Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: นำกุ้งมาเลี้ยงไม่ถึง2ชั่วโมง!!!!  (อ่าน 1825 ครั้ง)
pupbcc ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 23/03/14, [22:14:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เรื่องมีอยู่ว่า ผมสนใจในกุ้งเครมาสักพักจึงได้ศึกษาการเลี้ยง ในที่สุดก็ตัดสินใจไปรับกุ้งมาเลี้ยงจากจตุจัก2มีนบุรี
อุปกรณ์
 ตู้แก้วขนาดประมาน18*10นิ้ว
กลองหัวทราย1ตัว
กรวดรองพื้น
บ้านกุ้ง
ใช้น้ำประปา

ตัวแรกนำมาเลี้ยงได้3ชั่วโมง มีอาการขดหางและหงายท้องค่อยๆสงบไป
หลังจากนั้นผมได้ไปปรึกษากับร้านที่ผมซื้อ ได้ความว่าอาจจะเป็นสารเคมีที่อยุ่ในกรวดหรือน้ำ
กลับมาบ้านพร้อมกุ้งอีก1ตัว คราวนี้ล้างอ่างซื้อกรวดที่ทางร้านใช้แล้วมาเพื่อความแน่ใจว่าไม่มีสารเคมี
และน้ำที่พักไว้
อาการเดียวกับตัวแรกครับ ไม่ถึง2ชั่วโมง

ตัวที่3ซื้ออ่างใหม่ กรวดใหม่ น้ำที่พักไว้ แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ เศร้ามากช่วยผมที่ผิดพลาดตรงไหน
เพลิน ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/03/14, [02:20:59] »

จากที่ฟังๆมา คุณพักน้ำกุ้งก่อนมั้ยครับ?? ก่อนเอาลงตู้เพราะมือไหม่สัพเพร่า อ่ะนะ ผมก็เคยแล้วจากอาการ ผมฟันธงว่าเป้นเพราะแบบนี้แน่ๆ

ถ้าไม่ใช่ประเด็นตัวที่ 2 หายไปไหน ?? มีแต่ตัวที่ 3 เลย ลองสังเกตุ ถ้าคิดว่าเป็นที่น้ำปะปา แล้วไม่ได้ชื้อทีาวัดคลอรีนหรือน้ำยาปรับน้ำมาหรอ?? (แค่สังสัย?)

กับอีกอย่าง กุ้งอยู่ได้ 2-3 ชม นี่ แสดงว่าคุณนั่งดูกุ้ง เปิดแอร์ ทันทีมั้ย ร้อนไปป่าว มีอะไรหล่นลงไปในตู้มั้ย มีเด้กป่ะ เอาไรใส่ป่าว

ต้องสังเกตุหลายๆอย่าง

ส่วนหิน หรือ กรวดหรือของที่เอามาใส่ในตู้ต้องล้างน้ำให้สะอาด แล้วหลายน้ำเลยด้วย เพราะ ไม่รู้ ที่เขาตั้งขายมันโดนอะไรมาบ้าง ดากแดดได้จะดีมาก  ชื้ออ่าง ชื้อทุกอย่างไหม่ แต่ ก็ทำเหมือนเดิม ก็เหมือนไม่มีอะไรเปลี่ยนนะครับ

สิ่งที่ผมแนะนำคือ ใจเย็นๆ คุณศึกษาการเลี้ยงแต่อาจจะตกไปในเรื่องการ เตรีมที่เลี้ยงครับ ชื้อมาแล้ว ตั้งตู้แล้ว เปิดปั้มลมหรือ ทำให้ อ๊อคชิเจน ทิ้งไว้สัก 2 ชมก่อนก็ได้ แล้วเอากุ้งที่ชื้อมา(อยู่ในถุง) เอากุงกุ้งไปลอย ให้ปรับตัวเข้ากับ อุณภูมิ ก่อนสัก 15 นาทีไปเลยจะได้แน่นอน แล้วค่อยแกะปล่อยลงตู้ ถ้าทำดังทีกล่าวมาไม่มีอะไรหล่นลงตู้และ อุณหภูมิไม่เปลี่ยน แปลงเยอะเกินไป ผมมั่นใจว่า กุ้งไม่มีทางตายแน่ๆครับ เพราะ ผมเคยผ่านช่วงมือไหม่มา แล้ว ทำตายไปหลายตัวเลยล่ะ แต่ก็ บทเรียนราคาแพงครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง] ผมเป็นกำลังใจให้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/04/14, [21:52:05] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
yazoo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/03/14, [19:51:29] »

ข้อผิดพลาดที่มักจะเป็นกัน

1. พักน้ำไม่เป็น หรือไม่พักน้ำ สมช ก่อนลงตู้เลย
2. คุณภาพน้ำ ไม่เหมาะสม
3. สเปย์ฉีดผม ครีมทามือ ยาทาเล็บ ละอองสเปย์ทุกประเภท น้ำหอม อันตรายต่อเครฟิช
4. เศษทองแดง ไม่ว่าจะเล็กขนาดไหน อันตรายกับกุ้งเครฟิช
5. ไม่ล้างกรวดก่อนใส่ตู้
6. เส้นผม ที่มีสารเคมี ร่วงลงตู้
7. สถานที่เลี้ยงอุณหภูมิไม่คงที่ เด๋วร้อน เด๋วเย็น
8.ให้อาหารเยอะเกินไป
9. เปลี่ยนถ่ายน้ำผิดวิธี
10 เลือกกุ้ง ที่ไม่เเข็งเเรง ตัวที่เเข็งเเรงควรมีอาการตอบสนอง เมื่อเราเข้าใกล้ เช่นยกก้าม หนีบ หรือ ดีดตัวหนีอย่างเเข็งเเรง ถ้ากุ้งเชื่องเวลาเราจะเอามือไปใกล้ๆ เเนะนำว่าอย่าซื้อเลยครับ เค้าอ่อนแอมากๆ เเล้ว
kudo2323 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/03/14, [23:01:33] »

ผมว่าน๊อกน้ำนะ ส่วนคลอรีนไม่น่าจะมีผล  ของผมเลี้ยงพอเปลี่ยน้ำ ใช้น้ำประปาเลย ใส่เสร็จใส่เกลือใส่กุ้งเลย เขาก็ปรกติ 
ปล.ก่อนเอาเขาลงตู้ เอาถุงไปแช่เลยสัก 10นาที แล้วตอนเลือกซื้อกุ้ง หาที่มีปฎิกิริยาตอบโต้เราด้วยครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
cybernine ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/03/14, [23:10:27] »

ของผมนี่ ซื้อมาแล้ว เอาน้ำประปาใส่ตู้โรยเกลือนิดหน่อย เอาถุงกุ้งแช่ไว้ครึ่งชั่วโมงแล้วปล่อย ก็ปกติสุขดีนะครับ  jealous
เชาเชา ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/04/14, [20:32:04] »

ถ้าพักน้ำอย่างถูกมันไม่น่ามีปัญหานะครับ เอาตรงๆผมไม่พักเลยก็ว่าได้ น้ำ RO น้ำตู้กดน่ะครับ เลยเพียวๆกดใส่แกลลอนมาลงเลยไม่กี่ตังหรอก

ผมว่าออาจจะเป็นที่อุณหภูมิเปลี่ยนขึ้นลงๆ หรือเปล่า เค้าก็มีสิทธิ์น๊อกได้ง่ายๆเลยนะ

ส่วนข้ออื่นๆท่านบนแถลงหมดแล้วครับบ
Ancient ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/04/14, [01:17:24] »

ผมขอแนะนำแบบนี้นะครับ

ใช้ตู้เก่าน่ะแหละครับใส่น้ำประปา เปิดอ็อครันไว้เลย (ไม่ต้องใส่น้ำยาอะไรเลย)
กรวดหรืออุปกรณ์ตกแต่งอย่าเพิ่งใส่ครับ ตู้เปล่าๆใส่น้ำนั่นแหละ หาปลาหางนกยูงมาใส่ อีก 1 อาทิตย์ค่อยไปซื้อกุ้งมาลงครับ
อย่าลืมปรับน้ำด้วยละครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์