Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงปลาช่อนอะเมซอน ช่วยแนะนำทีครับ  (อ่าน 1231 ครั้ง)
potisarach ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 24/03/14, [21:59:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมมือใหม่ในการเลี้ยงปลาช่อนอะเมซอน ขอคำแนะนำด้วยครับ ตออนี้ ตัวเล็กสองตัว 10" ในตู้ 36"
ไม่รู้ว่าอีกกี่วันถึงจะพอเอาลง บ่อปูน และบ่อปูควรจะเป็นระบบแบบไหนครับ หาข้อมูลบ่อปูนปลาชนิดนี้ยากมากเลยครับ
ช่วยๆแชร์ ให้ผมทีเถอะครับ ขอบคุณครับผม.............. cryingrun
corydoras ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/03/14, [20:52:53] »

บ่อปูนที่ขนาดพอจะรองรับเจ้าสองตัวนี้ในอนาคตได้ กรองก็ถ้าบ่อปูนโล่งๆหากรองถังมาก็ได้ครับ
coltseer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/04/14, [22:22:41] »

ผมเลี้ยงช่อนอเมซอนรวมกับปลาคราฟตั้งแต่ช่อนเด็กๆ ตอนนี้มันโตได้เกือบ 2 ฟุตแล้ว
โดยส่วนตัวช่อนชนิดนี้เลี้ยงง่าย ไม่ยุ่งยาก นอกจากกรองกะน้ำ เลี้ยงในบ่อปูนไม่น่ามีปัญหาไรครับ [เจ๋ง]
paiboon11 ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/04/14, [08:49:09] »

เลี้ยงบ่อข้อควรระวังคือกระโดด บ่่อใหม่รันน้ำเพื่อกันค่าปูนกรด-ด่าง แต่ถ้าเป็นบ่อเก่ามีตะใคร่ก็ลงได้เลย อย่างอื่นไม่มีอะไร หน้าหนาวกันโรคจุดขาว ตกเลือด โรคทั่วไป อย่างอื่นไม่มีอะไร ปลาอึดไม่ใจเสาะ ยกเว้น กระโดด เรื่องสำคัญ ระบบกรองเบสิคให้มีฟอง หรือใช้ระบบเดียวกับปลาคาร์ฟก็ได้ เป็นถังกรองก็ได้ไม่กี่ร้อยหาปั๊มน้ำให้เหมาะสมกับบ่อก็พอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/04/14, [08:51:40] โดย paiboon11 »
potisarach ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/04/14, [09:31:28] »

ผมเลี้ยงช่อนอเมซอนรวมกับปลาคราฟตั้งแต่ช่อนเด็กๆ ตอนนี้มันโตได้เกือบ 2 ฟุตแล้ว
โดยส่วนตัวช่อนชนิดนี้เลี้ยงง่าย ไม่ยุ่งยาก นอกจากกรองกะน้ำ เลี้ยงในบ่อปูนไม่น่ามีปัญหาไรครับ [เจ๋ง]
ให้อาหาร อะไร เขาครับที่อยู่กะคราฟ หรือว่าเขากินอาหารเม็ดด้วย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์