Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อสงสัยเรื่องงการใช้เกลือรักษาโรคจุดขาว  (อ่าน 1103 ครั้ง)
Vithavit ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/03/14, [13:54:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

จากที่รับรู้มาเรื่องการใช้เกลือรักษา ผมมีข้อสงสัยตรงที่ในเมื่อปลาทะเลก็เป็นโรคจุดขาวได้
แล้วการใช้เกลือมันจะมีผลต่อการรักษาปลาน้ำจืดด้วยเหรอครับ หรือเป็นเชื้อคนละสายพันธ์กัน
คือตอนนี้ผมยังไม่ใช้ยา เพราะเป็นตู้ไม้น้ำเดี๋ยวกรองล่ม จะตักแยกมารักษาก็ไม่ได้เพราะช้อนยากติดหินติดขอน
(ความจริงไม้น้ำก็ไม่ควรใช้เกลือแต่ผมเอาปลารอดก่อนสงสาร)
ถ้ายังไม่หายภายในอาทิตย์นี้ก็คงต้องใช้ยา ตอนนี้รักษาแบบธรรมชาติครับ เพิ่มอุณหภูมิ เติมเกลือ แล้วเปลี่ยนถ่ายน้ำบ่อยขึ้น
อยากรู้ว่ามันได้ผลจริงรึเปล่าครับ (แต่ตอนใส่เกลือไปเหมือนมันจะชอบนะผมเอามาละลายน้ำก่อนและค่อยเทปลามันก็มารุมๆ)
ขอคำแนะนำจากเซียนทั้งหลายด้วยครับ  suicide
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์