Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาแมลงเล็กๆ เต็มตุ้เลย  (อ่าน 1306 ครั้ง)
=-KENDO-= ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 12/03/14, [14:14:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

แมลงเล็กๆ อย่างกับเม็ดๆ อะไร ขาวๆ เล้กๆ ล่าสุดเห็นกุ้ง กิน อยุ่ๆ ๆ มาอีกที กุ้งโดนกินแล้ว มารุมกันเต็มเลย  คืออยากใส่ปลา
แต่จะใส่ปลาอะไรดี ที่ กินเจ้าพวกนี้ ในใจ คิดจะเอา ปลากริม ไม่ก็ หางนกยูง ลง แต่อยากทราบความเห็นจะเอาปลาอะไรลงดี
stone ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/03/14, [15:14:22] »

ผมมีเป็นช่วงๆ ถ่ายน้ำดูขี้กุ้งเศษอาหารช่วยได้ครับ
ปลาที่ลงผมลงซิวหนู คิดว่าปากเล็กสุดๆ เท่าที่ผมจะหาได้ละ
แต่เจ้าซิวหนูในตู้ผมมันกินอาหารยากหน่อยครับ คงเพราะมันเป็นปลากินอาหารกลางน้ำ
เม็ดที่ลอยที่ผิวน้ำไม่กิน ตกถึงพื้นแล้วก็แทบไม่กิน ต้องตอนกำลังจมเท่านั้น
อาหารเม็ดที่ว่าเม็ดเล็กแล้วพอมันอมน้ำ มันพอง พี่ก็ไม่กิน  [on_007]
xmilomilomilox ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/03/14, [15:40:52] »

ลงหางนกยูงเลยครับ เคยเจอปัญหานี้ ลงหางนกยูงหายเรียบ
Lekki Lekki*~ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/03/14, [19:37:53] »

แล้วตกลงมันคือแมลงอะไรคะ?? อยากเห็นง่ะ ฟังแล้วน่ากลัว
myboyvz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/03/14, [20:05:08] »

แมลงน้ำ ดุดกันเพลิน   [on_026]

เจอมันบุกเหมือนกัน แต่ลงปลาไม่ได้  กุ้งเยอะ  [on_065]
ดุดๆๆๆๆๆ
wanok007 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/03/14, [20:52:00] »

ตู้ผมก็โดนบุกมาตั้งแต่ตอนตั้งตู้แรกๆลงซิวกาแลคซี่ไปฝูงนึง 20กว่าตัว ตื่นเช้ามาหายเกลี้ยง มีแอบอยู่ตามดินบ้าง แต่พอบินขึ้นมาตามกระจก ก็โดนสอยร่วงหมด ตอนนี่หายหมดละ  ผมว่าตระกูลซิวกำลังดี ตัวเล็กไม่อันตรายกับกุ้งโต แต่ลูกกุ้งนี่ก็ไม่แน่ถ้าไม่มีที่หลบ ออกที่โล่งก็โดน ลงปลาก็ดีอย่างนะดูเพลินดี อาหารปลาตกถึงพื้นกุ้งก็กินได้ วินๆ ลูกกุ้งที่โตแล้วรอดก็มีเยอะ ผมว่าได้มากกว่าเสีย
=-KENDO-= ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/03/14, [13:22:57] »

ตู้ผมก็โดนบุกมาตั้งแต่ตอนตั้งตู้แรกๆลงซิวกาแลคซี่ไปฝูงนึง 20กว่าตัว ตื่นเช้ามาหายเกลี้ยง มีแอบอยู่ตามดินบ้าง แต่พอบินขึ้นมาตามกระจก ก็โดนสอยร่วงหมด ตอนนี่หายหมดละ  ผมว่าตระกูลซิวกำลังดี ตัวเล็กไม่อันตรายกับกุ้งโต แต่ลูกกุ้งนี่ก็ไม่แน่ถ้าไม่มีที่หลบ ออกที่โล่งก็โดน ลงปลาก็ดีอย่างนะดูเพลินดี อาหารปลาตกถึงพื้นกุ้งก็กินได้ วินๆ ลูกกุ้งที่โตแล้วรอดก็มีเยอะ ผมว่าได้มากกว่าเสีย

จะลองเลี้ยงตระกูลปลาซิวบ้างละทีนี้ ขอบคุณมากครับ ทุกคน แมลงน้ำ มันไม่น่ากลัวไรขนาดนั้นหรอกครับ เม็๋ดขาวๆ จิ๋วๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์