Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ขอถามครับ  (อ่าน 1164 ครั้ง)
Pikachu ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/03/14, [14:47:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากทราบว่า ถ้าเริ่มเลี้ยงกุ้งแคระ จะต้องเตรียมน้ำให้มีค่าอะไร เป็นยังงัยบ้างครับ
เช่นค่า pH KH GH หรืออื่นๆครับ เพราะผมลองซื้อมาไม่กี่ตัว แต่ทะยอยตายวันละตัวเลยครับ
(ข้อมูลตู้ 14 นิ้ว เปิดไฟ 24w วันละ 6-8 ชม ในตู้มีแค่ปลานีออน 9 ตัว ออตโต้ 2 ตัว ไม้น้ำมีแค่ซาจิครับ)

ในกระทู้นี้ยังมีข้อมูลเบื้องต้นสำหรับการเลี้ยงกุ้งแคระอื่นๆอีกมั้ยครับ เหมือนจะมีข้อมูลน้อยจัง

แล้วระหว่างกุ้งแคระกับกุ้งเครแคระ ต่างกันยังงัยครับ เลี้ยงยากง่ายต่างกันมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ
impersonate ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/03/14, [17:17:11] »

กุ้งแคระ คือกุ้งแคระคับ มะมีก้าม กุ้งเครแคระ มันคือกุ้งที่มีก้าม กุ้งเครฟิช(ลอบเตอร์น้ำจืด) แต่เป็นพันธ์เล็ก เลยเรียกเครแคระ เอิ้กๆ

เห็นปลูกหญ้าซาจิเลี้ยง ปลูกในดินไม้น้ำรึเปล่าครับ รึปุ๋ยมันยังคายออกมาไม่หมด ดินใหม่ กุ้งเลยตาย ต้องดูหลายๆอย่างครับ
Merlyn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/03/14, [18:37:40] »

ผมว่าที่นี้ขอมูลไม่น้อยนะครับลองไปดูกระทู้ปักหมุดด้านบน ส่วนตัวเลียงมาซักพักก็ได้ขอมูลจากที่นี้เยอะมากครับขึ้นตู้ใหม่มา 2 เดือนได้ลูกมา 4 ชุดแล้ว แล้วตามข้างบนเลยครับลงตู้ใหม่อย่าพึ่งลงกุ้งครับ ทิ้งรันน้ำอย่างน้อย 1 เดือนให้ระบบทำงานก่อน ต้องชั่งใจครับว่าจะเน้นกุ้งหรือไม้น้ำหรือปลาเพราถ้าตู้กุ้งมีปลาลูกก็รอดยากครับ ใส่ปุ๋ย+co2 มากไม้งามแต่กุ้งเมาปุ๋ยก็ตายครับ. พูดจากประสพการณ์ที่เคยเลี้ยงไม้น้ำมาก่อนใส่มันหมดตู้เดียว 60 นิ้ว กุ้งค่อยๆหาย ปลาอิ่มไม้งาม 555.เลยตัดใจงอกตู้กุ้งโดยเฉพาะซะทีเดียว จบ

ปล.สงสัยได้งอกตู้กุ้งเพิ่มเร็วนี้ออกลูกดกจัด Aura Blue
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/03/14, [08:25:39] »

กุ้งแคระ คือกุ้งแคระคับ มะมีก้าม กุ้งเครแคระ มันคือกุ้งที่มีก้าม กุ้งเครฟิช(ลอบเตอร์น้ำจืด) แต่เป็นพันธ์เล็ก เลยเรียกเครแคระ เอิ้กๆ

เห็นปลูกหญ้าซาจิเลี้ยง ปลูกในดินไม้น้ำรึเปล่าครับ รึปุ๋ยมันยังคายออกมาไม่หมด ดินใหม่ กุ้งเลยตาย ต้องดูหลายๆอย่างครับ

ขอบคุณมากคับ เป็นข้อมูลที่ดีสำหรับมือใหม่คับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/03/14, [08:26:20] »

ผมว่าที่นี้ขอมูลไม่น้อยนะครับลองไปดูกระทู้ปักหมุดด้านบน ส่วนตัวเลียงมาซักพักก็ได้ขอมูลจากที่นี้เยอะมากครับขึ้นตู้ใหม่มา 2 เดือนได้ลูกมา 4 ชุดแล้ว แล้วตามข้างบนเลยครับลงตู้ใหม่อย่าพึ่งลงกุ้งครับ ทิ้งรันน้ำอย่างน้อย 1 เดือนให้ระบบทำงานก่อน ต้องชั่งใจครับว่าจะเน้นกุ้งหรือไม้น้ำหรือปลาเพราถ้าตู้กุ้งมีปลาลูกก็รอดยากครับ ใส่ปุ๋ย+co2 มากไม้งามแต่กุ้งเมาปุ๋ยก็ตายครับ. พูดจากประสพการณ์ที่เคยเลี้ยงไม้น้ำมาก่อนใส่มันหมดตู้เดียว 60 นิ้ว กุ้งค่อยๆหาย ปลาอิ่มไม้งาม 555.เลยตัดใจงอกตู้กุ้งโดยเฉพาะซะทีเดียว จบ

ปล.สงสัยได้งอกตู้กุ้งเพิ่มเร็วนี้ออกลูกดกจัด Aura Blue

ขอบตุณสำหรับคำแนะนำดีๆคับ
เดี๊ยวจะลองทำตามคำแนะนำนะคับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์