Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เก็บมาฝาก : แนวทางการรักษากุ้ง Crayfish เมื่อเกิดกรณี โรคแผลใหม้ ครับผม : )  (อ่าน 10129 ครั้ง)
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« เมื่อ: 08/04/08, [21:03:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

*** ช่วงนี้เห็นมีกุ้งของพี่ๆน้องๆหลายท่าน เป็นโรคนี้กัน ก็เลยค้นหาวิธีรักษา แลนำมาฝากกันครับ
ขอให้โชคดีในการรักษากุ้งน้อยแสนรัก กันทุกคนเลยนะครับ ***

อาการที่เป็นก็คือแผลใหม้เป็นจุดดำๆ สีน้ำตาลไหม้บนเปลือกกุ้ง โรคนี้จะพบได้บ่อยพอสมควร ในกุ้งทุกชนิดทั้งน้ำจืด และ น้ำเค็ม คนเลี้ยงกุ้งจึงให้ชื่อโรคนี้ว่า " โรคแผลใหม้ " เพราะว่ารอยแผลที่เกิดบนตัวกุ้งนั้น จะมีรอยแผลคล้ายกับโดนไฟใหม้จริง ๆ ซึ่งรอยแผลที่เห็นนั้นเกิดจากแบคทีเรีย เนื่องจากคุณภาพน้ำไม่ดี กุ้งลอกคราบไม่ออก โรคลุกลามเร็ว และ อัตราการตายสูง รักษาเบื้องต้นคือการถ่ายน้ำแล้วเร่งให้กุ้งลอกคราบออกเสีย จากนั้นจึงตักคราบทิ้งทันที เร่งการลอกคราบทำได้โดยการถ่ายน้ำด้วยน้ำที่มีค่า Alkalinity สูงกว่าอยู่ในตู้ หรือปรับน้ำให้มีค่าอยู่ในช่วงที่จะกระตุ้นได้ ( น้ำจืด 80 - 100 ppm น้ำเค็ม 150 - 200 ppm ) หากยังเป็นโรคนี้ขึ้นมาอีกให้ใช้ยา Chioramphenicol 5-7 MG ผสมอาหาร 1 ขีด ให้กินติดต่อกันจนกว่าจะหาย ( ควรคำนวณให้ดี ก่อนจะมีการตวงนะครับ ) โดยปกติแล้วกุ้งที่มีสุขภาพดี และ คุณภาพน้ำเหมาะสม จะลอกคราบเดือนละ 1 - 2 ครั้ง ขึ้นกับชนิดและวัยของกุ้งด้วย ซึ่งถึงแม้ว่ากุ้งจะไม่ค่อยเป็นโรค แต่ถ้าเป็นแล้วจะรุนแรง และ สูญเสียเร็วมาก จึงต้องมีการเอาใจใส่เป็นอย่างดีครับ

อ้างอิงจาก : อาจารย์นายสัตว์แพทย์ สุรชัย พิกุลแก้ว และ อาจารย์นายสัตว์แพทย์ ดร.รัชต์ ขัตติยะ . 2548

*****  แถมๆ ด้วยโรคกุ้งทะเลครับ จะเห็นได้ว่า โรคกุ้งหลายๆชนิด สามารถรักษาได้ด้วยการรักษาคุณภาพน้ำเพียงอย่างเดียวครับ
ซึ่งก็นับว่าเป็นเรื่องที่น่าสนใจครับ แสดงให้เห็นว่าการรักษาคุณภาพน้ำเป็นเรื่องที่จำเป็นอย่างมาก ในการเลี้ยงกุ้งทั้งกุ้งน้ำจืด และ กุ้งทะเลครับ ****

http://www.nicaonline.com/disease.html

ดูเนื้อหาเพื่มเติม เกี่ยวกับกุ้งสวยงามต่างๆ ได้ที่นี่ครับ

http://myaqualove.blogspot.com/search/label/การเลี้ยงกุ้งสวยงามชนิดต่างๆ ( Thai Language )
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/04/08, [21:53:30] »

*** หาเจอของภาคภาษาอังกฤษแล้วขอรับ อิอิอิ ***

Burn spot disease

Burn spot disease, often referred to as shell disease, is a common disease of freshwater crayfish which is caused by fungi and/or bacteria. The disease is characterised by progressive erosion of the exoskeleton and is fatal when large areas of the exoskeleton have been eroded. Fungal species involved with shell disease include Ramularia astaci, Cephalosporium leptodactyli and Didymaria cambari.

amaging ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/04/08, [00:19:55] »

ขอบคุณพี่ดุ้กดิ้กมากครับ มีประโยชน์มากๆเลย  [ไอ้แว่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/04/08, [16:06:30] โดย amaging »
yunicorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/04/08, [01:02:50] »

ขอบคุณพี่ดุ๊กดิ๊ก ครับ เสริมความรู้เลย
uกlอี้eJ ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/04/08, [11:05:29] »

ขอบคุณครับ  กุ้งผมก็เปงแต่ลอกแล้ว  ตอนแรก กะจาทิ้งคาบไว้ไห้มันกินละ แต่โชคดี เอามาดูเล่น แล้ว ไส่ตู้เหมือนเก่าแล้วไม่จม เลยโยนทิ้งไป - -
« ตอบ #5 เมื่อ: 09/04/08, [13:07:35] »

ขอให้พี่ๆน้องๆที่กุ้งเป็นโรค รักษาหายกันได้ไวๆ ทุกคนเลยเน่อ  [ปิ๊งๆๆ]
Rotten boy ออฟไลน์
Shrimp Tribe
« ตอบ #6 เมื่อ: 09/04/08, [13:09:22] »

ขอบคุณคับพี่ดุ๊กที่มาบอกเล่ากาน +1 กุ้งใครที่เป็นขอให้หายไวไวนะคับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 09/04/08, [13:18:12] »

ขอบคุณคับพี่ดุ๊กที่มาบอกเล่ากาน +1 กุ้งใครที่เป็นขอให้หายไวไวนะคับ

มะเปงไรเด้อขรับเด้อ  [ปิ๊งๆๆ]
shorliwheing ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 04/07/08, [12:06:26] »

เร่งการลอกคราบทำได้โดยการถ่ายน้ำด้วยน้ำที่มีค่า Alkalinity สูง จะรู้ได้ยังงัยอ่ะคับ
ว่ามีค่า Alkalinity สูง แล้ว
« ตอบ #9 เมื่อ: 04/07/08, [15:43:47] »

เร่งการลอกคราบทำได้โดยการถ่ายน้ำด้วยน้ำที่มีค่า Alkalinity สูง จะรู้ได้ยังงัยอ่ะคับ
ว่ามีค่า Alkalinity สูง แล้ว

วัดค่า PH ดูจิคับ
มู๋ตอยซ่าส์ ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 04/07/08, [20:59:54] »

ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว ขอบคุณมากๆเลยค๊าบ  deepkiss
::CrayStation:: ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 04/07/08, [22:47:38] »

hur04
ae6699 ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 26/09/08, [11:46:40] »

เดี๋ยวต้องไปซื้ออุปกรณ์วัดค่า PH มาซะแย้ว
ROCKMAN ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 17/01/09, [13:57:42] »

lau01 lau01 lau01
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์