Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะขอความคิดเห็นเกี่ยวขาเหล็กครับ  (อ่าน 814 ครั้ง)
icestal2 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/03/14, [20:46:18] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือว่าตู้ 60 20 24 หนา 8มิลครับ

คือร้านตัดตู้เขาบอกว่าขาเหล็กถ้าเสริมคานที่ขาตรงกลางมันจะทำให้ตู้รับน้ำหนักได้ดี

เเต่ว่าเราจะใส่ตู้ด้านล่างด้วย ถ้าเสริมคานที่ขามันจะไม่สวยอ่าครับคือมันจะใส่ตู้ลำบากด้วยอ่าครับ
ต้องไปใส่ด้านข้างเอาอ่าครับ

จึงขอความเห็นพี่ๆๆน้องๆๆเพื่อนๆๆว่าควรเสริมคานที่ขาดีหรือไม่ต้องครับ

ปล.ขาเหล็กหนา6มิลครับ
JPS ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/03/14, [23:07:04] »

ขาเหล็กหนา6มิลนี่มันหน้าตาเป็นยังไงอ่าครับ 6มิลนี่หนามากนะ

คือถ้าไม่มีขากลาง แล้วเป็นแค่เหล็กฉากเฉยๆๆ นี่ผมว่ามันอาจจะโก่งก็ได้อ่าครับ พอโก่งก็ บรู้มมมมมมมม กลายเป็นโกโก้ครันช์

ควรให้เค้าเสริมคานเหล็กตัว C หรือท่อสีเหลี่ยมผืนผ้า(วางแนวตั้ง)เข้าไปใต้โครงฉากรับตู้อ่าครับ แต่ด้านล่างมันก็จะเหลือที่น้อยลงครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/03/14, [20:17:49] »

ขาเหล็กหนา6มิลนี่มันหน้าตาเป็นยังไงอ่าครับ 6มิลนี่หนามากนะ

คือถ้าไม่มีขากลาง แล้วเป็นแค่เหล็กฉากเฉยๆๆ นี่ผมว่ามันอาจจะโก่งก็ได้อ่าครับ พอโก่งก็ บรู้มมมมมมมม กลายเป็นโกโก้ครันช์

ควรให้เค้าเสริมคานเหล็กตัว C หรือท่อสีเหลี่ยมผืนผ้า(วางแนวตั้ง)เข้าไปใต้โครงฉากรับตู้อ่าครับ แต่ด้านล่างมันก็จะเหลือที่น้อยลงครับ

คงไม่ใช้เหล็กฉากอ่าครับเพราะโดนค่าขาเหล็กก้อเเพงเอาเรื่องอยู่ครับ. หนา6มิลคือรุ่นพี่ผมเขาบอกอ่าครับผมก้อไม่ได้เห็นของจริงครับ

เเต่ตอนนี้ทางร้านตัดตู้เขาเสริมคานไปเเระครับ แล้วตอนนี้รุ่นพี่ผมเซงมากๆๆครับเพราะตอนคุยที่เเรกบอกว่าเด่วขอคิดก่อนว่าเสริมดีหรือไม่เอาครับ

แถมเจ้าของยังโยนงานอีกว่าลูกน้องทำไปแล้วไม่รู้จะเเก้ได้ป่าวอะไรสักอย่างครับ

คือจะบอกว่าตอนไปสั่งพูดดีมากๆๆๆๆๆๆๆๆเเต่พอมาตอนนี้ไม่รับรู้อะไรเลยครับโยนให้ลูกน้อง

รุ่นพี่ผมเซงมากๆๆครับอยากจะเอาเงินมัดจำคืนมากๆๆครับ

Scrubb ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/03/14, [00:50:08] »

ผมก็เคยเจอกับปัญหานี้มาก่อน เหล็กที่ผมใช้ขนาดนิ้วครึ่ง แต่ตัวเหล็กหน้ากี่มิลไม่ทราบ เอามาวางตู้ 60 *20*18

ปรากฎว่ากลางแอ่นครับ จนต้องเอาไปเสริมขาตรงกลาง กลัวตู้ระเบิดมากกว่า ตอนนี้วางตู้ข้างล่างด้วย ขนาด 60*15*15

ต้องสอดเข้าด้านข้างอย่างเดียว ขาตรงกลางมันก็บังนิดหน่อยแต่ไม่เป็นไร พอรับได้ ผมว่าถ้าจะไม่เอาขาตรงกลาง

เหล็กแนวนอนที่วางตู้บนต้องใช้เหล็ก 2 เส้นขนานกันล่ะมั้งครับ ประมาณในรูปแต่ไม่ต้องห่างขนาดนั้นก็ได้ผมว่าน่าจะได้นะ

JPS ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/03/14, [15:20:31] »

คงไม่ใช้เหล็กฉากอ่าครับเพราะโดนค่าขาเหล็กก้อเเพงเอาเรื่องอยู่ครับ. หนา6มิลคือรุ่นพี่ผมเขาบอกอ่าครับผมก้อไม่ได้เห็นของจริงครับ

เเต่ตอนนี้ทางร้านตัดตู้เขาเสริมคานไปเเระครับ แล้วตอนนี้รุ่นพี่ผมเซงมากๆๆครับเพราะตอนคุยที่เเรกบอกว่าเด่วขอคิดก่อนว่าเสริมดีหรือไม่เอาครับ

เอ่อ... เหล็กฉากนี่ไม่ได้หมายถึงเหล็กฉากที่มีรูๆ นะครับ...  [on_065]

แบบในรูปเนี่ย ตรงส่วนบนสุดที่รองรับตู้มันจะเป็นเหล็กฉากครับ โครงส่วนอื่นๆ จะเป็นท่อสี่เหลี่ยม 1"1/2 x 1"1/2
ถ้าไม่เอาขากลางต้องเอาท่อแบน 3" x 1"1/2 วางแนวตั้ง เสริมเข้าไปใต้เหล็กฉากให้แนบติดกับฉากกันมันแอ่นครับ และควรใช้ 3" x 1"1/2 ทำส่วนขาทั้งสี่ด้วย
แต่ร้านที่ทำขาแบบโหลๆ บางร้านเค้าก็มีท่ออยู่แค่ขนาดเดียวนะครับ สั่งไปก็ไม่ทำให้เพราะขี้เกียจหาของ เหอๆๆๆ

ท่อเหล็กขนาดนิ้วครึ่งนี่ปกติมันหนาอย่างมากก็ 3-4มิล ถ้าหนา 6มิลนี่มันต้องท่อขนาด 4 นิ้วขึ้นไปถึงจะมีนะครับ
แต่ถ้าเป็นเหล็กฉากหนา 6 มิลน่ะมีอยู่ ผมถึงได้งงว่าเค้าเป็นขาเหล็กแบบไหนกันแน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/03/14, [15:23:43] โดย JPS »
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/03/14, [22:10:34] »

ขอบคุนมากครับสำหรับคำเเนะนำ

คือตอนนี้ทางร้านทำไปแล้วครับ

ไม่อยากจะบอกว่าร้านทำตู้นี้เจ้าใหญ่ซะด้วยครับ

เเต่เสียความรู้สึกมากครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/03/14, [22:13:41] »

ทำขาไม้หนาๆดีกว่า สวยด้วย
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/03/14, [21:46:00] »

ทำขาไม้หนาๆดีกว่า สวยด้วย

ขอบคุนครับพี่ที่เเนะนำครับ พอดีรุ่นพี่ผมเขาฝากมาถามอ่าครับ

เเต่ไอร้านตัดตุ้ดันไม่ตามที่ลูกค้าต้องการครับ คุยทีเเรกบอกว่าขอคิดก่อนนะ

เเต่พอตอนหลังโยนให้ลุกน้องเฉยเลยครับ

เสียความรู้สึกครับ ตอนเเรกพูดจาดีนะตอนไปคุยเรื่องตู้
เเต่ตอนหลังโยนให้ลูกน้องครับ ว่าทำไปเเล้วไม่รู้เเก้ได้รึเปล่า

ผมไม่อยากจะบอกครับร้านไหน เจ้าใหญ่ซะด้วยๆ5555+
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์