Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้48 นิ้ว ใช้กรอง สำหรับ 30 นิ้ว จะเป็นอะไรไหมครับ  (อ่าน 978 ครั้ง)
etcme ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 21/03/14, [22:57:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้48 นิ้ว ใช้กรอง สำหรับ 30 นิ้ว จะเป็นอะไรไหมครับ
จะเลี้ยงปลา อย่างมากที่สุดได้กี่ตัวครับ
พอดี ตู้ปลาที่บ้านเหลือ+กรองเก่า จะตั้งให้คุณพ่อเลี้ยงปลาครับผม

ขอบพระคุณมากครับ
=-KENDO-= ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/03/14, [23:15:54] »

โอ้ กรองอะไรอะครับ ไม่ดีแน่นอนครับ ในเรื่อง O2 กับ ความสะอาด

กรองนอก ก็ ต้องเปลี่ยนตัวเล็กแล้วน้ำflow ไม่ทั่วถึง ตู้เน่าไวครับ

ถ้ากรองมุม  เอาปั้มใหญ่ๆ ใส่ ก็ ไหวครับ แต่อาจจะต้องล้างกรองบ่อย

กรองบนก็ ปั้ม
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/03/14, [23:44:25] »

กรอง jebao503 อ่าครับผม คือ เสียดายเงินซื้อกรองใหม่ด้วยครับ เพราะ พ่อก็บอกว่าเอาไว้ดูเล่นเฉยๆ ไม่อยากให้มีค่าใช้จ่ายเพิ่ม
อย่างงี้พอจะมีทางแก้ไหมครับ

NopJol ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/03/14, [00:01:10] »

เลี้ยงปลาอะไรหล่ะครับ ถ้าไม่แน่น ผมก็ว่าพอได้อยู่นะ แต่ ขยันเปลี่ยนน้ำหน่อยล่ะกัน สัก 10-20% ต่อ 3-4 วัน
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 22/03/14, [00:07:51] »

ก็คงพวก ปลาไทยๆอ่ะครับ ตะเพียน กระดี่ แล้วก็พวกก้นตู้
ถ้าจำนวนไม่เยอะเนี่ย เน้นกี่ตัวอย่างมากครับ

ปล. ถ้าซื้อ ดิฟมาติด จะช่วยได้มากขึ้นไหมครับ
=-KENDO-= ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 22/03/14, [10:55:37] »

ถ้ากรองนอก ตัวเล็ก มีปัญหาหน่อยนึงนะ ล้างบ่อย กับ ทำเป็นตู้โล่งๆ จะได้ล้างสะอาดๆ ถ้าตัวเล็กๆ ได้เยอะครับ
ตะเพียนขนาดเท่าไหร่ ถ้าเล็กๆ ก็ได้เยอะอยู่ ถ้าใหญ่ หน่อยก็น้อย ลอง ตัดตู้เป็น ครึ่งนึงดู แล้วลอง วัดว่า ครึ่งนั้นใส่ปลา แล้วไม่แออัด
(ต้องใช้ครึ่งนึง ถ้าทำเป็น30" ตู้flow ไม่ไหวอยู่แล้ว)

ทั้งนี้ทั้งนั้น กรองตัวเล็กก็ต้องคอยเปลี่ยนน้ำบ่อยขึ้น ไม่ก็เลี้ยงปลาตัวเล็กๆ เพราะของเสียมันน้อย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์