Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: "ไขข้อข้องใจ เรื่องคอยล์" By อ.แพท  (อ่าน 29561 ครั้ง)
mai2610 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #60 เมื่อ: 28/04/14, [20:02:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วันเดียว ติดไป 2
ขด 1
กระบอก 1

พักแปปเดวมาต่อ  [on_012]
« ตอบ #61 เมื่อ: 05/05/14, [18:30:24] »

สอบถามเพิ่มเติมครับ อ.แพท

คอยล์กระบอก ถ้า โพรบ ไม่ได้จุ่มที่ตัวกระบอกแต่ไปจุ่มที่ตู้ ถ้าเกิดเหตุ ปั๊มเสีย
Temp ของตู้ขึ้นเกิน 26 ( กรณีที่ตั้งไว้ 25 ) Dixell ก็จะสั่งให้คอยล์ทำงาน คอยล์ก็จะทำงานไม่หยุด ใช่ไหมครับ
กรณีแบบนี้ แก้ปัญหายังไง .....
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #62 เมื่อ: 05/05/14, [22:46:36] »

สอบถามเพิ่มเติมครับ อ.แพท

คอยล์กระบอก ถ้า โพรบ ไม่ได้จุ่มที่ตัวกระบอกแต่ไปจุ่มที่ตู้ ถ้าเกิดเหตุ ปั๊มเสีย
Temp ของตู้ขึ้นเกิน 26 ( กรณีที่ตั้งไว้ 25 ) Dixell ก็จะสั่งให้คอยล์ทำงาน คอยล์ก็จะทำงานไม่หยุด ใช่ไหมครับ
กรณีแบบนี้ แก้ปัญหายังไง .....
ถ้าเป็นแบบนั้นจริง ระบบจะเป็นน้ำแข็ง คอมแอร์จะน๊อคครับ 036
แพท ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #63 เมื่อ: 06/05/14, [06:14:14] »

ในกรณีนี้ผมเคยทดลองแล้วครับในวันที่ผมอยู่บ้าน [on_047]
เพราะสงสัยถ้าเกิดเหตุแบบนี้ตอนไม่อยู่จะเป็นยังไร [on_063]
คำตอบ คอมแอร์ทำงานตลอดครับ [ไอ้แว่น]
วิธีแก้
1หัวโพรบต้องอยู่ที่กระบอกในตำแหน่งที่ลึกที่สุดของช่องใส่ห้ามวางไว้ปากอ่าวไม่งั้นคอมแอร์ทำงานตลอดครับ [mo_001]
2.1ติดเทมป์วัดอุณหภูมิอีกตัวที่ตู้หลักเพื่อยืนยันอุณหภูมิตรงกันในกรณีปกติ
2.2ในกรณีปั๊มน้ำป้อนเข้าคอล์ยกระบอกเสียอุณหภูมิจะแย้งกันหรือแสดงค่าตัวเลขต่างกันทำให้เราทราบความผิดปกติครับ

แพท ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #64 เมื่อ: 06/05/14, [11:38:41] »

ถ้าเป็นแบบนั้นจริง ระบบจะเป็นน้ำแข็ง คอมแอร์จะน๊อคครับ 036
ตรงนี้ดีมากครับ [เจ๋ง]
อาศัยระบบจะเป็นน้ำแข็ง ให้คุณใหม่หาเบียร์ที่ชื่นชอบมาแช่สักหนึ่งลัง [on_026]
เมื่อระบบจะเป็นน้ำแข็งของเหลวภายในขวดจะกลายเป็นวุ้นให้นำมาเปิดกินอย่าปล่อยให้ขวดแตก [on_052]
เพราะเหลวภายในขวดจะเข้าสู่ระบบบำบัด บัคทีเรียจะเมาจนไม่สามารถทำงานได้เพราะแฮงค์ [on_008]
เรียกผมด้วยครับเพราะที่ความเค็ม 32 อุณหภูมิ 25 มันมีผลอย่างไรกับรสชาติอยากสัมผัสครับ [ไอ้แว่น]
« ตอบ #65 เมื่อ: 06/05/14, [12:58:31] »

อาศัยระบบจะเป็นน้ำแข็ง ให้คุณใหม่หาเบียร์ที่ชื่นชอบมาแช่สักหนึ่งลัง [on_026]
เมื่อระบบจะเป็นน้ำแข็งของเหลวภายในขวดจะกลายเป็นวุ้นให้นำมาเปิดกินอย่าปล่อยให้ขวดแตก [on_052]
เพราะเหลวภายในขวดจะเข้าสู่ระบบบำบัด บัคทีเรียจะเมาจนไม่สามารถทำงานได้เพราะแฮงค์ [on_008]
เรียกผมด้วยครับเพราะที่ความเค็ม 32 อุณหภูมิ 25 มันมีผลอย่างไรกับรสชาติอยากสัมผัสครับ [ไอ้แว่น]

036  .......... xxx2 ........... hide2 .............. [rainbowface]

บรรรเจิดด
vahahaha ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #66 เมื่อ: 06/05/14, [14:16:30] »

emb01
p4591 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #67 เมื่อ: 10/06/14, [08:06:42] »

รบกวนสอบถามครับ เป็นไปได้รึเปล่าที่ใช้คอยล์ร้อนตัวเดียว สำหรับชุดคอยล์ไทเทเนียม 2 ชุดขึ้นไป

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ
แพท ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #68 เมื่อ: 10/06/14, [10:33:53] »

รบกวนสอบถามครับ เป็นไปได้รึเปล่าที่ใช้คอยล์ร้อนตัวเดียว สำหรับชุดคอยล์ไทเทเนียม 2 ชุดขึ้นไป

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ
ไม่เหมาะครับ การทำงาน1ต่อ1ครับ
อธิบายการทำงาน
1) เริ่มต้นโดยคอมเพรสเซอร์ทำหน้าที่ดูดและอัดสารทำความเย็นเพื่อเพิ่มความดันและอุณหภูมิของน้ำยา แล้วส่งต่อเข้าคอยล์ร้อน
2) น้ำยาจะไหลวนผ่านแผงคอยล์ร้อนโดยมีพัดลมเป่าเพื่อช่วยระบายความร้อน ทำให้น้ำยาจะที่ออกจากคอยล์ร้อนมีอุณหภูมิลดลง (ความดันคงที่) จากนั้นจะถูกส่งต่อให้อุปกรณ์ลดความดัน
3) น้ำยาที่ไหลผ่านอุปกรณ์ลดความดันจะมีความดันและอุณหภูมิที่ต่ำมาก แล้วไหลเข้าสู่คอยล์เย็น (หรือที่นิยมเรียกกันว่า การฉีดน้ำยา)
4) จากนั้นน้ำยาจะไหลวนผ่านคอยล์เย็น เพื่อทำให้อุณหภูมิตู้ปลาลดลง ซึ่งทำให้น้ำยาที่ออกจากคอยล์เย็นมีอุณหภูมิที่สูงขึ้น (ความดันคงที่) จากนั้นจะถูกส่งกลับเข้าคอมเพรสเซอร์เพื่อทำการหมุนเวียนน้ำยาต่อไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/06/14, [10:40:50] โดย แพท »
p4591 ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #69 เมื่อ: 11/06/14, [08:16:33] »

ไม่เหมาะครับ การทำงาน1ต่อ1ครับ
อธิบายการทำงาน
1) เริ่มต้นโดยคอมเพรสเซอร์ทำหน้าที่ดูดและอัดสารทำความเย็นเพื่อเพิ่มความดันและอุณหภูมิของน้ำยา แล้วส่งต่อเข้าคอยล์ร้อน
2) น้ำยาจะไหลวนผ่านแผงคอยล์ร้อนโดยมีพัดลมเป่าเพื่อช่วยระบายความร้อน ทำให้น้ำยาจะที่ออกจากคอยล์ร้อนมีอุณหภูมิลดลง (ความดันคงที่) จากนั้นจะถูกส่งต่อให้อุปกรณ์ลดความดัน
3) น้ำยาที่ไหลผ่านอุปกรณ์ลดความดันจะมีความดันและอุณหภูมิที่ต่ำมาก แล้วไหลเข้าสู่คอยล์เย็น (หรือที่นิยมเรียกกันว่า การฉีดน้ำยา)
4) จากนั้นน้ำยาจะไหลวนผ่านคอยล์เย็น เพื่อทำให้อุณหภูมิตู้ปลาลดลง ซึ่งทำให้น้ำยาที่ออกจากคอยล์เย็นมีอุณหภูมิที่สูงขึ้น (ความดันคงที่) จากนั้นจะถูกส่งกลับเข้าคอมเพรสเซอร์เพื่อทำการหมุนเวียนน้ำยาต่อไป

อธิบายจนเห็นภาพเลยครับ ขอบคุณมากครับ
Wanganye ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #70 เมื่อ: 11/06/14, [23:06:06] »

ไว้ต้องขอความรู้ในอนาคตนะครับผมพึงตั้งตู้ใหม่ใช้ชิลเลอร์อยู่อยากเปลี่ยนเป็นระบบคอยล์เหมือนกันครับ
Wanganye ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #71 เมื่อ: 24/06/14, [22:33:26] »

ขอบคุณอาจารย์แพทครับวันนี้ผมติดตั้งเรียบร้อยแล้วครับคราวนี้คุมอุณหภูมิตู้ปลาได้สบายเลยครับ
แพท ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #72 เมื่อ: 25/06/14, [14:26:27] »

ยินดีครับ beg1 ที่เป็นประโยชน์ [on_047]
meng2002 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #73 เมื่อ: 25/06/14, [22:32:13] »

ปกติจะติดตั้ง Captube (ท่อฉีด) ตรงไหนครับ
แพท ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #74 เมื่อ: 26/06/14, [10:01:10] »

เดี๋ยวเพิ่มเติมครับ ขอบคุณครับที่ทักท้วง beg1
Club Member
« ตอบ #75 เมื่อ: 26/06/14, [14:08:01] »

เดี๋ยวเพิ่มเติมครับ ขอบคุณครับที่ทักท้วง beg1
ขอบคุณครับ
แพท ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #76 เมื่อ: 28/06/14, [12:08:56] »

ปกติจะติดตั้ง Captube (ท่อฉีด) ตรงไหนครับ
การติดตั้งตัวแคปทิ้วทำได้ 2 แบบครับ  [ไอ้แว่น]
1. ถ้าเอาแคปทิ้วไว้ที่ คอล์ยเย็น เวลาคอมเพรสเซอร์ทำงานจะได้ยินเสียงน้ำยาฉีด อาจจะลำคาญครับ(แต่จริงๆเสียงน้ำตกดังกว่า) [มือระเบิด]
2. ถ้าเอาแคปทิ้วไว้ที่คอล์ยร้อนหลังไดเออร์  เวลาคอมเพรสเซอร์ทำงานจะเงียบ gossip ไม่ได้ยินเสียงฉีดน้ำยา
เพราะ แคปทิ้วอยู่ภายนอกห้อง ที่ผมวงสีแดงไว้คือแคปทิ้วครับ [หลั่นล้า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/06/14, [12:17:01] โดย แพท »
Club Member
« ตอบ #77 เมื่อ: 28/06/14, [13:42:29] »

การติดตั้งตัวแคปทิ้วทำได้ 2 แบบครับ  [ไอ้แว่น]
1. ถ้าเอาแคปทิ้วไว้ที่ คอล์ยเย็น เวลาคอมเพรสเซอร์ทำงานจะได้ยินเสียงน้ำยาฉีด อาจจะลำคาญครับ(แต่จริงๆเสียงน้ำตกดังกว่า) [มือระเบิด]
2. ถ้าเอาแคปทิ้วไว้ที่คอล์ยร้อนหลังไดเออร์  เวลาคอมเพรสเซอร์ทำงานจะเงียบ gossip ไม่ได้ยินเสียงฉีดน้ำยา
เพราะ แคปทิ้วอยู่ภายนอกห้อง ที่ผมวงสีแดงไว้คือแคปทิ้วครับ [หลั่นล้า]

สอบถามเพิ่มเติมครับ
ถ้าติดตั้ง Captube ไว้ที่คอมเพรสเซอร์ น้ำยาที่ฉีดออกจาก Captube เข้าท่อทองแดง มันจะเริ่มเย็นตังแต่ตรงนั้ยเลยหรือเปล่าครับ และถ้าเราเดินท่อเป็นระยะทางยาวๆจะทำให้ความเย็นสูญเสียบ้างใหมครับ
แพท ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #78 เมื่อ: 28/06/14, [15:00:06] »

สอบถามเพิ่มเติมครับ
ถ้าติดตั้ง Captube ไว้ที่คอมเพรสเซอร์ น้ำยาที่ฉีดออกจาก Captube เข้าท่อทองแดง มันจะเริ่มเย็นตังแต่ตรงนั้ยเลยหรือเปล่าครับ และถ้าเราเดินท่อเป็นระยะทางยาวๆจะทำให้ความเย็นสูญเสียบ้างใหมครับ
ถ้าติดตั้ง CAPILLARY TUBE ไว้ที่คอมเพรสเซอร์ น้ำยาที่ฉีดออกจาก CAPILLARY TUBE เข้าท่อทองแดง มันจะเริ่มเย็นตั้งแต่ตรงนั้น [งง]
ใช่ครับ
เราเดินท่อเป็นระยะทางยาวๆจะทำให้ความเย็นสูญเสีย [งง]
ใช่ครับ
ควรติดตั้งใกล้กับแผงคอยล์เย็น เพื่อให้มีประสิทธิภาพดีเยี่ยม [เย้ะ](แอร์เย็นฉ่ำ คุณเคยรู้สึกเย็นกับเย็นฉ่ำไหมครับต่างกันนะครับ)
 [ไอ้แว่น] CAPILLARY TUBE คือ อุปกรณ์ลดแรงดันชนิดหนึ่ง มีลักษณะเป็นท่อทองแดงขดขนาดเล็กหรือท่อรูเข็มหน้าที่ของมันคือลดแรงดันของน้ำยาแอร์(ของเหลว)จากแผงคอยล์ร้อน ที่ถูกระบายความร้อนแล้ว แต่ยังมีอุณหภูมิสูงและแรงดันสูง เมื่อมาเจอท่อรูเข็ม ทำให้ของเหลวอั้น ผ่านได้น้อย ทำให้ของเหลวนั้น มีอุณหภูมิลดลง และแรงดันลดลง น้ำยาแอร์(ของเหลว)จึงฉีดเข้าแผงคอยล์เย็น  [แข็งกั๋ง]

ที่วงสีแดงครับมีลักษณะเป็นท่อทองแดงขดขนาดเล็กหรือท่อรูเข็ม [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/06/14, [22:37:19] โดย แพท »
Club Member
« ตอบ #79 เมื่อ: 28/06/14, [18:49:23] »

ถ้าติดตั้ง CAPILLARY TUBE ไว้ที่คอมเพรสเซอร์ น้ำยาที่ฉีดออกจาก CAPILLARY TUBE เข้าท่อทองแดง มันจะเริ่มเย็นตั้งแต่ตรงนั้น [งง]
ใช่ครับ
เราเดินท่อเป็นระยะทางยาวๆจะทำให้ความเย็นสูญเสีย [งง]
ใช่ครับ
ควรติดตั้งใกล้กับแผงคอยล์เย็น เพื่อให้มีประสิทธิภาพดีเยี่ยม [เย้ะ](แอร์เย็นช่ำ คุณเคยรู้สึกเย็นกับเย็นช่ำไหมครับต่างกันนะครับ)
 [ไอ้แว่น] CAPILLARY TUBE คือ อุปกรณ์ลดแรงดันชนิดหนึ่ง มีลักษณะเป็นท่อทองแดงขดขนาดเล็กหรือท่อรูเข็มหน้าที่ของมันคือลดแรงดันของน้ำยาแอร์(ของเหลว)จากแผงคอยล์ร้อน ที่ถูกระบายความร้อนแล้ว แต่ยังมีอุณหภูมิสูงและแรงดันสูง เมื่อมาเจอท่อรูเข็ม ทำให้ของเหลวอั้น ผ่านได้น้อย ทำให้ของเหลวนั้น มีอุณหภูมิลดลง และแรงดันลดลง น้ำยาแอร์(ของเหลว)จึงฉีดเข้าแผงคอยล์เย็น  [แข็งกั๋ง]

ที่วงสีแดงครับมีลักษณะเป็นท่อทองแดงขดขนาดเล็กหรือท่อรูเข็ม [on_055]

ขอบคุณครับ
ผมจะได้ติด Cap.Tube ฉีดเข้าคอยล์เลย
« ตอบ #80 เมื่อ: 22/07/14, [11:04:38] »

http://www.dixellasia.com/download/dixellasia_com/Dixell_manual%20TH/XR20CX_TH.pdf 

คู่มือ Dixell 20cx ครับ
แพท ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #81 เมื่อ: 19/03/15, [20:38:02] »

เข้าช่วงอากาศร้อนแล้วนะครับ [on_009]
ตรวจสอบการทำงานของคอมฯแอร์ หน่อยนะครับ [ไอ้แว่น]
การที่คอมฯแอร์ ทำงานบ่อยและนานมีองค์ประกอบ
1 ที่ตั้งของตู้ มีการถ่ายเทของอากาศ
 1.1 อากาศที่มีความร้อนมาสัมผัสแลกเปลี่ยนความเย็นจากน้ำในตู้
 1.2 ปริมาณอากาศที่มาัสัมผัสตู้
2 ที่ตั้งของตู้ ใกล้ความร้อน ,ที่กำเินิดความร้อน หรือที่สะสมความร้อน เช่น ผนังที่ไม่ได้ใช้วัสดุกัน การแผ่ความร้อน
3 อุปกรณ์ขดลวดที่แช่อยู่ในตู้ก็เป็นตัวสร้างความร้อน ยิ่งมีจำนวนมากและขนาดใหญ่ ความร้อนก็มากตาม
4 อุปกรณ์ให้แสงสว่าง เช่น MH
5 ครีบแผงระบายความร้อนบุบเสียรูปมาก
6 ครีบแผงระบายความร้อนอุดตันจากสิ่งสกปรก
 ขอให้มีความสุขกับการนั่งชมถมทะเลกันนะครับ [รักจัง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/03/15, [20:43:42] โดย แพท »
bigknot ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #82 เมื่อ: 19/01/16, [20:48:44] »

คอยล์กระบอก เข้า-ออกแบบนี้ถูกไหมครับ

รบกวนหน่ยอครับ กระบอกคอยล์แบบนี้หาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ
Omemy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #83 เมื่อ: 20/01/16, [15:55:37] »

มีทำขายไหมครับ
ผู้มาแวะชม ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #84 เมื่อ: 20/01/16, [16:46:57] »

รบกวนหน่ยอครับ กระบอกคอยล์แบบนี้หาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ

ร้าน bluespace มีครับ
« ตอบ #85 เมื่อ: 03/06/16, [12:25:20] »

อัพ...มีหลังไมค์มาถาม
Nemocrisis ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #86 เมื่อ: 06/08/16, [17:21:45] »

กระทู้นี้ ดีมากเลยครับ ผมกำลังจะหาคอยมาใส่พอดี
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์