที่ ปริมาณสิ่งมีชิวิตกับระบบกรองไม่สัมพันธ์กัน แก้ไขโดยการเปล่ี่ยนน้ำให้บ่อยๆเริ่มจากอาทิตย์ละ 10% ถ้าไม่ลดลงก็เพิ่มเป็น20% - 30% อันนี้เป็นวิธีแก้ที่ปลายเหตุ แต่ทำอะไรไม่ได้มาก เพราะพื้นที่ตู้มันเล็ก กรองก็ไม่มี ทำให้ไม่สามารถจัดการปัญหาได้ง่ายนัก การเปลี่ยนน้ำจึงเป็นวิธีที่ดีที่สุด
8. อาจจะเกี่ยวกับชิลเลอร์ เพราะช่วงที่ลงไปแล้วแต่ยังไม่มีชิลเลอร์อุณหภูมิคงสูง แต่ติดชิลเลอร์ไปแล้วก็รอดูต่อไป ส่วนปัจจัยอื่นที่ทำให้มันเป็นแบบนั้นก็อาจจะเป็นเรื่องค่าของเสียในตู้ หรือ ระบบไฟเพราะรายละเอียดยังไม่ชัดเจนมากเท่าไหร่  แต่ให้รอดูอาการไปก่อน ถ้ามีแนวโน้มที่ดีขึ้นคงเป็นเรื่องอุณหภูมิ แต่ถ้าไม่ดีขึ้นหรือมีแววแย่ลงก็ให้เปลี่ยนน้ำครับ
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/04/14, [10:37:18] »

ผมว่าของในตู้เยอะก็มีส่วนทำให้ในเตรทสูงด้วยคับ หอยนมสาวหาให้เจอนะคับถ้ามันตายคาตู้ไม่ดีต่อระบบคับ
paveen ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/04/14, [09:24:43] »

ตอนนี้ผมแยกเดมเซลออกมาไว้กล่องพักปลา  นีโม่,ม้าลาย และกุ้ง ก็เริ่มออกเดินไปมากันตามปกติแล้วครับ โล่งอกขึ้นเยอะเลย
TOOKAPLE ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/04/14, [00:30:58] »

กลัวไฟไม่พอ มือแมวน่าเป็นห่วง
longduza ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/04/14, [03:06:50] »

ผมว่าของในตู้เยอะก็มีส่วนทำให้ในเตรทสูงด้วยคับ หอยนมสาวหาให้เจอนะคับถ้ามันตายคาตู้ไม่ดีต่อระบบคับ

ช่ายครับ หาศพให้เจอ เพราะมันจะกลายเป็นของเสีย สำหรับตู้เล็ก ถือว่าเพิ่มของเสียได้เยอะเลยครับ
slektich ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 19/04/14, [16:29:37] »

ตู้เล็ก รันน้ำน้อย ลงของเร็วไประวังระวังจะค่อยๆทยอยตายเอานะครับ เท่าที่ดูเหมือนไฟจะไม่ค่อยพอด้วยยครับ กระดุมยืดคอยาวเชียว ตอนนี้ลงไปเยอะขนาดนี้แล้วก็ต้องใช้วิธีเปลี่ยนน้ำช่วยไปเรื่อยๆแล้วครับ อาทิตย์ละครั้ง ครั้งละ10-20% ของเพื่อนผมก็เหมือนกัน ตู้พอๆกันเลย รันน้ำอาทิตย์กว่าๆก็ตู๊ม ลงของเพียบ ผมก็เตือนแล้วเตือนอีกว่าใจเย็นๆ เห็นเลี้ยงมาอาทิตย์นึงไม่ตายเลยได้ใจ ลงของเพิ่มอีก สุดท้ายแทบหมดตู้ เลี้ยงปลาทะเลถ้าจะให้อยู่กะเรายาวๆต้องใจเย็นๆครับ อ่านเยอะๆ ในเวปนี้สอนไว้หมด สอนไว้ดีมาก อ่านทุกวันได้ความรู้ใหม่ทุกวัน [on_026]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์