Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งแคระกับกุ้งเรดบี เลี้ยงรวมกันได้มั้ยครับ  (อ่าน 2272 ครั้ง)
Pikachu ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 08/04/14, [00:54:34] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากทราบว่ากุ้งแคระเช่น เชอร์รี่ ไฟด์เรด บลูออร่า เขียว ส้ม เรดโนส ซูชิ....บลา บลาๆๆๆ
สามารถเลี้ยงรวมกับกุ้งเรดบีได้มั้ยครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/04/14, [01:17:54] »

ได้ครับ และมันจะไม่ผสมกัน

แต่กุ้งเรดบีมีความต้องการมากกว่าทั้งเรื่องอุณหภูมิที่ต้องเย็นเป็นสำคัญ กับปัจจัยด้านอื่น
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 08/04/14, [09:44:40] »

ได้ครับ และมันจะไม่ผสมกัน

แต่กุ้งเรดบีมีความต้องการมากกว่าทั้งเรื่องอุณหภูมิที่ต้องเย็นเป็นสำคัญ กับปัจจัยด้านอื่น
ถ้าผมอยากเลี้ยงทั้งกุ้งเรดบีกับกุ้งแคระ แต่ไม่มีชิลเลอร์ ห้องนอนไม่ใช่ห้องแอร์
มีพัดลมเป่าอย่างเดียว จะพอไหวมั้ยครับ ขอบคุณมากครับพี่
ChoCoKim ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 08/04/14, [09:48:53] »

ถ้าผมอยากเลี้ยงทั้งกุ้งเรดบีกับกุ้งแคระ แต่ไม่มีชิลเลอร์ ห้องนอนไม่ใช่ห้องแอร์
มีพัดลมเป่าอย่างเดียว จะพอไหวมั้ยครับ ขอบคุณมากครับพี่

เลี้ยงได้ครับ สบายๆ แต่ต้องคุม PH กับ TSD ให้อยู่ เรดบีถึงจะรอด

ไม่มีชิลเลอร์ 28 ก็อยู่ได้ครับเรดบี
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 08/04/14, [10:53:49] »

เลี้ยงได้ครับ สบายๆ แต่ต้องคุม PH กับ TSD ให้อยู่ เรดบีถึงจะรอด

ไม่มีชิลเลอร์ 28 ก็อยู่ได้ครับเรดบี

ต้องควบคุมค่า pH GH KH TDS เท่าไหร่ครับ กุ้งทั้งสองชนิด จึงจะอยู่รอดทั้งคู่
แล้วกุ้งเรดบีเนี้ย เค้าเกิดลูกเกิดหลานเก่งมั้ยครับ
ChoCoKim ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 08/04/14, [10:57:28] »

ต้องควบคุมค่า pH GH KH TDS เท่าไหร่ครับ กุ้งทั้งสองชนิด จึงจะอยู่รอดทั้งคู่
แล้วกุ้งเรดบีเนี้ย เค้าเกิดลูกเกิดหลานเก่งมั้ยครับ

เรื่องค่าน้ำอ่านเอาในห้องเรดบีดีกว่าครับ (เพราะผมก็ไม่รู้)

ถ้าเรดบีรอด อย่างอื่นก็รอดครับ อย่างอื่นเลี้ยงง่ายกว่าเรดบีเยอะ

เรดบีไม่มีชิลเลอร์ โอกาสได้ลูกน้อยมากครับ อยากให้ลูกๆรอดต้องน้ำเย็นเป็นหลักก่อนเลย
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 08/04/14, [18:44:16] »

เรื่องค่าน้ำอ่านเอาในห้องเรดบีดีกว่าครับ (เพราะผมก็ไม่รู้)

ถ้าเรดบีรอด อย่างอื่นก็รอดครับ อย่างอื่นเลี้ยงง่ายกว่าเรดบีเยอะ

เรดบีไม่มีชิลเลอร์ โอกาสได้ลูกน้อยมากครับ อยากให้ลูกๆรอดต้องน้ำเย็นเป็นหลักก่อนเลย
ขอบคุณมากครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/04/14, [21:40:09] »

ไม่เกิน28องศาอยู่ได้ แต่ตอนนี้ถึงมีพัดลมมันก็ไม่ใช่28องศานี่สิ
myboyvz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 09/04/14, [04:03:22] »

เลี้ยงรอดแล้วบอกมั่งนะ
ไม่อยากเสียค่าไฟเยอะๆแล้ว
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์