Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เครียดมาก ปลาสายน้ำผึ้งออกลูก  (อ่าน 1303 ครั้ง)
narah_phuri ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 15/03/14, [21:41:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ คือผมเพิ่งตั้งตู้เมื่อเดือน กพ ที่ผ่านมาครับ ปล่อยสายน้ำผึ้งไป2 ตัว ในตู้48นิ้ว ทีนี้ 1 เดือนผ่านมา มันเริ่มโต ลื้อทั้งหวีดจิ๋ว เพิลกลาส เลยจะจับออกครับ จับออกไปแล้วตัวนึง แต่หืดหอบมาก ลองหลายวิธี แต่สุดท้ายต้องย่องมาตี 3 เปิดไฟแรง มันคงมึนหนีไม่ทัน จับได้ตัวนึง ในอาทิตย์นั้นพยายามจับอีกตัวออกมา แต่ดันไปเห็นลูกปลาสีขาวนวล ว่ายเร็วๆ แล้วไปแช่บนขอนเป็นระยะๆ สังเกตุปาก นี่มัน!!!สายน้ำผึ้งชัดๆ สายน้ำผึ้งไข่ไว้อีก เซงเลยครับ
คำถาม
มันออกลูกครั้งนึกเยอะแค่ไหนครับ
จะทำอย่างไรต่อไปดีครับ

ขอบคุณครับ n032
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/03/14, [22:32:03] »

ไม่แน่ใจเรื่องจำนวนลูกปลา แต่วิธีจับสายน้ำผึ้งออก ให้ทำขวดดักใส่อาหารวางทิ้งเอาไว้ เดี๋ยวมันก็ว่ายเข้ามาเอง
narah_phuri ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/03/14, [23:15:54] »

ขอบคุณครับพี่ [เจ๋ง]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/03/14, [23:43:49] »

ขวดดักทำด้วยขวดพลาสติกหั่นครึ่ง แล้วเอาด้านหัวสวมเข้าไป

ไม่ใช่เอาขวดใส่อาหารลงไปวางเฉยๆนะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์