Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแก้ไขสำหรับบูเซปที่เกิดภาวะละลายในช่วงนี้นะครับ  (อ่าน 4170 ครั้ง)
BoYCoTT ออฟไลน์
Club Champion
« เมื่อ: 28/03/14, [01:17:42] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

1. สำรวจดูตู้ของตน ว่ามีต้นไม้เยอะเกินไปไหม น้ำโฟว์ได้ดีไหม เกิดการหมักหมมของใบที่หลุดร่วงไปบ้างไหม
 ถ้ามี ควรแก้ไข้ โดยการ ยกขึ้นมา จัดวางกันใหม่ แต่ก่อนจัดนั้น ให้เลือกต้นที่เน่า ทิ้งไปเลยนะครับ อย่าเสียดายมัน เพราะมันจะลามไปต้นอื่นได้

2. ในกรณีที่ดูแล้วว่า มันเริ่มละลายไปเยอะแล้ว ใกแก้ไขโดย ล้างกรองใหญ่ เปลี่ยนน้ำ ดูดตะกอนหน้าดินออก เปลี่ยนน้ำโดยผ่านกรองคลอรีน แล้วตีอ๊อกแรงๆ ทิ้งไว้ซักวันนึง....( ไม่ต้องให้หัวทรายติดดินนะครับ เดี๋ยวฟุุ้ง ) ถ้าเกิดตู้ไหนเป็นตู้เก่า ให้รื้ออกให้หมด ทำความสะอาดดินซะ...ถ้าเป็นไปได้ ก็เปลี่ยนดินใหม่ไปเลย เพราะเชื้อมันจะฝังตัวในดินด้วย

3. จากที่ผมเจอมา ที่ละลาย แต่ยังคงสภาพต้นอยู่ คาดว่าน่าจะเกิดจากช่วงที่ผ่านมา น้ำแย่มากๆ แล้วก็เกิดจากการหมักหมม และต้นไม้แน่นเกินไป......ซึ่งเหล่านี้ น่าจะเกิดจากเชื้อแบททีเรียทำลายลำต้น ....ไม่ต้องตกใจนะครับ เสียแล้วเสียไป แต่อย่าให้เสียเพิ่มเติมครับ

4. ทวินสตาร์ช่วยได้ แค่ไม่ให้เน่าเพิ่ม ลองมาแล้ว...เลยมาบอกได้

5. ช่วงอาทิตย์แรกหลังจากที่ทำตามที่บอก ให้เปลี่ยนน้ำ 30% สัปดาห์ละ 3 ครั้ง เวลาเปลี่ยนให้ตีอ๊อกช่วย เพื่อลดคลอรีนครับ คาร์บอนเปิดได้ปกติ ถ้าท่านไหนใช้คาร์บอนยีสต์ ควรงดก่อนนะครับ

6. หลังจากแก้ไขแล้ว ไม่จำเป็นต้องให้ปุ๋ยหรือ ยาฆ่าตะไคร่ในช่วง 20 วัน รอให้ต้นไม้แข็งแรงก่อน แล้วค่อยว่ากัน

7. ไฟ ไม่ต้องแรงมากนะครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าเจอปัญหาตะไคร่ตามมาอีก

8. จุดสังเกตุว่าต้นไม้เราเน่าไหม ดูที่ ไรโซม จะเริ่มเป็นก่อน จะเปลี่ยนจากสีเขียวเป็นสีน้ำตาล แล้วจะลามขึ้นมาถึงยอดครับ

สำหรับผม คงแนะนำได้แค่นี้ รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมให้นะครับ....

หวังว่าคงมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/03/14, [01:23:04] »

+ให้ขอบคุณครับ  [เจ๋ง]
maxxes ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/03/14, [05:53:09] »

บอกช้าไปนิดครับ ละลายไปเยอะแล้ว  cryingrun
mookendo ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #3 เมื่อ: 28/03/14, [11:33:47] »

เสี่ยบอยทำชีวิตผมมีความหวังขึ้นอีกครั้ง  beg1
myboyvz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 28/03/14, [14:24:54] »

เหลือไว้แต่ความทรงจำ asspain
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/03/14, [14:36:41] »

สุดยอดครับหัวหน้าบอย  [เจ๋ง]
TonkeawAqua ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 28/03/14, [14:40:28] »

บทความดี ๆ
ผมเจอบ้างแต่อาศัยกับเปลี่ยนบ่อย ดีขึ้นครับ
ปุ๋ยลดเช่นกันคนับ
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/03/14, [14:44:05] »

+

ร้านใหม่พี่โจจะเปิดแล้วครับ
พวกผมว่างหลัง 8 เมษา คุณว่างเมื่อไหร่ว่าจะชวนไปชิมอาหาร...สั่งแม่งทุกเมนูเลย 5555

« ตอบ #8 เมื่อ: 28/03/14, [15:24:39] »

+

พวกผมว่างหลัง 8 เมษา คุณว่างเมื่อไหร่ว่าจะชวนไปชิมอาหาร...สั่งแม่งทุกเมนูเลย 5555

อยากกินสุกี้จังเลย แซนวิสก็อยากกินแท้ครับ
ps. ขอพวก SL. ม. เอกชนนะครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #9 เมื่อ: 28/03/14, [16:37:40] »

+

อยากกินสุกี้จังเลย แซนวิสก็อยากกินแท้ครับ
ps. ขอพวก SL. ม. เอกชนนะครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

[เอ๊ะ!!!] [เอ๊ะ!!!] [เอ๊ะ!!!]
JamEKub ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #10 เมื่อ: 28/03/14, [17:29:26] »

อาการ ใบละลาย คือ ใบมันจะใสๆคลอโรฟิลหายใช่ไหมคับ อนูเบียสผมเป็นลักษณะอย่างนี้ เเก้ยังไงดี
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 28/03/14, [22:37:02] »

ไปกินสุกี้ด้วยค้าบบบบบบ

ป๋าไปกินสุกี้กานนน

อ่าวหลุดเรื่อง

อาการใบละลายนี่พี่บอยเป็นคนลงทุนทดสอบเองกับตู้คีดาแกง หมดเป็นแสนกับการทดสอบนี้ครับ

นับถือสปิริตที่จะให้ความรู้น้องๆจริงๆ
« ตอบ #12 เมื่อ: 28/03/14, [22:49:57] »

อาการ ใบละลาย คือ ใบมันจะใสๆคลอโรฟิลหายใช่ไหมคับ อนูเบียสผมเป็นลักษณะอย่างนี้ เเก้ยังไงดี

ในกรณีของอนูเบียส ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่ของบูเซปมันละลายแบบไม่ใสครับ

ได้ให้ปุ๋ย หรือ อุณภหภูมิน้ำเท่าไหร่ครับ
JamEKub ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 28/03/14, [23:21:09] »

ในกรณีของอนูเบียส ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่ของบูเซปมันละลายแบบไม่ใสครับ

ได้ให้ปุ๋ย หรือ อุณภหภูมิน้ำเท่าไหร่ครับ

ไม่ได้ให้ปุ๋ย อุณภูมิ28-29คับ
myboyvz ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 28/03/14, [23:46:31] »

ไปกินสุกี้ด้วยค้าบบบบบบ

ป๋าไปกินสุกี้กานนน

อ่าวหลุดเรื่อง

อาการใบละลายนี่พี่บอยเป็นคนลงทุนทดสอบเองกับตู้คีดาแกง หมดเป็นแสนกับการทดสอบนี้ครับ

นับถือสปิริตที่จะให้ความรู้น้องๆจริงๆ

ทดสอบ หรือไฟท์บังคับ  ้hahaha
« ตอบ #15 เมื่อ: 28/03/14, [23:50:32] »

ทดสอบ หรือไฟท์บังคับ  ้hahaha

case study ครับ จะได้แก้ไขปัญหาได้ถูกวิธีครับ  n032 n032 n032 n032
Ozone ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 29/03/14, [01:19:26] »

มีประโยชน์มากเลยคราบ!!!  ขอบคุณคราบ!!!  [on_066]
chongsky ออฟไลน์
« ตอบ #17 เมื่อ: 29/03/14, [02:10:22] »

ขอบคุณครับ ของผมยังสบายดีทุกต้น ออกดอกกันให้สล่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/03/14, [12:52:14] โดย chongsky »
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #18 เมื่อ: 29/03/14, [04:49:29] »

ผมหมายถึงร้านอาหารเค้าครับบอย  036 036
wsquare ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #19 เมื่อ: 30/03/14, [10:54:57] »

ยังไม่มีวาสนาได้เลี้ยงเลย 036 แต่ขอบคุณครับ
oZalamandeRo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 30/03/14, [23:27:11] »

ขอบคุณครับ [เจ๋ง]
[G]4mEš ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 30/03/14, [23:30:28] »

1. สำรวจดูตู้ของตน ว่ามีต้นไม้เยอะเกินไปไหม น้ำโฟว์ได้ดีไหม เกิดการหมักหมมของใบที่หลุดร่วงไปบ้างไหม
 ถ้ามี ควรแก้ไข้ โดยการ ยกขึ้นมา จัดวางกันใหม่ แต่ก่อนจัดนั้น ให้เลือกต้นที่เน่า ทิ้งไปเลยนะครับ อย่าเสียดายมัน เพราะมันจะลามไปต้นอื่นได้

2. ในกรณีที่ดูแล้วว่า มันเริ่มละลายไปเยอะแล้ว ใกแก้ไขโดย ล้างกรองใหญ่ เปลี่ยนน้ำ ดูดตะกอนหน้าดินออก เปลี่ยนน้ำโดยผ่านกรองคลอรีน แล้วตีอ๊อกแรงๆ ทิ้งไว้ซักวันนึง....( ไม่ต้องให้หัวทรายติดดินนะครับ เดี๋ยวฟุุ้ง ) ถ้าเกิดตู้ไหนเป็นตู้เก่า ให้รื้ออกให้หมด ทำความสะอาดดินซะ...ถ้าเป็นไปได้ ก็เปลี่ยนดินใหม่ไปเลย เพราะเชื้อมันจะฝังตัวในดินด้วย

3. จากที่ผมเจอมา ที่ละลาย แต่ยังคงสภาพต้นอยู่ คาดว่าน่าจะเกิดจากช่วงที่ผ่านมา น้ำแย่มากๆ แล้วก็เกิดจากการหมักหมม และต้นไม้แน่นเกินไป......ซึ่งเหล่านี้ น่าจะเกิดจากเชื้อแบททีเรียทำลายลำต้น ....ไม่ต้องตกใจนะครับ เสียแล้วเสียไป แต่อย่าให้เสียเพิ่มเติมครับ

4. ทวินสตาร์ช่วยได้ แค่ไม่ให้เน่าเพิ่ม ลองมาแล้ว...เลยมาบอกได้

5. ช่วงอาทิตย์แรกหลังจากที่ทำตามที่บอก ให้เปลี่ยนน้ำ 30% สัปดาห์ละ 3 ครั้ง เวลาเปลี่ยนให้ตีอ๊อกช่วย เพื่อลดคลอรีนครับ คาร์บอนเปิดได้ปกติ ถ้าท่านไหนใช้คาร์บอนยีสต์ ควรงดก่อนนะครับ

6. หลังจากแก้ไขแล้ว ไม่จำเป็นต้องให้ปุ๋ยหรือ ยาฆ่าตะไคร่ในช่วง 20 วัน รอให้ต้นไม้แข็งแรงก่อน แล้วค่อยว่ากัน

7. ไฟ ไม่ต้องแรงมากนะครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าเจอปัญหาตะไคร่ตามมาอีก

8. จุดสังเกตุว่าต้นไม้เราเน่าไหม ดูที่ ไรโซม จะเริ่มเป็นก่อน จะเปลี่ยนจากสีเขียวเป็นสีน้ำตาล แล้วจะลามขึ้นมาถึงยอดครับ

สำหรับผม คงแนะนำได้แค่นี้ รอท่านอื่นมาเพิ่มเติมให้นะครับ....

หวังว่าคงมีประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับ
ความรู้อีกแล้วขอบคุณครับ  ้hahaha
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #22 เมื่อ: 01/04/14, [08:19:49] »

โชคดีแฮะ ไม่เจอปัญหาแบบนี้ เพราะมีอยู่กิ่งเดียว [on_026]
แต่ก็ต้องบวกให้เลย มีประโยชน์มากๆ

ps. ขอพวก SL. ม. เอกชนนะครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ผมหมายถึงร้านอาหารเค้าครับบอย  036 036

เคยได้ยินเค้าเล่าว่าพวก ม.เอกชน ขาวเกิน แถมเป็นภาระผูกพันอีก เค้าไม่ชอบ
คู่นี้เลยเน้นไปทางริมหาดมากกว่า เป็นแบบ american Style ตามแนวนักเรียนนอก gossip
« ตอบ #23 เมื่อ: 01/04/14, [10:26:33] »

โชคดีแฮะ ไม่เจอปัญหาแบบนี้ เพราะมีอยู่กิ่งเดียว [on_026]
แต่ก็ต้องบวกให้เลย มีประโยชน์มากๆ

เคยได้ยินเค้าเล่าว่าพวก ม.เอกชน ขาวเกิน แถมเป็นภาระผูกพันอีก เค้าไม่ชอบ
คู่นี้เลยเน้นไปทางริมหาดมากกว่า เป็นแบบ american Style ตามแนวนักเรียนนอก gossip

ผมเน้น สปป. ลาว ......แนวธรรมชาติ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #24 เมื่อ: 01/04/14, [11:21:19] »

ถ้าบ้านใครยังไม่มีแท๊งค์เก็บน้ำ ก็ควรจะมีซะนะครับ มันจะช่วยเบาปัญหาเรื่องน้ำประปาไม่ดีได้เยอะ เพราะน้ำประปาไม่ดีมันจะมาเป็นช่วงๆ ปริมาณน้ำในแท๊งค์จะช่วยเฉลี่ยความจัญไรออกไป ไม่ให้หนักตูมเดียว

อากาศร้อนขึ้น ถ้าใครไม่มีชิลเลอร์ เชื้อต่างๆทั้งแบคทีเรียดีและไม่ดีจะโตเร็วกว่าปกติ ใบไม้ที่หลุดจากต้นก็จะเน่าเสียเร็วกว่า ทำให้น้ำเสียได้ง่ายกว่าอากาศเย็นๆ คาร์บอนยีสต์ก็จะออกเร็วและแรงกว่าด้วย ระวังล้นให้ดี
Zomzz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 01/04/14, [17:42:04] »

ถึงว่า ..ได้บูเซปใหม่มา..เละมาเลย หัั่นซะละเอียดเลยเรา  hah1
ขอบคุณสำหรับข้อมูลจ้า  [กู้ดครับ!]
baka ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 02/04/14, [04:48:39] »

ของ ผม เป็นแบบ ข้อ 8 แล้วอ่ะ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะจับแยกออกมา
ken:ken ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 02/04/14, [20:52:16] »

ได้ความรู้มากๆครับ beg1
Zomzz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 03/04/14, [08:22:24] »

บูเซปในตู้รากเริ่มเละๆนิ่มๆเน่าๆแล้วอะ  cryingrun
baka ออฟไลน์
« ตอบ #29 เมื่อ: 03/04/14, [20:47:36] »

บูเซปในตู้รากเริ่มเละๆนิ่มๆเน่าๆแล้วอะ  cryingrun

ผมก็เป็นครับ ยุ่ยๆ เลย
 [on_065]
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์