Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบที่4#"From the PEAK become a Legend"By( っ '๐')づROMMY:อัพเดท20apr2014ครับ P.2ล่าง  (อ่าน 9880 ครั้ง)
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« เมื่อ: 05/02/14, [22:05:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ใบที่4#"From the PEAK become a Legend"By( っ '๐')づROMMY:อัพเดท20apr2014ครับ P.2ล่าง

อัพเดท 23FEB2014 ชมภาพทั้งหมดได้ที่ P.2

HARDSCAPEเสร็จสมบูรณ์(เหลือเก็บรายละเอียดหินเล็กๆ ตอนต้นไม้โตเต็มฟอร์มครับ)

:: 5FEB2014
ตู้ไม้นํ้าใบที่ 4 ในชีวิต  (ใบที่2ของปีนี้) ... project ระยะยาว จะใช้เวลาวางHardscape ประมาณ 1-2 เดือน (กพ-มีค) เเล้วค่อยเติมนํ้า หรือถ้าพอใจเเล้วก็จะเติมนํ้าเลยครับ 555555 ..... จากlayoutที่ได้วาดไว้มากมาย ก็เลือกมาสักอันนึงที่อยากจะจัดสุดๆ คือเเนว landscape ครับ งานนี้เตรียมหินไว้เรียบร้อย 44KG คาดว่าต้องทุบเเละใช้จริงประมาณ 20-30KG ส่วนที่เหลือก็คัดทิ้งครับ อิอิ ... ขอจองพื้นที่เลยละกันนะครับ ... ขอบคุณสำหรับการติดตามครับ / เเนะนำได้เต็มที่นะครับเพื่อการพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้นครับ  (LAYOUTนี้คิดเเละวาดมาประมาณ2เดือนครับ)

เริ่มกันด้วยขาตู้เหล็กตัน เเข็งเเรงมากกกก เเบบน็อคดาวน์(ถอดประกอบได้)จากร้านพี่ตูน Aqu@mind ครับ สูง70cm
#ร้านนี้เจ้าของร้านใจดีนะครับ​&บริการประทับใจครับ

ตามด้วยตู้sakanaจากร้านพี่ต้น/เอATLANTIS@JJMALLครับ (ตอนเเรกจะเอาตู้Aqu@mindเเต่ร้านพี่ตูนตู้เเบบซิลิโคนใส หมด555 เลยไปซื้อที่ATLANtisครับ)

วางโฟมดำรองพื้นก่อนครับ

เรียบร้อยพร้อมจะวางlayoutเเล๊นนนน!!!!!!!!!!~

เดี๋ยวค่อยมาอัพเดทเพิ่มนะครัชชชชชชช   [on_055]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/04/14, [22:00:37] โดย ROMMY »
maytaln ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/02/14, [23:37:54] »

รอชมนะคับ

อยากทราบราคาตู้กับขาจังค                                         
RK` ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/02/14, [10:08:43] »

ฟิตจริงๆ เอาความขยันมาแบ่งทางนี้บ้างงงงงงง  asspain
Machete ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/02/14, [13:52:31] »

หินคัดแล้วอย่าทิ้งเลยครับ ให้ผมเถอะ..  [on_026]  รอชมครับ
OBARON ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/02/14, [13:02:00] »

จัดเต็มเลยครับ รอชม  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
narongsakud ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/02/14, [14:45:30] »

จ้าวแห่งการทำ Instuction  จริงๆเลยครับ   [เจ๋ง] ไม่เคยเห็นใคร รีวิว ตั้งแต่ ขาตั้งตู้แบบนี้มาก่อน  [on_026]   ปูเสื่อรอชมและเตรียมสูบความรู้เช่นเดียวกันครับ  ( ปล. หินที่เหลือๆ  ขอแบ่งๆ มาที่อุดรธานี เหมือนคุณ Machete บ้างนะครับ  [on_026] )
diffz ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/02/14, [15:39:53] »

รอชม ผลงาน คุณภาพ นะครัชชชชช   [on_035]
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/02/14, [01:46:47] »

ฮุฮุ ขออนุญาตอัพเดทนิดนึงนะครับ หลังจากทุบหินประมาณ 44Kg. นำมาใช้ไปเเล้วตอนนี้ 35+ Kg. (วางหินเเบบไม่หนุน ไม่รอง คือวางลงไปทั้งก้อนครับ) วางตามไอเดียlayoutที่คิดไว้ในหัว .... ลองวางเล่นๆ เฉพาะหินหลักๆ ยังไม่ได้ใส่หินเก็บรายละเอียดทั่วๆไป เเละยังไม่ได้ใส่หินเก็บรายละเอียดทางนํ้าครับ  ลองชมกันดูนะครับ อิอิ >>

ฉีกรองพื้นของBE (ตู้นี้ใช้รองพื้นเเละดินBEครับ ...หลังจากตอนประกวดเเล้วได้ดินBEมาด้วย ลองใช้ดูก็โอเคครับ นํ้าใสไวกว่าของADAนิสนึงง พอทำตู้ใหม่เลยไปซื้อดินBEพร้อมรองพื้นที่กำลังจัดโปรอยู่มาใช้ครับ อิอิ )

เทๆรองพื้นลงไปเว้นหน้าตู้ 1-2"

ต่อกันด้วยฉีกถุงดินเเล้วเทลงไปนิดหน่อยครับ (ต้องเทดินไปนิดหน่อยก่อนวางหิน เพราะผมวางหินเเบบไม่มีอะไรหนุน ไม่มีอะไรรองข้างใต้ ... วางกันสดๆ หินเพียวๆครับ จึงต้องใช้ดินช่วยพยุง)

ตามด้วยกลุ่มหินหลัก เเต่ละก้อนหนักประมาณ 5-7Kg. ครับ ...ตู้นี้ผมตั้งใจวางหินเเบบสามกลุ่ม เเละเเบ่งพื้นที่เเบบ 2:1 ครับ
เว้นทางนํ้ากลาง เเละหน้าตู้เกลี่ยดินเรียบ (ตามคำเเนะนำของป๋าวิเชียร เมื่อนานมาเเล้วครับ)

เเละหินหลักที่วางก็มีเพียงเท่านี้ครับ(35Kg.+) ลองวางดูเเบบชิลๆครับ ... วันนี้เหนื่อยเเล๊นนน พอเเค่นี้นะครับ ไว้เเก้ไข ปรับปรุงHardscapeเเละเก็บรายละเอียดเเล้วจะถ่ายมาให้ชมกันเเบบฉากต่อฉากครับ  

การเริ่มต้นวางHardscapeก็จบลงเพียงเท่านี้ครับ ... ต้องเเก้กันอีกเยอะมากๆๆๆ เเละต้องเก็บรายละเอียดเเบบสุดๆครับ
.. พี่ๆท่านใดเข้ามาชมเเล้ว รบกวนติ+เเนะนำด้วยครับ .... หรือเเสดงความคิดเห็นตามมุมมองของท่าน ได้เต็มที่ครับ
เพื่อผมจะได้นำไปปรับปรุงเเละเเก้ไข ให้สมบูรณ์เเบบที่สุดครับ ^.................^ // ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/02/14, [13:52:43] โดย ROMMY »
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #8 เมื่อ: 08/02/14, [03:02:19] »

ทางนำสายตา hardscape มาดีแล้วหล่ะ อยู่ที่การลงต้นไม้+เทคนิคส่วนตัวแล้วครับ หินชุดนี้ลายเส้นมันเป็น texture ในตัวอยู่แล้ว แต่ต้องระวังโจทย์ใหญ่คือทำอย่างไรไม่ให้หินสีเหมือนๆกัน texture ใกล้เคียงกันนี้ดูเป็นกลุ่มก้อนไปเหมือนๆกันหมด  การแยกองค์ประกอบของ hardscape ในการเลือกชนิดพรรณไม้ให้สอดคล้องจนถึงระดับประทับใจสาธารณะชนได้ เป็นสิ่งที่ aquascape ต้องเป็นผู้ design ครับดังนั้นต้องรู้จักบท หน้าที่ของพรรณไม้ให้มากพอ

ส่วนหนึ่งของการวางหินมันบ่งบอกบุคลิคคนครับ การแนะนำตู้ให้สนุกคงเป็นโจทย์สั้นๆให้ผู้จัดได้ไปขบคิดเอา ไม้น้ำมันมีแต่โจทย์ครับ คำตอบก็มีหลายทางเลือก ส่วนตัวผมจะรอฟังความคิดของผู้จัดก่อนแล้วเราก็จะเดินไปพร้อมกัน ไม้น้ำจึงเป็นงานของมิตรสหายและมีความสนุกครับ

ในแนวทางการจัดตู้ของตัวเองรอมทำมา 3 ใบแล้ว ผมสังเกตุให้เห็นถึงพัฒนาการที่ดีอะไรบางอย่าง ในส่วนของข้อเสนอแนะในตู้ใบที่ 4 นี้ คงต้องบอกว่าลงตัวดี ขอติดตามชมครับ

พบกันที่เวที IAPLC 2014 ครับ ตู้นี้ต้องขอติดภาพเข้าไปให้ทัน 31 พ.ค. 57
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/02/14, [03:04:02] โดย Coffman »
psychosis_kill ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/02/14, [11:06:20] »

รอชมด้วยคนครับ [on_055]
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #10 เมื่อ: 08/02/14, [14:33:58] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] แวะมาให้กําลังใจครับรอม [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 08/02/14, [23:22:13] »

ทางนำสายตา hardscape มาดีแล้วหล่ะ อยู่ที่การลงต้นไม้+เทคนิคส่วนตัวแล้วครับ หินชุดนี้ลายเส้นมันเป็น texture ในตัวอยู่แล้ว แต่ต้องระวังโจทย์ใหญ่คือทำอย่างไรไม่ให้หินสีเหมือนๆกัน texture ใกล้เคียงกันนี้ดูเป็นกลุ่มก้อนไปเหมือนๆกันหมด  การแยกองค์ประกอบของ hardscape ในการเลือกชนิดพรรณไม้ให้สอดคล้องจนถึงระดับประทับใจสาธารณะชนได้ เป็นสิ่งที่ aquascape ต้องเป็นผู้ design ครับดังนั้นต้องรู้จักบท หน้าที่ของพรรณไม้ให้มากพอ

ส่วนหนึ่งของการวางหินมันบ่งบอกบุคลิคคนครับ การแนะนำตู้ให้สนุกคงเป็นโจทย์สั้นๆให้ผู้จัดได้ไปขบคิดเอา ไม้น้ำมันมีแต่โจทย์ครับ คำตอบก็มีหลายทางเลือก ส่วนตัวผมจะรอฟังความคิดของผู้จัดก่อนแล้วเราก็จะเดินไปพร้อมกัน ไม้น้ำจึงเป็นงานของมิตรสหายและมีความสนุกครับ

ในแนวทางการจัดตู้ของตัวเองรอมทำมา 3 ใบแล้ว ผมสังเกตุให้เห็นถึงพัฒนาการที่ดีอะไรบางอย่าง ในส่วนของข้อเสนอแนะในตู้ใบที่ 4 นี้ คงต้องบอกว่าลงตัวดี ขอติดตามชมครับ

พบกันที่เวที IAPLC 2014 ครับ ตู้นี้ต้องขอติดภาพเข้าไปให้ทัน 31 พ.ค. 57

ขอบพระคุณสำหรับคอมเม้นท์ดีๆที่มีค่ากับผมมากๆครับพี่เก่ง ^^
ผมกลัวเรื่องกลุ่มหินฝั่งซ้ายเหมือนกันครับ ที่ถ่ายรูปมาเเล้วเป็นปึกเลย
เเต่ว่า คิดไว้ว่าถ้าไม้พื้นเลื้อยเข้าไป + บนยอดหินเเต่ละก้อน มีมอสเป็นพุ่มอยู่
ก็น่าจะทำให้การมองหิน สามารถเเยกได้ว่าก้อนไหนเป็นก้อนไหนครับ

& เดี๋ยวผมจะลงคอนเซปตู้ใบนี้นะครับ เเล้วรบกวนพี่เก่งอีกครั้ง สำหรับคำเเนะนำเรื่องต้นไม้+ปลา ครับ

ขอบพระคุณครับพี่...บวกๆ  [เจ๋ง]

รอชมด้วยคนครับ [on_055]
ขอบคุณค้าบบบ

[เจ๋ง] [เจ๋ง] แวะมาให้กําลังใจครับรอม [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ขอบพระคุณครับพี่BB รบกวนคอมเม้นท์ ติได้เต็มที่นะครับ ผมยังปล่อยเเห้งๆเเบบนี้ไปสักพักนึงครับ ^^
ให้ลงตัวจริงๆ ค่อยเติมนํ้า รันกรองครับผม  [on_055]
Club Leader
« ตอบ #12 เมื่อ: 08/02/14, [23:23:21] »

อัพเดทอีกนิดครับ...ใส่หินย่อยๆลงไปเเล้ว เเละเอาหินบางก้อนที่ขัดๆ ออกไปครับ
nikorn ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 09/02/14, [03:08:56] »

ดูจากการวางหินแล้ว รู้สึกได้ว่า ลงตัวสวยงาม และมีระเบียบวินัยสูงมากครับ
ลองไม่มีระเบียบดูบ้างน่าจะดูดีไปอีกแบบครับ

ลองชมตอนลงต้นไม่นะครับ
ยังไงก็ออกมาดีแน่ๆ มั่นใจฝีมือน้องคนนี้เลย
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #14 เมื่อ: 09/02/14, [10:37:41] »

สดุดซ้ายหลังมันไม่ไหลลื่น. เหมือนขวาครับ แค่ความคิดนะลองดูครับ
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #15 เมื่อ: 10/02/14, [00:06:23] »

สดุดซ้ายหลังมันไม่ไหลลื่น. เหมือนขวาครับ แค่ความคิดนะลองดูครับ

[on_055]

ผมก็คิดว่าทางซ้ายมันสะดุด แต่ก็ต้องลองดูครับเพราะฝีมือรอมไม่ธรรมดาแล้ว น่าจะมีอะไรที่ผมคิดไม่ถึงอยู่
sthapana ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 10/02/14, [09:44:50] »

รอชมด้วยคนครับ..   lau01
Club Leader
« ตอบ #17 เมื่อ: 11/02/14, [00:20:30] »

ดูจากการวางหินแล้ว รู้สึกได้ว่า ลงตัวสวยงาม และมีระเบียบวินัยสูงมากครับ
ลองไม่มีระเบียบดูบ้างน่าจะดูดีไปอีกแบบครับ

ลองชมตอนลงต้นไม่นะครับ
ยังไงก็ออกมาดีแน่ๆ มั่นใจฝีมือน้องคนนี้เลย

ขอบคุณครับคุณnikorn ... เดี๋ยวตอนลงหินบนทางนํ้าจะใส่เเบบเเรนดอมครับ ^^
หวังว่าลงต้นไม้เเล้ว จะทำให้ภาพรวมดูซอฟขึ้นครับ  [เจ๋ง]

ขอบคุณครับป๋า .. ผมก็รู้สึกเเบบที่ป๋าบอกเลยครับว่าซ้ายมันราบไปนิด ...เลยลองวางฝั่งใหม่ครับ
รบกวนป๋าตรวจการบ้านด้วยนะครับ ^^

[on_055]

ผมก็คิดว่าทางซ้ายมันสะดุด แต่ก็ต้องลองดูครับเพราะฝีมือรอมไม่ธรรมดาแล้ว น่าจะมีอะไรที่ผมคิดไม่ถึงอยู่

ไม่มีอะไรในกอไผ่ครับพี่ปุ๊น5555 ผมรู้สึกว่าซ้ายมันราบไปนิด เเละสเกลหินมันเล็กเกินไปครับ เลยวางใหม่ฝั่งซ้ายใหม่เรียบร้อยครับ  รบกวนตรวจการบ้านด้วยครับพี่ ^^
รอชมด้วยคนครับ..   lau01
ขอบคุณค้าบบบ
Club Leader
« ตอบ #18 เมื่อ: 11/02/14, [00:24:06] »

before ... จากที่พี่ๆทักว่า ฝั่งซ้ายวางหินไม่ค่อยโอครับ ทั้งสเกลเเละรูปร่างหิน ซึ่งผมก็รู้สึกว่ามันไม่โอจริงๆครับ ^^

AFTER ... ลองปรับวางใหม่เเล้วครับ >> 11FEB2014
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/02/14, [00:32:50] โดย ROMMY »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #19 เมื่อ: 11/02/14, [04:09:51] »

แน่นเชียว
Kawin ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 11/02/14, [08:36:20] »

ฟิตโครต
Machete ออฟไลน์
« ตอบ #21 เมื่อ: 11/02/14, [08:41:19] »

ขนาดตู้เท่าไหร่ครับผม
Romio_rcn ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 11/02/14, [10:52:49] »

รอชมเรื่อยๆครับ  [เจ๋ง]
Wich ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 11/02/14, [14:28:17] »

ปรับแล้วดูดีขึ้นเยอะเลย
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #24 เมื่อ: 11/02/14, [21:33:02] »

ตามความคิดผมนะครับ layout landscap มันมีสองแบบคือเปิดหน้ากับปิดหน้า(เออผมคิดเองครับ Google ไม่หรอก 555)
เปิดหน้าคือพื้นที่ด้านหน้ามีที่ว่างให้เล่นไม้พื้นค่อนข้างมากครับ อันนี้จะเหมือนตู้คุณ วงษ์ ครับ
ปิดหน้าคือมีพื้นที่ให้เล่นไม้พื้นน้อยครับ และ layout คุณมันน่าจะอยู่แบบนี้ครับ

ในเมื่อหน้าใส่รายละเอียดยากก็ต้องพึ่งกลาง(เริ่มตั้งแต่หน้าหินแถวแรกเลยครับ)และหลังพยามบรรจุรายละเอียดสวยเข้าไปครับ เออแล้วไอ้ที่ผมว่าสดุดคือก้อนในรูปครับ

เออตรงก้อนหรือยอดสีแดงมันน่าจะไปอยู่ข้างหน้าหรือข้างๆก้อนใหญ่บริเวณสีน้ำเงินและไรระดับลงมาครับ แต่ถ้าบอกว่าอ้าวธรรมชาติยอดเข้าจะขึ้นตรงไหนก็ได้จริงครับ แต่อันนี้เราจำรองมาครับก็น่าจะกลมกลืนให้ได้มากที่สุดง่ายๆคือสวยกว่าธรรมชาติครับ เออมันเป็นแค่มุมมองของผมนะครับ  ถ้าเรามั่นใจว่าเราสร้างองค์ประกอบอย่างอื่นกลบได้ก็ไม่ต้องย้ายครับ ที่ต้องระวังคืนสเกลของต้นไม้และใบของมันครับไล่ให้สวยจำนวนและชนิดที่หลากหลาย เอาประมาณนี้ก่อนครับแล้วค่อยๆ up ขึ้นไปจนสุดติ่งครับ

ปล.โรนัลโดชอบอะไร..............ตอบ "สับขาหลอกครับ"  ้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/02/14, [12:32:33] โดย wichian »
Club Leader
« ตอบ #25 เมื่อ: 11/02/14, [22:20:58] »

ตามความคิดผมนะครับ layout landscap มันมีสองแบบคือเปิดหน้ากับปิดหน้า(เออผมคิดเองครับ Google ไม่หรอก 555)
เปิดหน้าคือพื้นที่ด้านหน้ามีที่ว่างให้เล่นไม้พื้นค่อนข้างมากครับ อันนี้จะเหมือนตู้คุณ วงษ์ ครับ
ปิดหน้าคือมีพื้นที่ให้เล่นไม้พื้นน้อยครับ และ layout คุณมันน่าจะอยู่แบบนี้ครับ

ในเมื่อหน้าใส่รายละเอียดยากก็ต้องพึ่งกลาง(เริ่มตั้งแต่หน้าหินแถวแรกเลยครับ)และหลังพยามบรรจุรายละเอียดสวยเข้าไปครับ เออแล้วไอ้ที่ผมว่าสดุดคือก้อนในรูปครับ

ลงรูปไม่ได้ครับเด๋วมาต่อครับ

ผมตั้งใจจะใส่มอสเเปะไปบนหน้าหินหลักๆ บนบริเวณที่ไม่มีtexture(เรียบๆครับ) เเละใส่มอสไปบนยอดหินหลักเเละหินรอง เพื่อให้ดูไม่เเข็งเกินไปครับ ... เเบบที่ป๋าบอกเลยครับ ผมตั้งใจจะเน้นที่มอสเป็นหลักครับ ส่วนไม้พื้นจะใส่เพื่อให้กลมกลืนเป็นตัวรองครับ (ตั้งใจทำให้เป็นหน้าผาครับ ... ทีเด็ดน่าจะอยู่ที่การใช้มอสให้หลากหลาย เเละเข้ากับมุมต่างๆของหินครับ)

เท่าที่ผมคิดไว้คร่าวๆ หน้าตู้ใช้หวีดจิ๋ว ครับ(หรือใช้หวีดจิ๋วผสมเพิลกลาส) เเละหลังตู้ใช้เเฮร์กลาสมินิ ครับ
ส่วนบนหินจะใช้วีปปิ้งมอส , มอสขนนกUS , เฟรมมอส ,อาจจะใส่ริคาเดียด้วยครับ เเละถ้าหาริกเซียเเคระได้ก็จะเอามาใส่ด้วย (เพื่อให้มีส่วนที่เป้นสีเขียวอ่อนๆดูเป้นธรรมชาติครับ)

... รอคำเเนะนำของป๋าต่อนะครับ ^^ ขอบพระคุณค้าบบบ
Club Leader
« ตอบ #26 เมื่อ: 11/02/14, [22:24:18] »

แน่นเชียว
เเน่นเกินไปอ๊ะป่าวครัชชชพี่เอ 55555  [on_051]   .....   เเนะนำติได้เต็มที่นะครัชชช

ฟิตโครต
555 เดี๋ยวมีอีกใบครับพี่ ... รอใบนี้จบเรื่องlayoutก็จะต่ออีกใบครับ (ปีนี้จะสู้ทั้งหมด3ใบครับ)

ขนาดตู้เท่าไหร่ครับผม

24" มาตรฐานครับพี่ (24"x12"x14") (60cm.)

รอชมเรื่อยๆครับ  [เจ๋ง]
ขอบคุณครับพี่ เเนะนำติได้เต็มที่นะครับผมจะได้พัฒนาครับบบ

ปรับแล้วดูดีขึ้นเยอะเลย

ขอบคุณค้าบบบพี่วิทย์...เเนะนำได้นะค้าบบบ
Club Leader
« ตอบ #27 เมื่อ: 13/02/14, [00:16:51] »

"From the PEAK become a Legend"  By( っ '๐')づROMMY

จากคำเเนะนำของป๋าวิเชียร(ขอบพระคุณป๋าวิเชียรด้วยนะครับ)>> 

เออตรงก้อนหรือยอดสีแดงมันน่าจะไปอยู่ข้างหน้าหรือข้างๆก้อนใหญ่บริเวณสีน้ำเงินและไรระดับลงมาครับ แต่ถ้าบอกว่าอ้าวธรรมชาติยอดเข้าจะขึ้นตรงไหนก็ได้จริงครับ แต่อันนี้เราจำรองมาครับก็น่าจะกลมกลืนให้ได้มากที่สุดง่ายๆคือสวยกว่าธรรมชาติครับ เออมันเป็นแค่มุมมองของผมนะครับ  ถ้าเรามั่นใจว่าเราสร้างองค์ประกอบอย่างอื่นกลบได้ก็ไม่ต้องย้ายครับ ที่ต้องระวังคืนสเกลของต้นไม้และใบของมันครับไล่ให้สวยจำนวนและชนิดที่หลากหลาย เอาประมาณนี้ก่อนครับแล้วค่อยๆ up ขึ้นไปจนสุดติ่งครับ

ปล.โรนัลโดชอบอะไร..............ตอบ "สับขาหลอกครับ"  ้hahaha

:: ผมเลยปรับเเก้layoutใหม่ อักนิดหน่อย โดยเพิ่มหินเข้าไป เเก้ไข บริเวณที่ป๋าวิเชียร บอกว่ามันไม่ไล่ระดับจากสูงมาตํ่าครับ... เเละตอนนี้น่าจะเป็นlayoutที่พอใจมากที่สุดเเล้วครับ เหลือใส่ทางนํ้าเเละลงต้นไม้ เเล้วค่อยเก็บรายละเอียดอีกครั้ง
& ท่านใดมีคำเเนะนำ-ติชมเพิ่มเติม  เชิญได้เต็มที่นะครับ ผมจะได้เเก้ไขเเละพัฒนาตัวเองครับ ขอบคุณครับ

คำถาม
:: อยากได้ไอเดียต้นไม้ครับ ... ในหัวผมคิดไว้เเล้ว เเต่คิดว่ามันยังไม่หลากหลายพอครับ

Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #28 เมื่อ: 13/02/14, [01:00:34] »

คิดไม้อะไรไว้บ้าง
Club Leader
« ตอบ #29 เมื่อ: 13/02/14, [01:08:36] »

คิดไม้อะไรไว้บ้าง

เย่ พี่เก่งมาช่วยเเย้วววววว ^^

... ผมคิดไว้ก็จะมี
-หวีดจิ๋ว ปลูกหน้าสุด หรือไม่ก็หวีดจิ่วผสมเพิลกลาส(ตัดบ่อยๆให้ใบเล็กๆ) ปลูกหน้าสุดครับ
-เเฮร์กลาสมินิใส่หลังสุดซ้ายเเละขวาครับ
-บนหินเเละยอดหิน(มีหลุมปลูก)จะเน้นมอสก็คิดไว้ว่าจะใช้ วีปปิ้งมอส ,ขนนกUS ,เฟรมมอส ,สไปกี้มอส เเละมอสอื่นๆครับ
-ขอบทางนํ้าจะใช้เเฮร์กลาสมินิครับ
เท่าที่คิดไว้มีเท่านี้ครับพี่เก่ง .... รบกวนชี้เเนะด้วยนะครับ ขอบพระคุณค้าบบบบ
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์