Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปั๊ม อันนี้มันใช้ได้มั้ยคะ??? แล้วต้องเปิดแรงประมาณไหนถึงจะพอ?  (อ่าน 1458 ครั้ง)
Lekki Lekki*~ ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 05/03/14, [21:40:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้นาโน 8 นิ้วค่ะ

ลงกุ้งมา อาทิตย์นึงแล้ว กุ้งร่วงวันละ ตัว สอง ตัว  [on_007]

วันนี้อ่านๆเจอคนนึงพูดเรื่อง อ๊อกซิเจน เลยไปคว้า อ๊อกซิเจนผง ที่มีอยู่มาใส่ตามปริมาณที่ระบุไว้ข้างกระปุก

-----------

หลังจากนั้นก็ไป search กับอากู๋ เจอหลายคนบอกว่า อ๊อกผงมันแอบอันตราย
ก็เลยไปรื้อตู้ เจอเจ้า air pump อันนี้ค่ะ

มันเป็นอ๊อกซิเจนได้ใช่มั้ยคะ? ลองต่อๆดูแล้ว แต่มันมีตั้ง 4 หัว นี่หมายถึง นู๋งอกได้อีก 3 ตู้ใช่มิ?

แล้วนู๋ควรจะเปิดความแรงอ๊อกประมาณไหนดีคะ????

wanok007 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/03/14, [18:36:35] »

มันเป็นปั๊มออกซิเจนครับ เป็นปั๊มขนาดใหญ่เลยล่ะเมื่อเทียบกับตู้ เปิดเบาๆก็พอครับ ที่มี 4 หัวจะงอกซัก 10 ตู้ก็ได้ครับ มันแยกได้อีก

ส่วนเรื่องกุ้งร่วงถ้าเลี้ยงไม่เยอะ ผมว่าไม่เกี่ยวกับออกซิเจนนะ
myboyvz ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/03/14, [19:24:16] »

น้ำมีคลอรีน
น้ำไม่สะอาด
ค่าน้ำไม่พอดี
มียาในต้นไม้
ก่อนลงกุ้งไม่ได้ปรับน้ำ
น้ำร้อน
มีสิ่งแปลกปลอม พวกสเปร์สารพิษลง

เอาง่ายๆ  ต้นไม้ในตู้เอาไปแช่น้ำทั้งหมด แช่คืน  เปลี่ยนน้ำคืน ทำสักสองสามคืน
แล้วเปลี่ยนน้ำในตู้หมดเลย  หาน้ำกรอง 5 ขั้นตอน   
ถ้ามีตังก็ใช้น้ำ RO จะดีมาก ชัวว่าน้ำสะอาดแน่นอน
หาตู้ที่ใหม่ๆหน่อย หรือที่มันเปลี่ยนไส้ตามกำหนด  ไม่ก็น้ำ 7-11   cool fresh ถังเขียว  38 บาทมั้ง
แล้วไปซื้อน้ำยา shirakura ca+  ขวดละ 500 กว่า

ตอนของผมตายยกครัว แต่ของผม redbee ผมก็เปลี่ยนน้ำหมดตู้เช่นกัน นั่งไล่หาสาเหตุ  รับรองหมด
Ancient ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/03/14, [00:05:59] »

ปั้มออกผมว่ามันตัวใหญ่เกินไปอ่่าครับ ถ้าไม่กลัวเปลืองไฟก็ใช้วาล์วปรับให้เบาลงได้ครับ

ปล.ปั้มออกตัวเล็กราคามันไม่กี่ตังเองครับประมาณ 50 บาทก็ซื้อได้
Lekki Lekki*~ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 11/03/14, [20:42:23] »

จะมาอัพเดทค่าาาา

หลังจากผ่านมาหลายวัน

ตั้งแต่ต่ออ๊อกเข้าไป กุ้งก็ไม่มีร่วงให้เห็นอีกเลยยยยยย [on_026] [on_026] [on_026] [on_026] [on_026]

มิหนำซ้ำ ลูกกุ้งยังออกมาให้ได้เชยชม lau01

ว่าแล้วก็เตรียมลงกุ้งเพิ่มค่าาาาา [เย้ะ]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์