c1ub.net ย้ายไปบ้านใหม่แล้วนะครับ สมาชิกเก่าสามารถใช้ username และ password เก่าล็อกอินได้เลย << คลิ๊กที่นี่เพื่อไปบ้านใหม่ >>
Aqua.c1ub.net
*
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน

ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
สำหรับวันที่เน็ตแย่ๆ เราขอแนะนำ C1ub Lite Version (มีรูปกับอีโม)หรือ C1ub WAP Version (ไม่มีทั้งอีโมและรูป มีแต่ตัวหนังสือ)
  Wed 29/Mar/2017
Loading
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว :: โคมไฟอ่านหนังสือ + หลอดPhilips LED ใช้เลี้ยงวาบิหญ้ากระดาษ By( っ '๐')づROMMY  (อ่าน 18361 ครั้ง)
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
ROMMY ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)
Aquascaper Club Of Thailand - ACT

« เมื่อ: 26/02/14, [19:31:05] »

วันนี้ว่างๆ ... เลยอยากทดลองหลอดLEDของPhilips ที่สามารถใส่กับโคมอ่านหนังสือธรรมดาๆ เพื่อเลี้ยงวาบิ (wabi kusa)ครับ
กระทู้นี้ไม่มีอะไรมาก นอกจากรูปเเละการรีวิวทั้งโคม , หลอด ,หญ้ากระดาษที่ทำเป็นวาบิจากร้านคุณ bee_peaknamkang (ขออนุญาตเเล้วนะครับ) ...

เริ่มกันด้วยหน้าตาโคมที่เราจะใช้ก่อนครับ ...เป็นโคมไฟอ่านหนังสือธรรมดา เเต่ตรงกลางฐานมันเว้าไว้ ซึ่งผมเลือกเเบบนี้เพราะได้ไอเดียจากโคมไฟที่ขายคู่กับวาบิของพี่เล็กOBARON ตัวนั้นเป็นโคมสีดำ LED  ดูดีมีชาติตระกูลมากๆครับ เเละผมได้PMไปถามราคาโคมของพี่เล็ก จากร้านเสี่ยตูน ซึ่ง ได้คำตอบจากเสี่ยตูนว่า...ของหมดเเว้วว งั้นมาหาโคมทำเลียนเเบบก็ได้โด่วววว 5555555 ....

ทีนี้มาดูหน้าตาเจ้าหลอดLEDของphilipsกันเต๊อะ!!! ตามสเปคจะระบุไว้ว่า เป็นLED bulb 10watt / cool daylight 6500K / 806lumen /อายุการใช้งาน15,000ชม. / ไม่มีรังสี UV ไม่มีรังสี IR / NO Hg /เเละที่สำคัญ ดิมไม่ได้นะครับ (Not dimmable)
จากสเปคที่เคลมไว้ ผมว่าค่อนข้างโอเคเลยครับ ... โอเคไปหมดเเหละครับ มีอย่างเดียวที่ไม่โอเค คือราคาค่อนข้างสูงครับ
หวังว่าอนาคตจะถูกกว่านี้นะ จะได้หาซื้อมาใช้ในบ้านกันได้เยอะๆ เพราะอายุการใช้งานนานกว่าหลอดตะเกียบ เเละเเทบจะไม่ร้อนเลยครับ

ต่อไปเราก็เตรียมถ้วยเเก้วเล็กๆ ขนาดพอดีๆ 1 ใบ .... หาซื้อได้ทั่วไปครับ ผมจะเลือกขนาดถ้วยที่พอดีกับหลุมของโคมไฟนะ

ตามด้วยหญ้ากระดาษใบบกงามๆ ที่ทำเป็นวาบิมาให้พร้อมเลี้ยงเลยครับ จากร้านคุณbee_peaknamkang

จากนั้นก็จับใส่ถ้วยครับ เเล้วค่อยเอานํ้าเติมไปประมาณ1/2ของถ้วย

เสร็จสมบูรณ์ก็เปิดไฟทดลองเเสงดูครับ... บ๊ะ!!! ดูดีนิดนึง (มั้ง) ครับ

สำหรับการรีวิวเบื้องต้นก็จบเพียงเท่านี้นะครับ... เดี๋ยวเลี้ยงรอดไม่รอด งานนี้จะหมูหรือจ่า ค่อยมาอัพเดทกันครับ อิอิ
ขอบคุณสำหรับท่านที่อ่านจนจบนะครับ คอมเม้นท์ติชม ได้ตามสบายครับ  เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/02/14, [20:49:09] โดย ROMMY »
Like (+0) Bullshit! (-0)

offline~
Tags: ไม้น้ำ 
หละอ่อนดอย ออฟไลน์
Club Brother
หละอ่อนดอย เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน หละอ่อนดอย เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
CAC Chiang Mai

« ตอบ #1 เมื่อ: 27/02/14, [11:51:18] »

อ้าวผมนึกว่าใช้เลี้ยงแล้วเห็นผลแล้วเอามารีวิวแล้วตกลงจะเลี้ยงแล้วโตได้ไหมเนี้ย

ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
ROMMY เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)ROMMY เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน (You can't modify karma yet.)
Aquascaper Club Of Thailand - ACT

« ตอบ #2 เมื่อ: 28/02/14, [09:14:55] »

อ้าวผมนึกว่าใช้เลี้ยงแล้วเห็นผลแล้วเอามารีวิวแล้วตกลงจะเลี้ยงแล้วโตได้ไหมเนี้ย

ผมว่ารอดนะครับ เท่าที่ดูตอนนี้ก็ปกติดี เเค่ต้องระวังอย่าให้นํ้าในถ้วยเเห้ง  วะฮ่ะๆๆๆ
เเล้วค่อยมาอัพเดทครัชชชชชช :)

offline~
narongsakud ออฟไลน์
Club Veteran
narongsakud เลเวล 99 ระดับเทพ แสงออกตีน narongsakud เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
หลงรักไม้น้ำแบบไม่รู้ตัว

« ตอบ #3 เมื่อ: 28/02/14, [15:07:25] »

ถ่ายภาพสวยมากครับ  มารอลุ้นผลด้วยคนครับ  เชื่อป๋าสิ
Melon_Mo ออฟไลน์
Club Follower
Melon_Mo เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Melon_Mo เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
Mo Panduro

« ตอบ #4 เมื่อ: 14/07/14, [00:11:46] »

ตกลงเลี้ยงแล้วเป็นไงมั่งครับ

I have a dream!! (Martin Luther King Jr.)
dub6x ออฟไลน์
dub6x เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง dub6x เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #5 เมื่อ: 14/07/14, [21:49:36] »

ขอทราบราคาหลอดไฟด้วยครับ  เอ๊ะ!!!
K.Iverson ออฟไลน์
Club Follower
K.Iverson เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง K.Iverson เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
โปรดให้ความเมตตาเพื่อนร่วมโลก

« ตอบ #6 เมื่อ: 30/07/14, [16:03:13] »

ขอทราบราคาหลอดไฟด้วยครับ  เอ๊ะ!!!
หลอดไฟแบบนี้ผมซื้อประมาณแปดเดือนที่แล้วหกร้อยกว่าบาทครับ  ทำเค้าทัมมัย
Like (+1) Bullshit! (-0)
Philic ออฟไลน์
Club Member
Philic เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Philic เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
สบายๆ คุยง่าย ไม่เรื่องมาก

« ตอบ #7 เมื่อ: 30/07/14, [17:10:49] »

ที่ โฮมโปร แบบนี้แต่ 9w=70w ราคา 259 ครับ ส่วนตัวนี้เลย 300+

LINE ID : grieffy    tel. 0898330263
jeff_arty ออฟไลน์
Club Member
jeff_arty เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง jeff_arty เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #8 เมื่อ: 17/09/14, [21:13:56] »

จะบอกว่าผมก็ซื้อมาเหมือนกันใส่ตู้7นิ้วอยู่รอลุ้นว่าจะรอดใหม๊

มือใหม่หัดเลี้ยงครับ
คุณพ่อน้องแพท ออฟไลน์
คุณพ่อน้องแพท เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง คุณพ่อน้องแพท เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)
อ้วน-ดำ-หื่น และ จน

« ตอบ #9 เมื่อ: 02/11/14, [18:47:23] »

แวะมาดูครับ

ว่าจะตามแหละนะ แต่เดี๋ยวนะ ต้องไปหาโคมลักษณะนี้ก่อน

....โลกนี้มีคน2 แบบ 1 ทำดีแล้วโดนด่า 2. ไม่ทำห่าแล้วมาด่าคน.....
nunui ออฟไลน์
Club Member
nunui เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง nunui เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #10 เมื่อ: 26/12/14, [04:40:44] »

วะฮ่ะๆๆๆ ก๊ากกก สวย น่าสนใจดีนะค่ะ

Heaven27 ออฟไลน์
Club Member
Heaven27 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง Heaven27 เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #11 เมื่อ: 07/01/15, [08:08:35] »

น่าสนใจมากครับ ก๊ากกก

golf.9.golf ออฟไลน์
Club Member
golf.9.golf เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง golf.9.golf เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #12 เมื่อ: 04/06/15, [21:44:48] »

ตอนนี้เป็นไงบ้างครับ
fahlovepu ออฟไลน์
Club Member
fahlovepu เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง fahlovepu เป็นแค่ตัวประกอบต๊อกต๋อย ไร้ชื่อเสียง (You can't modify karma yet.)

« ตอบ #13 เมื่อ: 20/09/16, [14:56:07] »

รีวิวหน่อยจ้า รอดไม่รอด  ซวยแล้วกู!
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์