Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบที่3# "KILO" By( っ '๐')づROMMY :: การเปลี่ยนเเปลงครั้งยิ่งใหญ่ครับ!! ดูดดินหน้าตู้ทิ้ง!!! ว๊ากก  (อ่าน 21356 ครั้ง)
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #30 เมื่อ: 15/01/14, [20:17:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อัพเดทช่วงลงต้นไม้(คืบหน้า40%)อีก4ภาพ
อัพเดท 15JAN2014 ลงหญ้าลิ้นงูเห่านิดหน่อย (2pot) เเละก็ลงทรายADA la plata sand เเล้วเก็บรายละเอียดทางนํ้าครับ ... จังหวะนี้ก็รอไปซื้อต้นไม้เพิ่มเเล้วค่อยมาจัดต่อครับ & รอไม้พื้นเลื้อยเต็ม เเล้วค่อยดูดทรายเก่าทิ้งนิดนึงเเละเติมทรายใหม่ + ใส่เศษหินอีกรอบ ... วันนี้ถ่ายเเบบจัดเต็ม4รูป ต้องขออภัยถ้าไม่ชัดมากนะครับ+ทางนํ้าสว่างเกิน(ใช้ iphone4ถ่าย อิอิ) ~ วันนี้ใช้เวลาไป 4ชม.พอดิบพอดีครับ

หลังตู้+ข้างตู้ยังโล่งงงงงอยู่เลยค้าบบบบบบ  ว๊ากกก !!! ~  [โน่ววววว]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/01/14, [21:27:19] โดย ROMMY »
ratchata ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #31 เมื่อ: 15/01/14, [21:37:06] »

สวยอีกแล้วคับ
Club Leader
« ตอบ #32 เมื่อ: 15/01/14, [23:56:14] »

รอชมครับ
ขอบคุณครับพี่ ... เชิญชมสภาพล่าสุดหน้า2บนสุดได้เลยครับ อิอิ
เเนะนำ+ติ ได้เต็มที่เลยนะครับ ยินดีรับฟังเเละเเก้ไขครับ ^^

อั่ยย่ะ เห็นเงียบๆที่แท้ไปซุ่มทำตู้นี้เอง [เจ๋ง]

555555 ไม่ได้ซุ่มนะครัชชชเเสตมป์  ฮ่าๆๆ ติชมได้นะครับ

ด้วย slope และ texture หิน แล้ว
น่าติดตามฝุดๆ

ขอบคุณค้าบบพี่ ... ลองชมสภาพล่าสุดหลังจากเเก้ไขนิดหน่อยได้ที่หน้า2บนสุดครับ & ติได้เต็มที่ครับ
ปูเสื่อรอชม
ม้วนเสื่อเลยครับ...ตู้นี้ธรรมดาๆครับ5555 ... ติเเละเเนะนำได้นะครับพี่เเบงก์ ขอบพระคุณครับ  [on_026]
อ่อ เชิญชมสภาพล่าสุดหน้าสองบนสุดครับ
ว้าวๆ รอติดตามลูกเล่นต่างๆ
โน่วว ผมจะสูบลูกเล่นจากพี่ตินครับ 5555 ....  พี่ตินเเนะนำติได้เต้มที่นะครับ ผมจะได้เเก้ไขให้ดีขึ้นครับ ^^
เเละเดี๋ยวต้องขอคำเเนะนำเรื่องเเสง+การถ่ายรูปครับ เเละก็เชิญพี่ไปชมสภาพตู้ล่าสุดหน้า2บนสุดครับ

หมอนี่สูบความรู้ไปเยอะจากบรรดาพี่ๆ ต้องติดตามดูผลงานหน่อยครับ เค้าเรียกว่ามา"กดดัน" ้hahaha

555 โหหหหป๋าอย่ากดดันผมสิครับ ฮ่าๆๆๆ ... รบกวนป๋าช่วยติเเละเเนะนำด้วยนะครับ ผมอัพสภาพล่าสุดหน้าสองบนสุดเเล้วครับ
...วันไหนเจอป๋าจะไปขอความรู้อีกครับ ^^ ขอบพระคุณครับ  beg1

มาตามดูอีกคน [เจ๋ง]

เชิญพี่ชมสภาพล่าสุดหน้า2เลยค้าบบบ ติได้เต็มที่ครับบ

ฮึ่ยย่ะ มาแว้วๆ

เรียนเชิญพี่วงษ์ตรวจการบ้านมิดเทอม หน้า2บนสุดครับ อิอิ ขอบพระคุณครับ & อยากได้คำเเนะนำเรื่องต้นไม้ที่จะมาใส่เพิ่มครับ
(คิดไม่ออกเลี๊ยวว)555

ยาววไป

เย่พี่เก่งมาคอมเม้นท์ด้วย อิอิ รบกวนพี่เก่งช่วยตรวจการบ้านเเละติ+เเนะนำ ผมด้วยนะครับ สภาพล่าสุดหน้า2บนสุดครับ
ขอบพระคุณมากกกๆๆๆๆครับ ^^

ติดตามเช่นกัน ครับ [เจ๋ง]

ขอบคุณครับบบ เชิญชมหน้า2บนสุดครับ ติชมได้เต็มที่ครับ

ผมเพิ่งเริ่มเลี้ยงยังด้อยกว่าคุณ rommy อีกหลายขุม!!!!
ผมดูครั้งแรก ขอบอกเลยว่าผมชอบมาก อยากเอามาไว้ที่บ้านผมจริงๆ
ถ้าให้ผมเสนอแนะ
 อย่างแรก ด้านหน้าตู้ มุมทั้งสองข้าง น่าจะมีหินขนาดเล็กๆ หรือไม่ก็วางกลางเลยคราบ เพื่อให้มีระยะมากขึ้น
 อย่างที่สอง กิ่งไม้ที่วาง ตรงกลางกับด้านขวา มันดูคล้ายกันจนเกินไป ด้วยเพราะหินกลางกับหินด้านขวามองจากหน้าตู้ทำให้มีความหนาแน่นพอๆกัน
ทำให้ภาพดูหนักไปทางขวามาก ซ้ายโดดไปตามระเบียบเลย เหมือนขวาไปซ้ายเลยคราบ ถ้าเปลี่ยนกิ่งไม้ด้านขวา ให้หันเข้าใน ผมว่าจะได้อารมณ์อีกแบบนึงเลยคราบ
ส่วนไม้ที่น่าจะลงในความคิดผม ผมว่าอนูเบียส พริตตี้ จิ๋วเลยคราบ ขนาดเล็กรากยาวสวย เล่นระดับได้ด้วย สลับกับบูเซป จะได้มีสีสันโดดเด่น

แต่ผมชอบนะคราบ!!! สวยมากคราบ  ส่วนข้อเสนอแนะของผมมาจากมุมมองนะคราบ ผิดถูกยังไงขออภัยด้วยนะคราบ  xxx2

ผมชอบคอมเม้นท์เเบบนี้มากๆครับ ขอบพระคุณจริงๆครับ ติเยอะๆจะได้พัฒนา ^^ ยังไงช่วยตรวจการบ้านให้ด้วยนะครับ
หน้า2บนสุดครับ ปล.ผมก็มือใหม่ครับ เริ่มเลี้ยงเมื่อ มิย56 ครับ

สวยเชียวครับบบบบ

ติได้เลยครับพี่วิน ^^ .... สงสัยปีนี้ต้องเตรียมตัว สู้กับพี่วิน ให้ดีเลยครับ ..พี่โหดมากกก 555 ผมยอมเเพ้ อิอิ
รบกวนพี่ช่วยดูที่หน้า2บนสุดนะครับ (สภาพล่าสุดครับ) เหลือลงต้นไม้อีกมากมายครับ ครึ่งหลังของตู้โล่งมากๆครับ

ยิงปืนใหญ่อีกแล้วววว [mo_001] [mo_001] [mo_001]

ตู้ข้าศึกแตกหมดแล้วคร้าบบบบบ

5555 ติชมได้ครับ อิอิ หน้า2 บนสุดครับ ... ติเยอะๆ นะครับ ขอบคุณค้าบบบบ

วางหินกับกิ่งไม้ได้ดีเชียวครับ มีมิติ ตื้นลึก
คาดว่าตอนไม้เต็มๆ ตู้จะแน่นมาก  เห็นด้วยกับ Mr.longhairguy  ว่าใบใหญ่(ซึ่งก็เอาออกแล้ว 555)
อาจจะรอต้นไม้เข้าที่เข้าทาง แล้ว ค่อย หาอะไรมาเติมก็ได้ครับ รู้สึกว่าตอนนี้ไม่มีจุดเด่น (แต่อนาคตมีแน่)
รอติดตามชมครับ [เจ๋ง]

ขอบคุณครับคุณnikorn  รบกวนตรวจการบ้านหน้า2บนสุดครับ ติเยอะๆนะครับ จะได้พัฒนาครับ ขอบพระคุณอีกครั้งค้าบบ
งานหน้าเจอกันนะครับ ห้ามพลาด อิอิ
สวยมากครับ  [เจ๋ง]

ให้ความรู้สึกเหมือนตู้เฮียแซน งานนี้มีลุ้นอันดับต้นๆแน่นอน
ขอบคุณครับพี่ปุ๊น ^^ ...เเต่ผมไม่กล้าทียบพี่เเซนด์จริงๆครับ เค้าเทพมาก เทพเกิน ... ยกให้เป็นไอดอลครับ 555555
ต้องศึกษาตู้พี่เค้าเยอะๆๆๆ จะได้พัฒนาตัวเองครับ อิอิ รบกวนพี่ปุ๊นตรวจการบ้านหน้า2บนสุดนะครับ ติได้เต็มที่ครับ ขอบพระคุณค้าบบ
สวยอีกแล้วคับ

ขอบคุณค้าบบ ติ+เเนะนำได้นะครับ ยินดีเเก้ไขเเละปรับปรุงให้ดีขึ้นครับ อิอิ   [เจ๋ง]
PoNgPaNg+ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #33 เมื่อ: 16/01/14, [04:12:05] »

อยากให้ขยายปากลำธารทางซ้ายให้กว้างออกไปอีกครับ แล้วก็ต้นน้ำด้านหลังให้โค้งโอบไปทางด้านขวาอีกหน่อยน่าจะดูมีมิติขึ้นครับรอม

เพิ่มบูเซปไว้ตามช่องว่างต่างๆ ตามโคนกิ่งไม้จะทำให้มีสีสันและดูเป็นป่ายิ่งขึ้นครับ

ทำให้เวลามองดูตู้เราจะใช้เวลาหลงไปกับความงามของบูเซปเพิ่มไปอีกไง [on_026]

ปล. ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะ ผิดถูกขออภัยจ้า  ้hahaha
Kawin ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #34 เมื่อ: 16/01/14, [08:25:44] »

เอาไม้มาบังโคนๆ ทำให้ดูลงตัวขึ้นอีกครับรอม ขอนก้านๆด้านล่างที่บอกว่าเล็กดูเป็นรากไม้ครับ [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #35 เมื่อ: 17/01/14, [08:01:54] »

อยากให้ขยายปากลำธารทางซ้ายให้กว้างออกไปอีกครับ แล้วก็ต้นน้ำด้านหลังให้โค้งโอบไปทางด้านขวาอีกหน่อยน่าจะดูมีมิติขึ้นครับรอม

เพิ่มบูเซปไว้ตามช่องว่างต่างๆ ตามโคนกิ่งไม้จะทำให้มีสีสันและดูเป็นป่ายิ่งขึ้นครับ

ทำให้เวลามองดูตู้เราจะใช้เวลาหลงไปกับความงามของบูเซปเพิ่มไปอีกไง [on_026]

ปล. ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะ ผิดถูกขออภัยจ้า  ้hahaha

ครับพี่ ตัวปากทางนํ้าผมเททรายไว้หนาๆนิดนึง รอต้นไม้เลื้อยเกือบเต็มเเล้วจะเกลี่ยให้กว้างขึ้นอีกนิดครับ ^^
ส่วนด้านหลัง ทรายโค้งไปหลังตู้ด้านขวาครับ เเต่ว่าไม่ได้โค้งจนชนกระจกขวาเพราะว่าผมเว้นที่ไว้ลงไม้ข้อครัชชชช 5555
ผมเพิ่มบูเซปตามที่พี่เเนะนำเเล้วครับ เเละก็ลงต้นไม้ไปอีกนิดหน่อย ตอนนี้รอไปซื้อต้นไม้เพิ่มครับ  ้hahaha
ขอบพระคุณสำหรับคอมเม้นท์มากๆนะครับ มีอะไรเพิ่มเติมติชม ได้เต็มที่ครับ  [เจ๋ง] 

เอาไม้มาบังโคนๆ ทำให้ดูลงตัวขึ้นอีกครับรอม ขอนก้านๆด้านล่างที่บอกว่าเล็กดูเป็นรากไม้ครับ [เจ๋ง]

ขอบคุณครับพี่ ^^ เดี๋ยวต้องลงไม้ข้ออีกเยอะเลยครับ เดี๋ยวอัพเดทใหม่เเล้วรบกวนช่วยติ+เเนะนำด้วยนะครับบ ^^
คอมเม้นท์ได้เต็มที่ครับ จะได้เเก้ไข เเละพัฒนาตัวเอง ฮึบๆ  [on_024]
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #36 เมื่อ: 21/01/14, [20:43:39] »

ดินหน้าตู้หนาไป,กิ่งไม้ยังไม่ไหลลื่นดูตัวอย่างตู้ Mr.Mai หรือ พี่วิท ก็ได้ครับเพราะตู้คุณอารมณ์เดียวกัน ไม่น่าเชื่อคุณจะทำ layout ได้สามส่วนในขนะที่ตู้ 18 "  [เจ๋ง]
Club Leader
« ตอบ #37 เมื่อ: 21/01/14, [21:30:04] »

อัพเดทลงต้นไม้เพิ่มนิดหน่อยครับ คืบหน้า50% วันที่21jan2014 เดี๋ยวจะลง โรทาล่าเขียว,โรทาล่าเเดง,วอลิซซี่เเดง  ในพื้นที่หลังตู้ที่เว้นไว้ครับ (สั่งต้นไม้เรียบร้อย รอของมาก็จับลงตู้เลยครับ) เเละหลังจากลงไม้ข้อก็จะเก็บรายละเอียดเเบบละเอียดยิบๆครับ ทั้งการลงไม้เล็กๆเพิ่มเเละเรื่องหินบริเวณทางนํ้าเเละlayoutโดยรวมครับ ... เเนะนำติชมได้เต็มที่นะครับ
ขอบพระคุณครับบบบบ  ~

TaKung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #38 เมื่อ: 22/01/14, [00:18:20] »

ยิ่งดูยิ่งแน่นจริงๆ ผมชอบมากเลย!!!

ตู้นี้มีอารายให้ทำเยอะเลย เก็บลายละเอียดมันแน่ๆ ลุยให้เต็มเหนี่ยวเลยคราบ!!! [on_066]
nikorn ออฟไลน์
« ตอบ #39 เมื่อ: 22/01/14, [20:56:47] »

ชอบมาก ที่เห็นหัวball อยูู่ตรงนั้น ดูเซอร์ดี
ถ้าเอาอะไรแทนตำแหน่งนั้น เป็นต้นอะไรดีหรือ หิน หรือ อะไรดี น่าคิดนะครับ  [on_003] [วิ่งชิลๆ] [on_023]
Club Leader
« ตอบ #40 เมื่อ: 22/01/14, [20:59:05] »

22JAN2014 ::
ย้ายตำเเหน่งต้นไม้นิดหน่อย เตรียมพื้นที่ลงไม้ข้อ & ลงไฟร์เรดไปทีมนึง+หอยเขาทีมนึง
คืบหน้า 60% ครับ ...  เเละใส่ฉากหลังเป็นก้อนเมฆด้วยครับ (ได้ไอเดียจากตู้พี่ตินNicotin)
ลองชมดูครับ... เเนะนำติชมได้เต็มที่ เพื่อการพัฒนาให้ดียิ่งขึ้นครับ ^^  ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/01/14, [21:58:31] โดย ROMMY »
PoNgPaNg+ ออฟไลน์
« ตอบ #41 เมื่อ: 22/01/14, [22:17:40] »

เพิ่มฉากหลังขึ้นมากเเล้วสวยขึ้น  [เจ๋ง]
wsquare ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #42 เมื่อ: 23/01/14, [11:09:23] »

สวยเลยครับตู้นี้ เก็บรายละเอียดดีๆ ให้ความสำคัญกับความเล็กใหญ่ดีๆ  จะสวยมากๆเลยครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
GoBBrew ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #43 เมื่อ: 23/01/14, [13:48:19] »

แต่ละตู้ไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยครับคุณรอม...... [กู้ดครับ!]
diffz ออฟไลน์
« ตอบ #44 เมื่อ: 23/01/14, [18:26:07] »

แปบเดียว 3 ตู้แล้วหรอ 036

Club Leader
« ตอบ #45 เมื่อ: 25/01/14, [10:38:01] »

ดินหน้าตู้หนาไป,กิ่งไม้ยังไม่ไหลลื่นดูตัวอย่างตู้ Mr.Mai หรือ พี่วิท ก็ได้ครับเพราะตู้คุณอารมณ์เดียวกัน ไม่น่าเชื่อคุณจะทำ layout ได้สามส่วนในขนะที่ตู้ 18 "  [เจ๋ง]

ขอบพระคุณครับป๋า ... เดี๋ยววันหลังจะไปขอความรู้อีกนะครับ  beg1
..ตอนนี้ลงไม้ข้อหลังตู้เเล้วครับ ... ลองชมดูนะครับ ^^

ยิ่งดูยิ่งแน่นจริงๆ ผมชอบมากเลย!!!

ตู้นี้มีอารายให้ทำเยอะเลย เก็บลายละเอียดมันแน่ๆ ลุยให้เต็มเหนี่ยวเลยคราบ!!! [on_066]

5555 เเน่นเเบบที่ตั้งใจไว้เลยครับ อยากให้รกนิดๆ ออกเเนวป่าที่อุดมสมบูรณ์ครับ ^^ ลองชมล่าสุดดูนะครับ ติชมได้เหมือนเดิมค้าบบบ

ชอบมาก ที่เห็นหัวball อยูู่ตรงนั้น ดูเซอร์ดี
ถ้าเอาอะไรแทนตำแหน่งนั้น เป็นต้นอะไรดีหรือ หิน หรือ อะไรดี น่าคิดนะครับ  [on_003] [วิ่งชิลๆ] [on_023]

555 เซอร์เกินครับ ฮ่าๆๆ ลองชมสภาพล่าสุดนะครับ ลงต้นไม้หลักๆเรียบร้อยเเล้วครับ เหลือใส่ต้นจิ๋วๆอีกนิดหน่อยครับ

เพิ่มฉากหลังขึ้นมากเเล้วสวยขึ้น  [เจ๋ง]

ขอบคุณครับพี่ ^^ เเต่เอาออกไปละครับ เพราะใส่เเล้วมันดูทึบไปนิสสส 5555 ลองชมสภาพล่าสุดนะครับ ลงต้นไม้หลักๆเสร็จเเล้วครับ

สวยเลยครับตู้นี้ เก็บรายละเอียดดีๆ ให้ความสำคัญกับความเล็กใหญ่ดีๆ  จะสวยมากๆเลยครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ขอบคุณค้าบบบ เหลือต้องเก็บรายละเอียดอีกเยอะเเยะครับ 5555 ... ค่อยๆใส่ ค่อยๆเติมไปเรื่อยๆ (ใจเย็นสุดๆครับ)
ยังไงลองชมสภาพล่าสุด ที่ลงต้นไม้หลักๆเรียบร้อยเเล้ว ดูนะครับ.... เเนะนำติชม ได้เหมือนเดิมครับ ^^

แต่ละตู้ไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยครับคุณรอม...... [กู้ดครับ!]
[ปิ๊งๆๆ]  ขอบคณครับบบ จะพยายามทำให้ดีครับ5555 เเนะนำติชมได้นะครับ จะได้พัฒนาตัวเองให้ดีขึ้นครับ

แปบเดียว 3 ตู้แล้วหรอ 036

ช่ายเลี้ยวววว ครับพี่เเบงค์
ใบที่1ก็ ตู้เก็บต้นไม้
ใบที่2 Eternity
ใบที่3 ก็ใบนี้เเหละครัชชชช

เดี๋ยวใบที่สี่กำลังจะคลอดครับ 5555 (วาดlayoutไว้เพียบ เเต่ยังหาหิน/ขอน ถูกใจไม่ได้ ต้องหาต่อไปครัชชช) 55555
เเนะนำติชมได้นะครับพี่เเบงค์ ปล.ตู้ที่เเล้วที่พี่เคยเเนะนำเรื่องslope ว่าให้เทslopeหลังตู้ให้สูงเเบบตุ้พี่วงษ์ เพื่อมิติที่ดี ... ผมทำตามคำเเนะนำพี่เเล้วนะค้าบบบ อิอิ  beg1   ขอบพระคุณครับ
Club Leader
« ตอบ #46 เมื่อ: 25/01/14, [10:43:05] »

~ K   I    L   O  ~

[on_047]

UPDATE::24JAN2014 > ลงไม้ข้อด้านหลังเเละด้านข้าง & เติมทราย เเล้วก็ย้ายต้นไม้บางต้นครับ + เอาฉากหลังก้อนเมฆออกเเล้วครับ 5555 เหลือเป็นฉากพลาสติกเเข็งเเบบขุ่นเหมือนเดิมครับ ...ขั้นตอนต่อไปคือ ฟอร์มต้นไม้ให้สมบูรณ์ที่สุดเเล้วเก็บรายละเอียดหินเเละทางนํ้า&ลงต้นไม้เพิ่มอีกนิดหน่อยครับ

#เเนะนำติชมได้เต็มที่ครับ เพื่อการพัฒนาที่ดียิ่งขึ้นครับ ขอบคุณครับ
 [on_055]       

Machete ออฟไลน์
« ตอบ #47 เมื่อ: 25/01/14, [11:27:21] »

ขออนุญาตครับ คุณ ROM ความคิดผมนะครับ ลงต้นไม้แล้วสวยเลยล่ะครับ

แต่ ไม้ข้อด้านหลังดูแน่นมากครับ ละก็ผมว่าใบใหญ่ไป สำหรับสเกลตู้ น่าจะใช้แบบใบละเอียดๆ ลงด้านหลังจะได้ดูโปร่งๆและมีมิติกว่านี้ ก้อนมอสด้านหน้าขวา ใหญ่ไปนิด ถ้าอยากให้มีทางน้ำสองทางผมว่าขนาดน่าจะเล็กลงหน่อย แล้วเก็บรายละเอียดรอบๆเอาน่ะครับ ทางน้ำด้านหลังสุดปรับให้แคบลงอีกนิดโค้งอีกหน่อย ถ้าปรับทั้งหมดแล้วผมว่าตู่น่าจะดูกว้างและลึกขึ้นอีกมากเลยครับ

ปล.ความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ ( เห็นๆกันอยู่ว่าตู้ผมห่วยกว่าเยอะ ) ผมไม่ได้มีประสบการณ์และความเก่งกาจอะไรเลย พูดไปตามความคิดน่ะครับ
Club Leader
« ตอบ #48 เมื่อ: 25/01/14, [11:45:42] »

ขออนุญาตครับ คุณ ROM ความคิดผมนะครับ ลงต้นไม้แล้วสวยเลยล่ะครับ

แต่ ไม้ข้อด้านหลังดูแน่นมากครับ ละก็ผมว่าใบใหญ่ไป สำหรับสเกลตู้ น่าจะใช้แบบใบละเอียดๆ ลงด้านหลังจะได้ดูโปร่งๆและมีมิติกว่านี้ ก้อนมอสด้านหน้าขวา ใหญ่ไปนิด ถ้าอยากให้มีทางน้ำสองทางผมว่าขนาดน่าจะเล็กลงหน่อย แล้วเก็บรายละเอียดรอบๆเอาน่ะครับ ทางน้ำด้านหลังสุดปรับให้แคบลงอีกนิดโค้งอีกหน่อย ถ้าปรับทั้งหมดแล้วผมว่าตู่น่าจะดูกว้างและลึกขึ้นอีกมากเลยครับ

ปล.ความเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ ( เห็นๆกันอยู่ว่าตู้ผมห่วยกว่าเยอะ ) ผมไม่ได้มีประสบการณ์และความเก่งกาจอะไรเลย พูดไปตามความคิดน่ะครับ

ชอบมากๆเลยครับพี่ คอมเม้นท์เเบบนี้ บวกๆให้ครับ ^^
ตอบนะครับ :: ไม้ข้อด้านหลังฝั่งซ้ายเเละขวา ที่ตั้งใจใส่ให้เเน่น เพื่อตำเเหน่งกลางตู้บริเวณสองข้างของทางนํ้า จะลง วอลิซี่เเดงครับ ที่ใบเล็กๆเรียวๆ เพื่อให้ดึงดูดสายตาไปยังกลางตู้ครับ (เเต่ต้องตัดเเต่งไม้ข้อด้านข้างทั้งสองด้าน อย่าให้เเน่นเเละต้องเป็นสโลปที่ สอดรับกันทั้งสองฝั่งครับ)

:: มอสก้อนนั้น เดี๋ยวจัดการตามคำเเนะนำครับ ^^ (มันบังทางนํ้าอันขวา) เเต่ยังตัดไม่ได้เพราะเพิ่งพันไปครับ^^

::ทางนํ้าด้านหลังเดี๋ยวจะบีบให้เเคบลงตามที่พี่เเนะนำนะครับ(รอหวีดจิ๋วรอบๆทางนํ้า เลื้อยเกือบเต็มก่อนครับ อิอิ)
...ตอนเเรกทำไว้เเคบๆ เเล้วดินมันไหลมาบนทางนํ้าครับ5555 เลยเทเพิ่มซะ  ้hahaha

::ทางนํ้าด้านหลังผมคิดว่าจะไม่ปรับให้โค้งกว่านี้เเล้วครับ เพราะต้องเว้นที่ไว้ลง วอลิซซี่ เเละคอนเซป ไม่ต้องการความลึก เเต่ต้องการเพียงเเค่มิติ ที่ลงตัวกับlayoutทั้งหมดครับ อิอิ

ขอบพระคุณนะครับพี่ สำหรับคอมเม้นท์ดีๆ (คอมเม้นท์เเบบนี้ชอบมากๆครับ จะได้พัฒนา ปรับปรุงให้ดีขึ้นครับ)

beg1
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #49 เมื่อ: 25/01/14, [13:07:25] »

พี่วิเชียรบอกดินหนาไป ลื้อๆ [on_026]
winsuck ออฟไลน์
« ตอบ #50 เมื่อ: 25/01/14, [19:29:23] »

ไม่แน่ใจชนิดไม้แดงครับ
แต่ถ้าหาต้นใบละเอียดกว่านี้จะทำให้ตู้ดูมีมิติขึ้นรึเปล่าครับ
ไม่กล้าแนะนำเลยครับ n032
>^<=oARMo=>^< ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #51 เมื่อ: 25/01/14, [20:25:40] »

สวยมากเลยครับ ^^ ! ตู้ 18 เหมือนกันแต่ยังคิดเลเอาท์ไม่ออกเลยครับ
ดูแล้วสวยมากเลยครับ
Club Leader
« ตอบ #52 เมื่อ: 26/01/14, [00:59:46] »

พี่วิเชียรบอกดินหนาไป ลื้อๆ [on_026]

เอ้า!!!!รื้อครับ 555 ...เย่ยยยย อย่ายุดิพี่ปุ๊น เดี๋ยวรื้อจริงนะครับ ฮ่าๆๆๆ
เเนะนำติชมได้นะครับ... จะได้ปรับปรุงเเละพัฒนาเเบบช้าๆเหมือนหอยทากครับ อิอิ

ปล.เอาจอกเเดงไปลอยในตู้ร้านพี่ตูนเเล้วนะครับ(เเยกไว้ให้เเล้ว อยู่ในตู้เล็กๆ ถ้าเข้าร้านก็บอกพี่ตูนเลยครับ)

ไม่แน่ใจชนิดไม้แดงครับ
แต่ถ้าหาต้นใบละเอียดกว่านี้จะทำให้ตู้ดูมีมิติขึ้นรึเปล่าครับ
ไม่กล้าแนะนำเลยครับ n032

ไม้ข้อ(เเดง)เเละไม้ข้อ(เขียว) คือโรทาล่าครับ ผมสั่งที่ร้านไวท์เครน เเล้วเค้าก็ออเดอร์มาจากฟาร์มครัชชชช
(ตอนเเรกสั่งวอลิซี่ไปด้วย เเต่ของหมด ก็เลยยังไม่ได้ใส่ต้นไม้บริเวณหลังตู้ ส่วนกลางครับ) ... เเละวันนี้โชคดีไปสวน เจอวอลิซซี่ เตี้ยๆ เลยจัดมาpotนึงครัชชชช

วันนี้ลงไม้เพิ่มเเล้วครับพี่ ก้หลังตู้ตำเเหน่งกลางๆผมใส่ วอลิซซี่เเดง ต้นเตี้ยๆใบเล็กๆ เรียวๆ ไปครับ (ตามคอนเซปที่วางไว้คือ ซ้ายขวา เเน่นๆ สเกลกลางๆ ส่วนกลางๆตู้จะเป็นวอลิซซี่สเกลเล็กครัชช ... ตั้งใจว่าจะให้ดึงดูดสายตาเข้าสู่ทางนํ้ากลางตู้ครัชช)

เเละวันนี้ลงไมยราบ,กลอสโซ่,เเฮร์กลาสมินิ ด้วยครับ (เเละลงยามาโตะตัวเบ้งๆไป10ตัว)
ตามที่ตั้งใจไว้คือไม้หน้าตู้ผมต้องการความหลากหลายมากที่สุด ดังนั้นจึงใช้
-หวีดจิ๋ว
-เพิลกลาส
-หญ้าลิ้นงูเห่า
-เเฮร์กลาสมินิ
-กลอสโซ่
-ไฮโกรปลายมน
-เเทรกๆไมยรายบางส่วนไปกับไม้หน้าตู้ด้วยครับ

เดี๋ยวจะฟอร์มให้สมบูรณ์ที่ซู๊ดดดด ระหว่างนี้ก็เตรียมการเรื่องไฟ&เทคนิค การใช้เเสง เพื่อการถ่ายรูปครับ
เเล้วพอสมบูรณ์เเล้ว(น่าจะ2-3เดือน ก็จะถ่ายรูปครั้งเเรกครับ) เเต่สภาพที่สมบูรณ์ที่สุด ผมคาดไว้ที่5เดือนครับพี่วิน ^^

รอติดตามนะครับ & เเนะนำ ติชมได้เต็มที่ครับ ...พี่วินมีประสบการณ์เยอะมาก .. ผมจะได้พัฒนาตัวเองตามพี่ๆครับ ฮึบๆ
ขอบพระคุณครับ

สวยมากเลยครับ ^^ ! ตู้ 18 เหมือนกันแต่ยังคิดเลเอาท์ไม่ออกเลยครับ
ดูแล้วสวยมากเลยครับ

ขอบคุณครับพี่ ~ เเนะนำติชมได้นะครับ ทุกคอมเม้นท์ทุกมุมมองมีค่ามากๆในการปรับปรุงเเละพัฒนาของผมครับ
... ถ้าคิดlayoutไม่ออก ลองหาดูในยูทูป channel ADA , รูปตู้ IAPLCปีที่เเล้วเเละย้อนหลัง ,รูปตู้AGA , รูปตู้งานTBAC ฯลฯ
ก็จะได้มีไอเดียในการจัดครับ เเต่สำหรับผมเเล้วผมหลับตาเเล้ววาดใส่กระดาษเลยครับ โดยการดูตู้ของท่านอื่นๆ เเละตู้ที่ชนะเลิศได้รางวัลที่สวยๆ ผมจะเอาส่วนที่ผมเห็นว่าดี เเละผมชอบ มาประกอบกับคำเเนะนำที่ได้จากพี่ๆครับ เพื่อสร้างสรรค์ผลงานขึ้นมา
ที่มีลายเซ็นต์ของเราในงานนั้นๆครับ   ... ปล. ผมมีlayoutที่วาดใส่กระดาษไว้หลายอันเลยครับ เเต่ยังหาหิน/ขอน ที่ถูกใจไม่ได้
ก็ต้องหากันต่อไปครับ ถ้าเจอปุ๊ปก็ตั้งตู้ใหม่ทันที อิอิ  [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/01/14, [01:02:03] โดย ROMMY »
Club Leader
« ตอบ #53 เมื่อ: 26/01/14, [09:32:52] »

ปัจจุบันลงต้นไม้ครบเเล้ว100%ครับ เข้าสู่ขั้นตอนการฟอร์มให้สมบูรณ์ เเล้วตัดเเต่ง & เก็บรายละเอียดหินเล็กๆเเละเศษขอนเล็กๆ เพื่อความเป็นธรรมชาติมากที่สุดตามที่ตั้งใจไว้ครับ & เดี๋ยวพอสมบูรณ์เเละไม้เเน่นๆ ก็จะถ่ายด้วยDSLRมาอัพเดทครับ

อัพเดททัพหลวง 10หน่วย :: ยามาโตะตัวเบ้งๆผสมๆกับตัวเล็กๆ เอามากินตะไคร่ครับ  5555
## ขออภัยถ้าภาพไม่ค่อยชัดนะครับ .. ใช้ip4 ถ่าย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/01/14, [01:14:11] โดย ROMMY »
Kawin ออฟไลน์
« ตอบ #54 เมื่อ: 28/01/14, [15:01:02] »

โตไวจัง
Club Leader
« ตอบ #55 เมื่อ: 30/01/14, [20:22:39] »

โตไวจัง

5555 มอสเยอะเเยะ โตไวมากครับ ตอนนี้สภาพล่าสุดหลังจากลงต้นไม้ครบ100% ... มอสโตไวมาก รอตัดทีเดียวตอนเเน่นๆเลยครับ  ้hahaha .... & LAYOUT ใหม่กำลังรวบรวมหินครับ(24" landscape เเบบจัดเต็ม) .... รอติดตามด้วยนะค้าบบบ ^^
 [เจ๋ง]  เเนะนำติชมได้เหมือนเดิมครับ อิอิ
Kaiju ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #56 เมื่อ: 01/02/14, [12:21:19] »

สวยครับ  กำลังว่าจะจัดตู้ตัวเองซะใหม่ หลังปล่อยมันเน่ามานาน
เดี๋ยวขอลอกการบ้านด้วยเน้อออ [on_024]
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #57 เมื่อ: 01/02/14, [17:14:55] »

มารอดูตอนครบ 100%
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #58 เมื่อ: 01/02/14, [21:10:11] »

ลงชื่อรอชมยาวๆนะรอม
na_no ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #59 เมื่อ: 03/02/14, [10:45:51] »

เป็นตู้ที่รายละเอียดเยอะมากทีเดียวเลยครับรอม รอชมต่อนะครับ [เจ๋ง]
หน้า: 1 2 3 4   ขึ้นบน
พิมพ์