Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลาสอดแย่งกินอาหารกุ้งหมดเลย ทำไงดีครับ  (อ่าน 1096 ครั้ง)
Blue_Knight ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 09/12/13, [11:17:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือ ผมเีลี้ยงปลาสอด กับ เสือสุมาตรา ไว้ รวมกัน 3 ตัว เอาไว้กินพวก พานาเรีย กับ พวกเศษอาหาร แต่หลัง ๆ มันแย่งอาหารกุ้งกินหมดเลย (ทั้ง ๆ ที่ให้อาหารปลาเรียบร้อย และนั่งดูมันกินเรียบร้อยแล้ว)

มีวิธีการไม๊ครับ คือตอนนี้กุ้งผมแทบจะไม่ทานอาหารเลย T T สงสารน้องอะครับ  asspain
Cafe' Crayfish by Pet Parking ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/12/13, [12:58:56] »

เป็นเหมือนกันคับ แต่เชื่อเถอะคับว่า อีกไม่นานปลาสอดจะค่อยๆ หายไป หายไป ทีละตัวคับ (อาจจะมีพลังงานบางอย่าง(จากก้ามอวบๆ)แอบแฝงอยู่ก็เป็นได้)  [on_026]
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/12/13, [14:38:35] »

เป็นเหมือนกันคับ แต่เชื่อเถอะคับว่า อีกไม่นานปลาสอดจะค่อยๆ หายไป หายไป ทีละตัวคับ (อาจจะมีพลังงานบางอย่าง(จากก้ามอวบๆ)แอบแฝงอยู่ก็เป็นได้)  [on_026]

[on_007]
fack2 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/12/13, [11:44:49] »

ให้อาหารกุ้งอย่างเดียวก็พอครับ  ตอนอาหารมันยังไม่อ่อนตัว กุ้งจะได้กินก่อน เพราะปลายังกินไม่ได้แข็งเกิน
เมื่ออาหารเริ่มอ่อนตัวลงมันก็กินได้เองครับ เป้าหมายของการเลี้ยงปลาเพื่อกินเศษอาหารอยู่แล้วครับ
อีกไม่นานปลาก็จะเริ่มค่อยๆๆ หายตัวไปอย่างช้าๆๆ (อาจจะมีพลังงานบางอย่าง(จากก้ามอวบๆ)แอบแฝงอยู่ก็เป็นได้)( ขอยืมหน่อย)
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/12/13, [13:38:11] »

ให้อาหารกุ้งอย่างเดียวก็พอครับ  ตอนอาหารมันยังไม่อ่อนตัว กุ้งจะได้กินก่อน เพราะปลายังกินไม่ได้แข็งเกิน
เมื่ออาหารเริ่มอ่อนตัวลงมันก็กินได้เองครับ เป้าหมายของการเลี้ยงปลาเพื่อกินเศษอาหารอยู่แล้วครับ
อีกไม่นานปลาก็จะเริ่มค่อยๆๆ หายตัวไปอย่างช้าๆๆ (อาจจะมีพลังงานบางอย่าง(จากก้ามอวบๆ)แอบแฝงอยู่ก็เป็นได้)( ขอยืมหน่อย)

ขอบคุณมากครับ
tanatuanon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 30/10/14, [10:30:43] »

ผมก็พบปัญหานี้เหมือนกัน เลี้ยงเดสไว้สองตัว เราให้อาหารตอนเย็นเจ้าปลาสอกมากินทุกที พอตื่นมาพบว่าอาหารหมดแล้ว ตอนนี้เลยไม่แน่ใจแล้วว่าที่อาหารหมดนี้  cryingrun cryingrun ปลาสอดหรือเจ้าเดสผมกินกันแน่ ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะเอาปลาสอดออกดีหรือเปล่า หรือเปลี่ยนปลาดีนะ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #6 เมื่อ: 30/10/14, [22:43:35] »

ผมก็พบปัญหานี้เหมือนกัน เลี้ยงเดสไว้สองตัว เราให้อาหารตอนเย็นเจ้าปลาสอกมากินทุกที พอตื่นมาพบว่าอาหารหมดแล้ว ตอนนี้เลยไม่แน่ใจแล้วว่าที่อาหารหมดนี้  cryingrun cryingrun ปลาสอดหรือเจ้าเดสผมกินกันแน่ ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะเอาปลาสอดออกดีหรือเปล่า หรือเปลี่ยนปลาดีนะ ขอคำแนะนำหน่อยครับ
ถ้ากุ้งใหญ่เเลี้ยงก็เลี้ยงรวมกันได้ครับไว้เก็บเศษอาหาร  ให้อาหารเพิ่มขึ้นนิดนึง
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์