Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งม้าลายผสมเดสได้ไหมครับ  (อ่าน 1398 ครั้ง)
traivith ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 16/02/14, [21:23:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตามหัวข้อเลยครับ มันผสมกันได้ไหมครับ เพราะอะไร [on_018] [on_065]
CFnatthachai ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/02/14, [23:26:23] »

น่าจะได้ครับ ไม่เคยลอง แต่เห็นว่ามีคนเคยทำได้นะ [on_066]
TOMLOCK8 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/02/14, [17:46:48] »

เป็นสาย C ด้วยกันนะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าจะผสมกันได้ไหม

ถ้าได้คงเป็นพันธ์ ม้าืทรัคเตอร์ หรือ เดสทัคลาย^^

้hahaha
SPM ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/02/14, [19:37:58] »

ผมว่าไม่น่าได้นะครับ ถ้าได้ก็ยากมากกกกกกกกกกกกกกกกกกก เพราะ มันไม่มีความใกล้เคียงกันเลย ถิ่นกำเนิดก็ต่างกัน ม้าลาย+ม้าลายก็ไม่ง่ายแล้วนะครับผมว่า
yazoo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/02/14, [03:00:12] »

ผมว่า พอได้ เเต่ ต้องอาศัย วิวัฒนาการ อย่างยาวนาน ถ้าผสมได้ลูก ก็คงเป็นหมัน ไม่สามารถให้ลูกต่อได้  [on_065]
สัตว์ที่อยู่ในระดับ Genus เดียวกัน เช่น สิงโต เเละ เสือ (Genus:   Panthera เหมือนกัลล์)อาจจะ สามารถ ผสมพันธุ์ ให้ลูกได้ เเต่ลูกทั้งหมด เป็นหมัน  [on_008]
เช่น ไลเกอร์ , ม้า+ลา = ล่อ เป็นต้น  [on_018]

Genus:   Cherax
Species:   C. destructor
Species:   C. peknyi

ลองอ่าน http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B2%E0%B8%99

มนุษย์เราไม่ว่าจะเป็น คนขาว คนดำ คนอินเดีย คนจีน
ผสมกันได้ ลูกที่ออกมาสามารถสืบพันธุ์ต่อไปได้เพราะ เป็น อยู่ในระดับ Species เดียวกัน คือ Homo sapiens (Genus:   Homo) สปีชีส์ หมายถึง กลุ่มสิ่งมีชีวิตที่เราเห็นว่ามีความคล้ายคลึงกันมาก   asspain

มนุษย์ปัจจุบัน จัดอยู่ในระดับ Genus Homo ส่วนมนุษย์ก่อนประวัติศาสตร์ ก็เป็นพวก Homo เหมือนกัน วิวัฒนาการ อันยาวนานพาไป จนเป็น โฮโมซาเปี่ยน เเบบทุกวันนี้ (ขนาดสมอง การยืนสองขา หลังตรง คือลักษณะเด่นของมนุษย์ยุคปัจจุบัน)
อนึ่ง หลักการของ ดาวิน ที่ว่า สิ่งมีชีวิต มีวิวัฒนาการ อาจจะขัดกับหลักศาสนาบางศาสนา ก็ขออภัย ณ ที่นี้

เราไม่เหมือน ลิงชิมมแปนซี  เพราะ ชิม อยู่ใน Genus ที่เรียกว่า Pan
กอลิล่า ก็ อยู่ใน Genus Gorilla

เรา กะ กอลิล่า ก็ เหมือนกุ้ง สาย P เเละ สาย C โจ๊ะกันไม่มีทางได้ลูกเป็นเเน่เเท้
หมดสิทธิ์ข้ามสายพันธุ์  [เอ๊ะ!!!] คงไม่มีใครลอง มั้ง เหอะๆๆๆๆๆ

กลับมาที่ กุ้งม้าลาย เเละ เดส
ก็คงประมาณเสือกับสิงโต ถ้าผสมได้ ลูกที่ได้ ก็ ไม่น่าจะ สืบพันธุ์ต่อได้  n032

ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #5 เมื่อ: 20/02/14, [08:44:32] »

ยังไม่เคยมีรายงานว่าสามารถทำได้ครับ ถึงแม้ว่าจะป็นสาย Cherax เหมือนกัน แต่ก็ค่อนข้างมีความแตกต่างกันมาก

พอสมควรครับ
prawichaya ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 23/06/14, [22:40:10] »

ยังไม่เคยเห็นมีใครทำนะแต่ผมว่า ไม่ได้  [freddie]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์