Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รายการอุปกรณ์พื้นฐานในการใช้ระบบคาร์บอนแบบถัง  (อ่าน 36934 ครั้ง)
Charlvee ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 04/04/08, [22:43:36] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เอาล่ะ เรื่องมันมีอยู่ว่า มนุษย์พลังยีสต์ผู้รักมั่นในตู้นาโนอย่างผม ได้เดินเล่นใน Sunday และไปเจอกับถัง co2 ขนาด 1 โลสีเงินเงาแวววับจับตา ทำให้กิเลสและกะตังที่เคยปลอดภัยมานานก็เริ่มสั่นคลอน และเป็นเหตุให้กระเป๋าฉีกอย่างรวดเร็วในเวลาเดียวกัน

แต่ปัญหาคือ มนุษย์ที่เล่นแต่ co2 พลังยีสต์สูตรวุ้นมาตลอด ไม่ได้รู้จักกลไกลเลยว่าจะต่อ co2 ด้วยถัง ต้องทำจั๋งได๋และอุปกรณ์ครบต้องมีอะไรบ้าง และคิดว่าคงมีเพื่อนๆมือใหม่อีกหลายคนที่มีความรู้เท่าหางอึ่งเช่นเดียวกะผม เอาล่ะ ผมไม่ใช่คนที่จะยอมให้กิเลสมาครอบงำ ...................... ตนเองเพียงผู้เดียว จึงต้องแชร์เรื่องราวถังใหม่และรายการอุปกรณ์จำเป็นทั้งหมดให้เพื่อนๆ เผื่อจะมีใครกิเลสพุ่งเช่นเดียวกัน นั่นจะทำให้สบายใจอย่างมาก

เรื่องราวในกระทู้นี้ เหมาะสำหรับผู้ที่ไม่เคยและไม่มีความรู้ในอุปกรณ์ถัง co2 มาก่อนเลย เมื่ออ่านจบ ผมคาดหวังว่าท่านจะเข้าใจในอุปกรณ์ท้้งหมดและวางแผนได้ถูกหากต้องการเข้าสู่โลกแห่งถัง co2 สำหรับท่านๆที่ใช้ถังอยู่แล้ว อาจอ่านเพื่อความเพลิดเพลินหรือจับผิดผมเล่นๆ หรือพูดให้ไพเราะขึ้นคือช่วยแก้ไขบทความให้ดีขึ้น หรืออาจข้ามไปอ่านกระทู้กลายพันธุ์อื่นๆ กระผมก็ไม่ขอห้ามกระไร

มาเริ่มกันเลยดีกว่า ระบบ co2 แบบถังที่ผมเพิ่งซื้อมาครบชุด มีอุปกรณ์ดังต่อไปนี้
1. ถัง co2
2. เรกกูเรเตอร์ + โซลินอยในตัวเดียวกัน
3. วาวล์กันน้ำย้อน
4. ตัวละลาย carbon หรือ Diffuser
5. สายซิลิโคน
6. หัวแยกก๊าซ co2 (อุปกรณ์เสริมสำหรับผู้ที่มีตู้มากกว่า 1 ตู้)
7. อุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องอื่นๆ

1. ถัง co2 อลูมิเนียมขนาดความจุ 1 กิโลกรัม
เจ้านี่แหละที่ทำให้ผมกระเป๋าฉีกในรอบนี้ ถัง co2 มี 2 ชนิดหลักๆ คือถัง co2 แบบอลูมิเนียมและถัง co2 แบบเหล็ก ข้อแตกต่างคือแบบอลูมิเนียมจะเบากว่าแต่แพงกว่าแบบเหล็ก และหลายๆครั้งแบบอลูมิเนียมก็จะดูไฮโซกว่า หน้าที่ของถัง co2 ก็ตรงตามชื่อ คือไว้เก็บกักก๊าซ co2 ที่จะใช้ปล่อยออกมาในระบบไม้น้ำของเรา ถัง co2 มีขนาดแตกต่างกันมากมายตั้งแต่ไม่ถึงกิโลยัน 9 กิโล (หรือมากกว่า) ราคาก็แตกต่างเช่นกันตั้งแต่หนึ่งพันถึงเป็นหมื่น แล้วแต่กำลังทรัพย์ของเราก็แล้วกัน

สำหรับตัวของผมนี่ถือว่าเป็นตัวที่ราคาเอาเรื่องอยู่ครับ บางคนบอกว่าแพงกว่าถัง 9 โลของมันซะอีก ฮึ่มมม เราเน้นงามไม่เน้นปริมาณเฟ้ย

2. เรกกูเรเตอร์ + โซลินอย
เริ่มต้นกันที่เรกกูเรเตอร์ก่อน เจ้านี่มีไว้ปรับแรงดันของก๊าซที่จะออกมาจากถังด้วยตัวปรับละเอียด (ใช้หมุนๆเอา) เป็นสิ่งที่ต่อตรงเข้ากับถัง co2 ครับ ข้อควรระวังคือควรหมุนแรงดันก๊าซของเรกกูเรเตอร์ให้ไปอยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสมก่อนต่อเข้ากับถัง อ่านคู่มือเพิ่มเติมหรือปรึกษาร้านค้าก่อนก็ดีครับ ส่วนโซลินอยส์ (ไม่มีก็ได้) เป็นตัวเปิดปิดการปล่อยก๊าซโดยอัตโนมัติผ่านทางแม่เหล็ก เมื่อเสียบปลั๊กก็จะปล่อยก๊าซออกมา เมื่อถอดปลั๊กก็หยุดปล่อยก๊าซ ใช้ร่วมกับไทม์เมอร์หรือตัวตั้งเวลาเปิดปิดไฟได้ โดยเปิดการไหลของก๊าซพร้อมกันกับการเปิดไฟตู้นั่นเอง เจ้าโซลินอยนี้จะเชื่อมต่อเข้ากับเรกกูเรเตอร์เพื่อตัดการทำงาน บางเรกกูเรเตอร์ก็จะไม่มีโซลินอยในตัวนะครับ ถ้าจะใช้ก็หาซื้อเพิ่มเอาอีกครั้งที่ของผมก็ราคาเอาเรื่องอีก ข้ออ้างก็เหมือนเดิม ผมเน้นความงามจนยอมกินแกลบครับ

3. วาวล์กันน้ำย้อน ซื้อร้านพี่กบ (ปราณี) ราคา 50 บาท
เจ้านี่เป็นตัวป้องกันการไหลย้อนของน้ำในตู้ เพื่อไม่ให้น้ำเข้าไปถึงเรกกูเรเตอร์ของเรา ซึ่งจะทำให้เรกเราพังได้

4. ตัวละลาย co2 หรือ diffuser แบบเซรามิกแท่ง ยี่ห้อ Dymax ซื้อร้านพี่กบ (ปราณี) ราคา +-100 บาท
ถ้าเราเอาสายก๊าซ co2 ที่ออกจากถังมาจุ่มโดยตรงเข้าไปในน้ำ มันก็จะเป็นฟองอากาศปุ๋งใหญ่ๆลอยขึ้นผิวน้ำอย่างรวดเร็ว (คิดภาพคุณตดในสระน้ำละกันครับ) ซึ่งนั่นจะทำให้ co2 ลอยผ่านชั้นน้ำโดยไม่ละลายเข้าไปในน้ำหรือละลายน้อยมาก สิ่งที่จะช่วยให้เราใช้ก๊าซ co2 ได้อย่างเต็มประสิทธิภาพคือ
4.1 diffuser เป็นตัวละลาย co2 หลักการคือ co2 ที่ผ่านสายยางมา จะมาเจอกับทางออกที่เป็นรูพรุนมากๆของ diffuser เมื่อมันพยายามจะออก ก็จะแตกตัวเป็นฟองเล็กๆผ่านทางรูพรุนเหล่านั้น ฟองเล็กๆก็จะละลายเข้ากับน้ำได้ดีขึ้น สำหรับ diffuser ที่นิยมกันที่สุดก็น่าจะเป็นการละลายผ่านทางเซรามิก
4.2 ตัวกัก co2 เป็นอีกหลักการหนึ่งที่จะทำให้ co2 ของเราละลายในน้ำได้ดีกว่าลอยขึ้นไปเหมือนตด นั่นคือเรากัก co2 ไว้ในน้ำด้วยวัสดุทรงถ้วย/กรวยคว่ำและตัน เมื่อ co2 อยู่ในน้ำนานๆไป มันก็จะละลายเข้ากับน้ำไปโดยปริยาย เจ้าตัวกักที่มีขายส่วนใหญ่จะมีขนาดใหญ่ ผู้นิยมในตู้นาโนอย่างผมจึงไม่ชอบใช้ จะให้ DIY ก็กลัวหน้าตาไม่โสภา เลยเอา diffuser ดีกว่า

5. สายซิลิโคน ร้านพี่กบ ราคา +-45 บาท
เอ อันนี้ต้องอธิบายไหมหว่า เอาหน่อยละกัน ก็เป็นสายสำหรับนำทางก๊าซจากต้นทาง (ถัง co2) ไปยังจุดหมาย (ตู้แสนงามของเราๆ ท่านๆแหละครับ แฮ่)

6. หัวแยกก๊าซ co2 แบบเข้า 1 ออก 2 พร้อมตัวปรับละเอียด ซื้อร้านพี่กบ (ปราณี) ราคา +-600 บาท [ไม่จำเป็นต้องมีถ้าใช้ถังกับตู้เดียว]
ใช้ในกรณีที่ท่านต้องการใช้ถัง 1 ถัง สำหรับตู้ 2 ตู้ขึ้นไป เมื่อสายก๊าซ co2 ถูกส่งเข้าทางเจ้าหัวแยก มันก็จะถูกแบ่งออกตามจำนวนหัวแยกของเรา ในกรณีของผมคือออกมาเป็น 2 สาย เพื่อใช้กับตู้ 2 ตู้ หัวแยกก๊าซบางตัวก็ไม่มีตัวปรับละเอียดในตัว ก็จำเป็นต้องซื้อเพิ่มนะครับ เพื่อใช้ในการปรับความแรง co2 เฉพาะของแต่ละตู้

7. อุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องอื่นๆ
พวกโปรหลายๆคนอาจมีอุปกรณ์เสริมจากชุดหลักด้านบน (ผมไม่โปรครับ ไทร์เลย) อุปกรณ์ดังกล่าวได้แก่
Bubble counter หรือตัวนับฟอง ทำหน้าที่ตรวจนับปริมาตร co2 ที่จะเข้าสู่ตู้โดยมีหน่วยเป็น x ฟอง/วินาที
Drop Checker เป็นตัวตรวจความหนาแน่นของ co2 ในน้ำ โดยมากใช้น้ำยาซึ่งจะเปลี่ยนสีตามค่า PH ของน้ำ เนื่องจาก co2 ส่งผลโดยตรงกับระดับ PH ของน้ำ

เป็นไงครับ ถ้าใครอดทนจนอ่านมาถึงบรรทัดนี้ได้ ก็คงพอจะเข้าใจอุปกรณ์หลักของการใช้ co2 แบบถังกันบ้างแล้ว สำหรับท่านใดที่สนใจชุดอุปกรณ์เดียวกับผมเลย ก็กดตังเลยครับเผื่อๆไปราว 7000 บาท เดินเข้า 2 ร้านก็เสียวได้แล้ว แต่ถ้าใคร

ที่ไม่ซีเรียสเรื่องหน้าตาของอุปกรณ์ เพียงคุณมีเงิน 3000 กว่าๆ ก็น่าจะซื้อได้ครบชุดแล้วครับ ก็ลองค้นคว้าศึกษาและเปรียบเทียบความเหมาะสมกันเองนะคร้าบบ

ขอขอบคุณ Sit ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์ ผู้ไม่เคยเหนื่อยท้อกับการอธิบายให้ผมฟัง 555
ราคาของสิ่งของ กรุณาเช็คกับร้านค้าอีกครั้ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/12/08, [16:58:14] โดย Charlvee »
Tags: ไม้น้ำ ระบบ CO2 
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/04/08, [23:16:21] »

แจ่มมากครับท่าน   

และแล้วก็ถ่ายตู้ติดถังมาจริงๆกั๊กๆ

ปล. ตู้ขวาสวยดีอะ
P1kae ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/04/08, [23:37:43] »

ขอบคุณมากครับ  เยี่ยมจริงๆ ไว้ีรอมีเงินก่อนเด๋วจะมาอ่านอีกทีอิอิ   [ไอ้แว่น]  ตอนนี้กินยีสไปก่อนนะน้ำตาลลลล  เอ้ย กินน้ำตาลไปก่อนนะยีสส
m_@ew ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/04/08, [00:43:27] »

เข้าใจง่ายดีครับ  [เจ๋ง] แต่คงยังต้องใช้สูตรยีสต์ไปก่อนเพราะทรัพย์ไม่อำนวย [ซีดดด]
ริด ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/04/08, [14:19:37] »

1. ถัง co2 อลูมิเนียมขนาดความจุ 1 กิโลกรัม ยี่ห้อ AZOO ซื้อร้าน AZOO ราคา 4200 บาท ตอนนี้ลดอยู่ 35% เหลือ 2730 บาท

ราคาลด 35% นี่ ลดเรื่อย ๆ หรือเฉพาะช่วงนี้ครับ
kidnapper ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 05/04/08, [17:20:25] »

เรื่อยๆคับแล้วแต่รายการ
บอกได้เพราะที่ร้านเป็นตัวแทน gossip
Rapee ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 05/04/08, [22:21:14] »

อุอุ  ตู้ติดถังอย่างที่ว่าจริงๆด้วย  อุอุ  ขวายาวไปๆ  เชียร์ขวาจ้า [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 05/04/08, [22:29:55] »

อ่ะโด่จะโชว์ถังก็บอก  [ฮึ๊ยยย]
GeoRge ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 05/04/08, [22:31:39] »

พี่ตูนเกิดอาการอิจฉา gossip
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #9 เมื่อ: 05/04/08, [23:17:22] »

เจ๋งมาก +5
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #10 เมื่อ: 06/04/08, [11:22:23] »

[ปิ๊งๆๆ] กระทู้มีสาระในรอบเดือน เดือนนี้มีสองกระทู้ติดๆเลยแฮะ อีกอันกระทู้ปุ๋ยของพี่รพี  [เจ๋ง]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #11 เมื่อ: 06/04/08, [18:59:42] »

[เย้ะ]
Hot Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 06/04/08, [23:29:25] »

แจ่มมากครับท่าน   

และแล้วก็ถ่ายตู้ติดถังมาจริงๆกั๊กๆ

ปล. ตู้ขวาสวยดีอะ
อุอุ  ตู้ติดถังอย่างที่ว่าจริงๆด้วย  อุอุ  ขวายาวไปๆ  เชียร์ขวาจ้า [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]
อ่ะโด่จะโชว์ถังก็บอก  [ฮึ๊ยยย]
แหม ถังทำให้ตู้ดูไฮโซขึ้น 23.7% ขนาดนั้น ครั้งหน้าถ้า post โชว์รูปตู้ อาจจะโฟกัสที่ถังเป็นหลัก ตู้ปล่อยเบลอ 555  emb01

เจ๋งมาก +5
ขอบคุณคร้าบบ
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 06/04/08, [23:52:44] »

พี่สิท จัดเก็บอะไรเป็นระเบียบเรียบร้อยดีครับ +1  [เจ๋ง]
MenN*OSK 128 ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 08/04/08, [03:00:35] »

ไฮโซ ดูดีมากเลยครับพี่สิท

เก็บของใส่ตะกร้า น่ารักดีจิงๆ

+1เลยแล้วกันพี่  [มือระเบิด]
AquaKiiDS ออฟไลน์
Redbee Fanclub
« ตอบ #15 เมื่อ: 08/04/08, [13:31:03] »

ข้อมูลเป็นประโยชน์มากคร๊าบ +กันถ้วนหน้า  [ปิ๊งๆๆ]
noonum ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 08/04/08, [16:11:50] »

[ไอ้แว่น] ข้อมูลดี มีประโยชน์มาก ๆ ครับ +1 ครับ  [เจ๋ง]
mandypoolz ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 09/04/08, [12:50:45] »

เยี่ยมครับ  [เจ๋ง]
Kihon ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 11/04/08, [12:52:07] »

ยังไม่มีทุนพอจะเป็นมนุษย์ถังเลย  mad1 ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ ครับ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
noonum ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 22/05/08, [21:06:48] »

036 จะมีโอกาสบ้างไหมน้าเรา  suicide
PPGkoy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: 04/06/08, [21:25:35] »

กระทู้ดีมีประโยชน์  [ปิ๊งๆๆ] เชียร์ ยู อัพ
Mr.MAI ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 16/06/08, [14:05:28] »

lau01
มัช
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 04/10/08, [14:11:59] »

จำเป็นว่าคาร์บอนถังต้องราคาขนาดนี้มั๊ยอ่ะพอดีเคยเข้าไปดูราคาร้าน... เขาบอกว่าco2ครบชุดผมีเรคกูเรเตอร์ด้วย) ชุดละ 3500 บาทนี่มันจะดีมั๊ยอ่ะค่ะ ถ้าใช้ได้ก็ดีซิเนอะเพราะงบน้อยจริงๆ
imp ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 04/10/08, [17:47:50] »

ชุดที่ผมใช้ก็เท่านั้นแหล่ะครับ ยอมถึงไม่มันวาวเอาไม่มีใครมาเห็นนี่นาแอบๆ ไว้ ยอมหนักนิดนึง ไม่ได้ยกกันทุกวันนี่นา
Hot Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 23/12/08, [16:59:20] »

แก้ไขข้อมูลครับ เอายี่ห้อถังและหัวเรกออกเนื่องจากเจ้าของกระทู้ไม่ปลื้มอย่างแรง เหตุผลอยากรู้มาคุยหลังไมค์ได้

ตอนนี้เจ้าของกระทู้ก็ไม่ได้ใช้ของยี่ห้อดังกล่าวแล้วครับ
(。→‿←。) ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 23/12/08, [18:19:51] »

แก้ไขข้อมูลครับ เอายี่ห้อถังและหัวเรกออกเนื่องจากเจ้าของกระทู้ไม่ปลื้มอย่างแรง เหตุผลอยากรู้มาคุยหลังไมค์ได้

ตอนนี้เจ้าของกระทู้ก็ไม่ได้ใช้ของยี่ห้อดังกล่าวแล้วครับ

นั่งทางในรู้แล้วคับ  [เย้ะ] 
som ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 26/02/09, [13:00:43] »

ถังขนาด 1 กิโลกรัม สำหรับตู้ขนาด 36 นิ้ว ใช้การปิดเปิดปรกติ ควรจะใช้งานได้กี่วัน
ray ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 03/03/09, [21:47:07] »

อยากใช้เหมือนกันแต่ไม่รู้จะไปเติมคาร์บอนที่ไหนเวลามันหมดง่ะ (อยู่ภูเก็ต) suicide
Average ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 07/11/13, [10:28:22] »

ขอบคุณครับ
nopmju69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 14/08/14, [09:49:52] »

ดีมากครับข้อมูลนี้ [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์