Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะถามว่า ดินกับหิน ที่ใช้เลี้ยงกุ้งแล้วกุ้งมีความสุขมากทีุ่สุด ^^ ควรจะใช้แบบไหนอ่ะครับ  (อ่าน 1248 ครั้ง)
balolza ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/03/14, [19:59:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมไปเจอมามันแพงเลยถ่ายไว้อยากรู้ว่า อันไหนเหมาะสมสำหรับเลี้งกุ้งเครฟิชนะครับ ^^  [on_008] 

ปล.{ภาพอาจจะไม่ชัดหน่อยนะครับ ถ่ายโทรศัพท์มันเบลอๆ } ครับ ^^
Ik'Kyu ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/03/14, [21:18:34] »

ผมแนะนำ GEX ถุงแดงด้านบนครับ เพราะมันใช้สำหรับเลี้ยงกุ้งโดยเฉพาะ ค่า PH มันจะไม่ต่ำมาก
ส่วนด้านล่างผมไม่รู้จัก แต่เห็นเป็นรูปปลาน่าจะไม่เหมาะสมเท่าไหร่ครับ เพราะดินที่ใช้เลี้ยงปลาส่วนมากเขาจะผลิตให้มี PH ต่ำๆเข้าไว้เพื่อปรับค่าน้ำให้เหมือนๆกับน้ำพวกอะเมซอนอะครับ ซึ่ง PH มีผลต่อค่า KH ซึ่งเป็นค่าที่มีผลต่อการลอกคราบของกุ้ง
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/03/14, [22:05:49] »

ขอบคุนนะคร้าบบ ^^ แต่ผมสงสัยอ่ะครับ ทำไมเขาใช้หินในถุงนั้นซองเหลืองๆ ด่านล่างภาพแล้วกุ้งมันดูโปร่งแสงไปเลยอ่ะครับ แถมน้ำก็สะอาดมากขึ้นเลยครับ กุ้งดูสวยงาม  [on_066] แต่ว่าตอนลอกคราบมันจะซีดไหมอ่ะครับถ้าเกิดว่ามันโปร่งแสงเกินไปอ่ะครับ ^^  [on_008]
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/03/14, [22:08:59] »

สีกุ้งส่วนใหญ่มากจะมาจากอาหารการกินซะมากกว่าอะครับ ส่วนวัสดุที่ใช้รองพื้นจะมีผลอยู่นิดหน่อย
นี่ครับกระทู้ของพี่ผม ลองศึกษาแล้วโพสถามเลยก๊ได้ครับ ^^
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=230260.0
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/03/14, [22:23:16] »

ว้าว สวยมากเลยครับ ^^ ผมอยากถามว่า กุ้งสาย C นี้ถ้าเลี้ยงในอุณภููมิ ต่ำกว่า 15 C นี้จะแข็งตายไหมครับ แล้วก็ถ้าเลี้ยง เกิน 30 C กุ้งสุกเลยไหมครับ ^^  [on_051]
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/03/14, [22:28:34] »

ว้าว สวยมากเลยครับ ^^ ผมอยากถามว่า กุ้งสาย C นี้ถ้าเลี้ยงในอุณภููมิ ต่ำกว่า 15 C นี้จะแข็งตายไหมครับ แล้วก็ถ้าเลี้ยง เกิน 30 C กุ้งสุกเลยไหมครับ ^^  [on_051]

สาย C ต่ำกว่า 15 กุ้งอาจจะป่วยได้ครับในบ้านเราทำต่ำกว่า 15 นี่ยากมาก แต่ถ้า 30 กุ้งอยู่ได้ครับ แต่ว่าอาจจะไม่ปลอดภัยในการลอกคราบ แต่อย่าเกิน 32 ล่ะ เกินเมื่อไหร่ไปซื้อมาม่ามาต้มรอเลย ้hahaha ้hahaha
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/03/14, [22:54:36] »

ครับ ^^ ขอบคุนมากๆเลยนะครับ ^^ ผมเห็นในกระทู้หลายๆอัน เห็นเขาบอกว่า กุ้งสาย C ชอบน้ำเย็นๆไม่ใช้หรอครับ ^^  [on_024]
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/03/14, [22:57:50] »

ครับ ^^ ขอบคุนมากๆเลยนะครับ ^^ ผมเห็นในกระทู้หลายๆอัน เห็นเขาบอกว่า กุ้งสาย C ชอบน้ำเย็นๆไม่ใช้หรอครับ ^^  [on_024]

ครับผม แล้วแต่ประเ๓ทและที่มาด้วยครับ เช่น สาย C บลูเพริล อันนี้ชอบเยนๆ(ผมเลี้ยงอยู่) สายC อินโด อันนี้ชอบไม่เยนมาก และก๊ไม่ร้อนมาก ถ้าเย็นเกินไปจะ ไม่ยอมกินอาหารครับ
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 28/03/14, [23:09:46] »

ข้างล่างก็เป็นของเก๊กครับ แต่น่าจะเป็นหินสีดำเงาๆนะตัวนี้ ผมเคยถามเหมือนกันเขาเห็นเป็นกุ้งเครเลยแนะนำหินมากกกว่าดิน แต่จริงๆดินน่าจะดีกว่าเยอะครับ เพราะ กุ้งแทะเล่นได้มีประโยชน์ด้วย
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 28/03/14, [23:31:04] »

ขอขอบคุนพี่ๆทั้งสองคนมากเลยนะครั บ^^ ที่ให้ความรู้มากมายขนาดนี้ ^^  [on_055]
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 28/03/14, [23:35:41] »

ฮ่าๆ ครับผม แต่อย่าลืมว่า เลี้ยงเครน้ำมันจะค่อยข้างสกปรกเร็ว(น้ำจะเสียเร็ว) ดังนั้นก๊ควรจะเปลี่ยนน้ำ 30-40 % ทุกๆ 1 อาทิตนะครับ ดูดขี้กุ้งด้านล่างตู้นะ ... มันจะมีปัญหาตรงเลี้ยงดินนี่แหละ จะดูดยากหน่อยเพราะดินมันเบาอาจจะติดมาบ้างครับผม ถ้าอยากสะดวกสบายก๊เลี้ยงหินครับ แต่ว่าเลี้ยงดินจะ ok กว่าถ้าเครื่องกรองโหดดดด
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์