Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบที่4#"From the PEAK become a Legend"By( っ '๐')づROMMY:อัพเดท20apr2014ครับ P.2ล่าง  (อ่าน 9878 ครั้ง)
therd.ar15 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #30 เมื่อ: 13/02/14, [15:52:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวยมากครับ
ขอ pm แหล่งหินด้วยครับ  gossip
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #31 เมื่อ: 14/02/14, [13:16:29] »

อัพเดทต่อเนื่องครับ > ลงทราย ADA la Plata SAND ... ครับ ทรายตัวนี้ลุงAmanoเคยพูดว่า สีของla plataทำให้ช่วยสะท้อน เเสงไฟ เเล้วตู้จะสว่างขึ้น รวมทั้งทำให้เกิดจุดสว่าง ของทางนํ้า ที่ตัดกันสีของพรรณไม้ครับ อิอิ

สำหรับHardscapeหลักๆ คิดว่าพอใจเเละลงตัวเเล้ว(ในมุมมองของผม) เหลือการเลือกเเละวางเเผนต้นไม้อย่างรอบคอบ
เเละจะได้เติมนํ้ารันกรองเเละฟอร์มต้นไม้ให้ทัน IAPLC2014 ครับ  [on_055]  เเละพอต้นไม้โตเต็มฟอร์ม ก็จะมาทะยอยเก็บรายละเอียดของเศษหินเล็กๆ ทั่วตู้ เพื่อความละเอียดของผลงานครับ ... พี่ๆท่านใดมีคำเเนะนำ ติชม โดยเฉพาะเรื่องไอเดียต้นไม้.. รบกวนชี้เเนะด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/02/14, [13:24:36] โดย ROMMY »
psychosis_kill ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #32 เมื่อ: 15/02/14, [14:35:04] »

อัพเดทต่อเนื่องครับ > ลงทราย ADA la Plata SAND ... ครับ ทรายตัวนี้ลุงAmanoเคยพูดว่า สีของla plataทำให้ช่วยสะท้อน เเสงไฟ เเล้วตู้จะสว่างขึ้น รวมทั้งทำให้เกิดจุดสว่าง ของทางนํ้า ที่ตัดกันสีของพรรณไม้ครับ อิอิ

สำหรับHardscapeหลักๆ คิดว่าพอใจเเละลงตัวเเล้ว(ในมุมมองของผม) เหลือการเลือกเเละวางเเผนต้นไม้อย่างรอบคอบ
เเละจะได้เติมนํ้ารันกรองเเละฟอร์มต้นไม้ให้ทัน IAPLC2014 ครับ  [on_055]  เเละพอต้นไม้โตเต็มฟอร์ม ก็จะมาทะยอยเก็บรายละเอียดของเศษหินเล็กๆ ทั่วตู้ เพื่อความละเอียดของผลงานครับ ... พี่ๆท่านใดมีคำเเนะนำ ติชม โดยเฉพาะเรื่องไอเดียต้นไม้.. รบกวนชี้เเนะด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ

อยากดูภาพสี [on_009]
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #33 เมื่อ: 15/02/14, [15:12:06] »

อีกสามเดือน ลุย!!!
Club Leader
« ตอบ #34 เมื่อ: 16/02/14, [12:00:58] »

อัพเดทกันต่อครับผม

ริคาเดีย 2ตะเเกรงเเละ มินิเพิล 1ตะเเกรง จากร้านเสี่ยตูนAqu@mindครับ

ถังสเปรย์เตรียมไว้สเปรย์นํ้าบนหินให้ชุ่มๆ

เตรียมเขียงเเละมีดไว้สับๆครับ

ตู้ก่อนสเปรย์นํ้า

เอาริคาเดียมาวางบนเขียงเตรียมสับ

สเปรย์นํ้าลงบนหินเเบบชุ่มๆ

มินิเพิลเตรียมสับ

มินิเพิลสับเเล้ว เละๆดีครับ

ทาลงบนหินให้ทั่วๆ โดยริคาเดียจะทายอดเเละหน้าหิน ส่วนมินิเพิลจะทาเเต่ยอดหินเท่านั้นครับ

สเปรย์นํ้าซํ้าๆ เเละเอาเเร๊บห่อตู้ไว้ รักษาความชื้นครับ

รอมอสมินิเพิลเเละริคาเดียโตอีกนิด ก็จะเอาขนนกus & วีปปิ้งมอส & มอสดาวนอก  มาทาเพิ่มครับ ... ช่วงนี้ก็เลี้ยงบกไปก่อน สเปรย์นํ้าทุกๆ 30-60นาที ตลอดวัน เเละเดี๋ยวจะเอาหวีดจิ๋วใบบกมาลงพื้นที่หน้าตู้ครับ ส่วนพรรณไม้อื่นๆ รอพี่เก่งเเละพี่ๆท่านอื่นๆเเนะนำ อีกทีครัชชชชชช (ผมว่าผมยังไม่รู้จักคุณสมบัติเเละลักษณะของพรรณไม้เเต่ละชนิดมากพอ เลยรอคำเเนะนำดีก่าาาาาครัชชช)

เเนะนำติชมได้ครัชชชช ขอบพระคุณค้าบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/02/14, [12:21:15] โดย ROMMY »
papabear_bkk ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #35 เมื่อ: 18/02/14, [13:30:53] »

อ่อ มินเพลเค้าสับแล้วทาอย่างนี้เองเหรอ พึงรู้นะเนี่ย
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #36 เมื่อ: 18/02/14, [16:31:06] »

รอชมผลงานครับ วิธีนี้ไม่เคยลองซะด้วย ช่วยนับวันให้ด้วยนะครับ. จบและเข้าฟรอม์กี่วันครับ ขอบคุณครับ
« ตอบ #37 เมื่อ: 19/02/14, [12:30:20] »

เปิดแอร์รึป่าว ห้องที่ใช้ตั้งตู้ร้อนไหมครับ เลี้ยงแบบบกไปก่อนแต่ถ้าร้อนก็อาจตายได้นะ ถ้าเย็นจะดีกว่าครับ
Club Leader
« ตอบ #38 เมื่อ: 19/02/14, [17:57:26] »

อ่อ มินเพลเค้าสับแล้วทาอย่างนี้เองเหรอ พึงรู้นะเนี่ย
^^ ฮ่าๆๆ พี่ตูนaqu@mindเเนะนำวิธีนี้มาครัชชช
รอชมผลงานครับ วิธีนี้ไม่เคยลองซะด้วย ช่วยนับวันให้ด้วยนะครับ. จบและเข้าฟรอม์กี่วันครับ ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับป๋า  เดี๋ยวจะนับวันให้นะครับ ตอนนี้มินิเพิลกับริคาเดียติดหินเเล้วครับ  เหลือโตอีกนิดก็จะเติมนํ้าครับ
คาดว่าเลี้ยงบก2-3weeksครับ

เปิดแอร์รึป่าว ห้องที่ใช้ตั้งตู้ร้อนไหมครับ เลี้ยงแบบบกไปก่อนแต่ถ้าร้อนก็อาจตายได้นะ ถ้าเย็นจะดีกว่าครับ
ปกติอุณหภูมิห้องประมาณ25-26ครับ ถ้าร้อนก็จะเปิดเเอร์ครัชช เเต่ถ้าตู้ที่มีนํ้าจะ23-24ครัชช
ครับผมจะเลี้ยงบกไปก่อน รอติดหินเเล้วค่อยเติมนํ้าครับบ ^^ พยายามให้ตู้เย็นที่สุด เเละรักษาความชื้นครับ
อ่อ ผมตอนนี้ไฟที่เอามาส่อง ใช้LEDครับ เพราะถ้าใช้PLกลัวความร้อนจะสูงไป  ้hahaha  ขอบคุณครับ
wsquare ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #39 เมื่อ: 20/02/14, [09:06:40] »

สวยแล๊ว.... [เจ๋ง] [เจ๋ง]  กำลังอินเลยใช่มั๊ยเนี๊ยะ  [เจ๋ง]
S@n Aqua ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #40 เมื่อ: 20/02/14, [09:40:29] »

[เจ๋ง]
รอติดตาม
ขยันแท้ มาทีเดียวสองตู้เลย
« ตอบ #41 เมื่อ: 20/02/14, [10:21:45] »

อ้างจาก: ROMMY
ปกติอุณหภูมิห้องประมาณ25-26ครับ ถ้าร้อนก็จะเปิดเเอร์ครัชช เเต่ถ้าตู้ที่มีนํ้าจะ23-24ครัชช
ครับผมจะเลี้ยงบกไปก่อน รอติดหินเเล้วค่อยเติมนํ้าครับบ ^^ พยายามให้ตู้เย็นที่สุด เเละรักษาความชื้นครับ
อ่อ ผมตอนนี้ไฟที่เอามาส่อง ใช้LEDครับ เพราะถ้าใช้PLกลัวความร้อนจะสูงไป  ้hahaha  ขอบคุณครับ

เยี่ยมเลยครับ รอชมตอนสวย [on_055]
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #42 เมื่อ: 20/02/14, [20:24:16] »

ไหนๆก็มาทางนี้แล้ว ไม่เลี้ยงไมพื้นไปพร้อมกันเลยล่ะ ตูนมันก็ทำนะ
Club Leader
« ตอบ #43 เมื่อ: 20/02/14, [23:40:53] »

สวยมากครับ
ขอ pm แหล่งหินด้วยครับ  gossip
ขอบคุณค้าบบบ ...  หินชั้นธรรมดาครับ มีขายทั่วๆไป ถ้าหินชุดนี้ที่ผมซื้อมาก็จากร้านขายหิน ที่สวนฯ ตรงข้ามพิพิธฯเด็กครับ (ใกล้กับเซเว่นเลยครับเเละติดกับร้านก๋วยเตี๋ยวครับ)

อีกสามเดือน ลุย!!!
ว๊ากกก ลุยครัช 5555... ผมเเอบเห็นตู้พี่วงษ์ในเฟสมาเเล๊นน ... ใบใหญ่ที่จัดหินสามกลุ่ม อันนั้น บอกตรงๆว่า ขอซูฮกให้สำหรับความเหนือชั้นครับพี่ .... โครตเทพพพพพ !!!!!!!!

สวยแล๊ว.... [เจ๋ง] [เจ๋ง]  กำลังอินเลยใช่มั๊ยเนี๊ยะ  [เจ๋ง]
5555 ขอบคุณค้าบบบ ลุยๆสู้ต่อครัชช ..ปล.ผมไปดูตู้พี่บ่อยๆนะครับ ใบที่อัพเดทล่าสุดของพี่ บ่องตงครับ สวดยอด  [เจ๋ง]

[เจ๋ง]
รอติดตาม
ขยันแท้ มาทีเดียวสองตู้เลย
อิอิ อีกตู้ตัดเเทบไม่ไหวละครับ ต้นไม้โตไวมาก(เริ่มมีปัญหากับการคุมการโตของต้นไม้ไม่ให้หลุดฟอร์มครับ)
จริงๆ มีอีกตู้นึงครับ เตรียมทำเเล๊นนนน ..... กำลังสรุปlayout เเละตามหา hardscape โดนๆครับ อิอิ  ขอบคุณค้าบบ

เยี่ยมเลยครับ รอชมตอนสวย [on_055]

ค้าบบ ตอนนี้ติดเครื่องทำหมอกละครัชชช ^^

ไหนๆก็มาทางนี้แล้ว ไม่เลี้ยงไมพื้นไปพร้อมกันเลยล่ะ ตูนมันก็ทำนะ

เรียบร้อยครับพี่ ลงเพิลกลาสจากตู้เก็บต้นไม้ ที่ตัดจนฟอร์มใบเล็กฝุดๆ เอามาใส่ไว้หน้าตู้ครับ เเละระยะกลางตู้จะใช้หวีดจิ๋วใบบก เดี๋ยวรอสั่งจากร้านพี่เอก Asquare ให้เอามาส่งให้กระผม อิอิ เเละก็จะลงเเฮร์กลาสมินิ มุมหลังตู้ทั้งสองฝั่งครับ ส่วนต้นอื่นๆยังคิดไม่ออกครัชชช // ถ้าพี่วงษ์มีคำเเนะนำ เพิ่มเติม รบกวนเเนะนำติ ได้เต็มที่เลยนะครับ ^^ ผมจะได้พัฒนาตามรอยพี่ๆ อิอิ
Club Leader
« ตอบ #44 เมื่อ: 20/02/14, [23:41:14] »

อัพเดทกันต่อครับ 20FEB2014
-เอาวิปปิ้งมอส มาสับๆเเละทาเพิ่มบริเวณหินหลัก เหนือทางนํ้า :: ขอบคุณพี่ตูนสำหรับวิปปิ้งมอสนะครัชช
-ติดตั้งเครื่องทำหมอก
-เอาไฟPL55watt ที่มาส่องชั่วคราวออก เเละใช้ odyssea ที่ซื้อใหม่จากAqu@mindมาติดเเทนPL
-เอาเพิลกลาสที่ตัดจากตู้เก็บต้นไม้ (ตัดเเต่งมาเเล้ว10ครั้งup) เอามาตัดเเบ่งเป็นลูกเต๋าเล็กๆ เเละปักบริเวณหน้าตู้
-เปลี่ยนเเร็บคลุมตู้ :: ขอบคุณเเร็บผืนใหญ่ๆ จากพี่ตูนaqu@mindครับ
ฟ้องกันด้วยภาพเลยนะครับ ไม่ต้องบรรยายอิอิ ปล.ตู้ดูเลอะๆ ตู้ใหม่นะครัชชช!! เเต่รอยนิ้วมือเพียบ5555 ไว้เติมนํ้าค่อยเช็ดระจกทีเดียวครับ ออิอิอิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/02/14, [08:47:43] โดย ROMMY »
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #45 เมื่อ: 21/02/14, [14:41:15] »

รอรายงานผลครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
RK` ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #46 เมื่อ: 21/02/14, [15:21:58] »

วิธีการเจ๋งได้อีก  [เจ๋ง]
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #47 เมื่อ: 23/02/14, [01:07:56] »

เห็นเด็กคนนี้แล้วนึกถึงตัวเองสมัยก่อน
แบ่งปันแบบนี้แหละดีแล้วอย่าไปกั๊ก
สู้ๆ [on_066]
Club Leader
« ตอบ #48 เมื่อ: 23/02/14, [08:46:54] »

รอรายงานผลครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ขอบคุณครับพี่BB อิอิ  [on_055]

วิธีการเจ๋งได้อีก  [เจ๋ง]
เครดิตพี่ตูนเลยครัชชช !~~ 5555 .... รอชมตู้พี่นะครับ เเอบไปซุ่มทำตู้เเน่ๆเลยยยย  ้hahaha

เห็นเด็กคนนี้แล้วนึกถึงตัวเองสมัยก่อน
แบ่งปันแบบนี้แหละดีแล้วอย่าไปกั๊ก

555 ขอบคุณครับพี่ตูน .... เเบ่งหมดครับ ไม่กั๊ก(ไม่มีอะไรจะกั๊ก 555555 ) ... ความรู้เเละประสบการณ์เท่าหางอึ่ง
เน้นมั่วเป็นหลักครัชชช  ้hahaha
Club Leader
« ตอบ #49 เมื่อ: 23/02/14, [08:59:00] »

UPDATE 23FEB2014

:: เพิ่มเฟรมมอสลงไปตามโคนหิน เเละเพิ่มวิปปิ้งมอส ลงไปบนยอดหินรอบๆทางนํ้าครับ .... รอมอสโตเเละเกาะหินครับ
# ขอบคุณวิปปิ้งมอส จากร้านพี่ตูน Aqu@mind ด้วยนะครัชชช ^.........^

:: ลงหวีดจิ๋วใบบก( กลาง-หลังตู้ ) 6pot จากร้านพี่เอก Asquare ครัชช

:: ย้ายตัวทำหมอกจากที่ใส่ในเเก้ว(นํ้ากระเด็นจนเเก้วเเห้งหมด) เลยวางบนทรายเเละเติมนํ้าในตู้ให้สูงประมาณ4นิ้วครับ
# ขอบคุณคำเเนะนำเรื่องเครื่องทำหมอกจากพี่ตูนเเละพี่อ้นนะครับ ^^

หวีดจิ๋วใบบกจากร้านพี่เอกAsquare ตั้งเเต่เลี้ยงมาผมเคยซื้อมาหลายสิบpot คุณภาพดีมากๆครับ ... เเพ็คอย่างดี อิอิ

เปิดกล่องออกมาก็เจอหวีดจิ๋วห่อทิชชู่เป็นก้อนๆเเบบนี้ครับ ผมจับสเปรย์นํ้าก่อนเลย

พอเเกะทิชชู่ออกก็จะเป็นเเบบนี้ครับ (หวีดจิ๋วที่เกาะบนใยหิน) ..

ผมจะเอาใยหินออกให้หมด เเละฉีกเเบ่งเเล้วนำไปวางครับ ส่วนเศษๆก็จะปักเเบบดำนาทีละต้น

เอาหวีดจิ๋วไปวางๆ ไว้ เดี๋ยวรากก็เดินเองครับ ... จะดึงเป็นก้อนเล็กๆ เเละวางในเต็มบริเวณ ...หลังจากวางเสร็จก็จะ สเปรย์นํ้าไม่ให้เเห้งครับ(ช่วงทำตู้ ต้องปิดเครื่องทำหมอก)

เเละเอาเเร็บห่อตู้ & เปิดเครื่องทำหมอก ... ภาพนี้เปิดเครื่องทำหมอกประมาณ15วินาทีครับ ได้หมอกเพียบ ^^

ไว้ต้นไม้โตเเล้วค่อยมาอัพเดทครับ ...... ช่วงนี้ก็เตรียมทำตู้ใหม่อีกใบครัชชชช
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #50 เมื่อ: 23/02/14, [13:04:59] »

ขออนุญาติหยาบครับ "ถุย" ้hahaha ผมไม่เคยเห็นคุณแบ่งผมเลยครับเสี่ยตูน  [on_026]
Club Leader
« ตอบ #51 เมื่อ: 23/02/14, [13:06:01] »

ขออนุญาติหยาบครับ "ถุย" ้hahaha ผมไม่เคยเห็นคุณแบ่งผมเลยครับเสี่ยตูน  [on_026]

้hahaha       ้hahaha        ้hahaha     
tuckung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #52 เมื่อ: 02/04/14, [15:21:30] »

ความเพียรพยายามสูงสุดๆ เลยครับ นับถือๆ
Club Leader
« ตอบ #53 เมื่อ: 06/04/14, [12:44:14] »

อัพภาพไกลๆซักนิด เเถมตะไคร่เพียบครับ555555 ไว้หวีดจิ๋วเต็ม ค่อยเคลียร์ตะไคร่บนหิน อิอิ
Club Leader
« ตอบ #54 เมื่อ: 20/04/14, [22:00:29] »

ใบที่4#"From the PEAK become a Legend"By( っ '๐')づROMMY:อัพเดท20apr2014ครับ P.2ล่าง

... หวีดจิ๋วหลังตู้เลื้อยเต็ม ค่อนข้างหนาเลยตัดไป2รอบครับ
ส่วนหวีดจิ๋วด้านข้าง ค่อยๆเลื้อย เเต่บางจุดก็หลุดลอยบ่อยๆ ต้องคอบปักครับ
เพิลกลาสหน้าตู้เลื้อยเกือบเต็ม ตัดเเต่งไปสามรอบครับ

ผลการเลี้ยงเเบบเเห้ง ตอนเเรกพบว่าในระยะเวลา2weeks มอสติดหินดีมาก พอเติมนํ้าไม่มีหลุด
เเต่ผมพลาดตรง วันที่เติมนํ้า ด้วยความกลัวตะไคร่เลยลงยามาโตะไป20ตัว กับไฟร์เรดฝูงนึง
สองวัน ยามาโตะเอามอสออกให้หมดเลยครับ  [on_051] เลยจับยามาโตะออก เเละเอาเศษมอสออก
ไว้ไม้พื้นเต็ม ค่อยเอามอสมาใส่บนหินใหม่ครับ ^^

bomper ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #55 เมื่อ: 21/04/14, [01:17:22] »

สวยครับ
Ozone ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #56 เมื่อ: 21/04/14, [23:15:15] »

ยกนิ้วให้เลยคราบ!!! จัดแต่หละตู้สวยๆทั้งนั้น!!!  ชอบคราบ!!!  [เจ๋ง]  รอติดตามเลย!!!
Club Leader
« ตอบ #57 เมื่อ: 22/04/14, [20:26:31] »

สวยครับ
ขอบคุณครับ ติ&เเนะนำได้นะครับ ...เดี่ยวก่อนถ่ายรูปจริงผมจะดูดหน้าทรายเก่าทิ้งเเล้วเติมทรายใหม่
& ตอนนี้ตะไคร่ขนดำ บนหิน เพียบเลยครับ  [on_051]

ยกนิ้วให้เลยคราบ!!! จัดแต่หละตู้สวยๆทั้งนั้น!!!  ชอบคราบ!!!  [เจ๋ง]  รอติดตามเลย!!!
ขอบคุณครับ รอชมครับๆ
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์