Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งตายโดยไม่ทราบสาเหตุครับ  (อ่าน 1392 ครั้ง)
Ducky_Akira ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/03/14, [14:39:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

รายละเอียดตู้นะครับ
ตู้16นิ้ว ปูด้วยกรวดรุกรัง(เป็นหินที่เคยใช้เลี้ยงเครฟิชมาก่อนแต่ล้างสะอาดแล้ว) กรองแขวน1ตัว กรองฟองน้ำ1ตัว
กุ้งเชอรี่30ตัว กุ้งซูชิ30ตัว โดยประมาณนะครับ
มีริกเซียติดตะแกรง1พุ่มครับ กรองเปิดตลอด24ชั่วโมง ไฟ6500k เปิดวันละประมาณ10-12ชั่วโมง
เลี้ยงในห้องนอน ตอนกลางคืนเปิดแอร์ประมาณ25-26องศา ตอนกลางวันน่าจะร้อนนิดหน่อนเพราะไม่มีพัดลม ไม่ได้ติดชิลเลอร์

ที่ตายส่วนใหญ่จะเป็นกุ้งเชอรี่ ตายวันละ1-2ตัว ไม่ก็วันเว้นวันจะตายที เริ่มเครียดแล้วครับ เพราะหาสาเหตุไม่เจอ
อาหารที่ให้เป็นอาหารเม็ดจม สลับกับกล้วยไข่

ไม่เคยเติมแบคทีเรีย ไม่เคยเติมเกลือ ส่วนพวกค่าPHหรืออุณหภูมิไม่เคยวัดครับ
ที่ไม่เคยคงเพราะชะล่าใจไป ตอนเลี้ยงซูชิอย่างเดียวไม่มีปัญหา พอลงเชอรี่ไดัสักพักก็เริ่มมาตายเนี่ยแหละครับ

ขอคำชี้แนะด้วยครับ  [on_024]
wanok007 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/03/14, [18:07:33] »

ตอบไม่ได้ ถ้าไม่เช็คค่าน้ำอะครับ ยังงัยผมว่าเช็คค่าน้ำดูก่อน ph no2 gh มันตายได้หลายสาเหตุมากเลย สันนิษฐานเบื้องต้นนะครับ กุ้งเยอะไปกรองยังไม่เซ็ตตัว ของเสียที่ออกมาจากกุ้ง หรือ อาหารที่ให้ กรองมันเอาไม่อยู่อ่ะครับ น้ำเสียกุ้งตาย อีกอย่างถ้าไม่ใสแบคเลย กรองจะเซ็ตตัวต้องรันน้ำซักเดือน มีเดียก็ต้องใช้ของดีหน่อย หรือไม่ก็พัมมิสบ้านๆก็ได้ แนะนำเบื้องต้นนะครับ ต้องวัดค่าน้ำอีกทีจึงจะทราบสาเหตุที่แท้จริง
JPS ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/03/14, [00:28:56] »

ตายหลังจากเพิ่มกุ้ง น่าจะเพราะของเสียเยอะไป ระบบกรองทำงานไม่ทันมั้งครับ เพราะเล่นเพิ่มจำนวนขึ้นมาเท่านึงเลย
ลองเพิ่มมีเดียในกรองแขวน หรือเปลี่ยนรุ่นที่ใหญ่ขึ้น หาแบคมาใส่
แล้วก็หาต้นไม้มาเพิ่มครับ จอกญี่ปุ่นก็ได้ ง่ายๆ ดี ริกเซียพุ่มเดียวดูด NO3 ไม่น่าจะทันครับ
Ducky_Akira ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/03/14, [14:56:43] »

ตอนนี้ไม่มีตายเพิ่มแล้วนะครับ

ผมลงเฟลมเพิ่ม1พุ่ม ถ่ายน้ำออกไปเล็กน้อย เติมเกลือเล็กน้อย
(ทำเหมือนตอนเลี้ยงเครฟิช เพราะเมื่อก่อนเลี้ยงรวมกันในตู้เดียวทำแบบนี้แล้วไม่เคยมีปัญหาเรื่องตาย)

ผมว่าเดี๋ยวคงต้องไปซื้อเครื่องวัดพวกค่าน้ำมาแล้วล่ะครับ คราวหน้าจะได้รู้สาเหตุที่แท้จริง  [on_012]
•“double2tenor”• ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/03/14, [22:24:25] »

ตู้พึ่งตั้งรึป่าวครับ ระบบยังไม่เซ็ต
Lekki Lekki*~ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 11/03/14, [20:46:37] »

จากคนประสบการณ์ อันน้อยนิด และ ตู้อันกระจิ๋วหลิว 8 นิ้ว เท่านั้น

เมื่อก่อนกุ้งร่วงทุกวันค่ะ

แต่หลังจากเพิ่มอ๊อกลงไป กุ้งก็ไม่เคยร่วงอีกเลย

น้ำไม่เคยวัดเลยค่ะ ติดแต่เทอโมมิเตอร์ กลางคืนอยู่ประมาณ 26 เช้ามาก็ 28 กลางวันก็ 30 ได้ค่ะ

อยู่สบายดีกันทุกตัวตั้งแต่เพิ่มอ๊อก (กุ้งที่เลี้ยงมีทั้ง สโนว์บอล ซูชิ และ ไฟเรท ค่ะ ^^)
stone ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/03/14, [15:17:19] »

กุ้งแคระไม่ปลื้มเกลือ(ทุกพันธุ์ป่าวไม่แน่ใจ แต่เชอร์รี่ไม่ปลื้มแน่)ครับ ถ่ายน้ำหน่อยก็ดีนะครับ ถือโอกาสดูดขี้กุ้งไปในตัว

ผมใช้ลอยสาหร่ายพุงชะโดน พอเยอก็ตักออก สาหร่ายมันโตเร็วผมเลยคิดไปเองว่ามันน่าจะช่วยดูสารต่างๆ ไปใช้เยอะ
ช่วยลดสภาพน้ำห่วยๆ ลงได้บ้าง  hide2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/03/14, [15:19:31] โดย stone »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์