Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 4 ... 10   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใบที่2# "ETERNITY" By( っ '๐')づROMMY # IAPLC 2014 #world ranking 113  (อ่าน 56477 ครั้ง)
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #30 เมื่อ: 28/08/13, [22:59:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สัดส่วน เหมาะสมกับตู็ 18 มากเลยครับ ดูแล้ว เป็นเทือกเขาสูงตระหงาน  งามมากๆ  [rainbowface]
ขอบคุณครับ พอดีผมเห็นว่ามีหลายๆท่านคอมเม้นว่าหินชุดนี้กับตู้14" มันอึดอัดครับ บวกกับผมคิดๆดูเเล้วถ้าตู้เล็กๆ ค่าต่างๆน่าจะเเกว่งสุดๆครับ เลยเอาตู้18"ครับ เพราะพอดีกับโต๊ะที่วางด้วยครับ  รอชมตอนลงหวีดจิ๋วนะครับ จะเอาให้ทั่วเลยครับ เเน่นๆ 55555 เเนะนำติชมเพิ่มได้นะครับ อยากได้คำเเนะนำเรื่องปลาครับ คิดไม่ออกเลยครับว่าตู้นี้ใช้ปลาอะไรดี  เเต่ที่คิดไว้คือ เอมเบอร์ เตตร้าครับ  lau01

รอดูตอนลงต้นไม้ครับ
ว่าแต่คุณรอมๆหินมันสีไม่เหนื่อนกันป่าวหรือไฟมันแรงข้างเดียว [on_018]
ขอบคุณครับบบ เอ่อหินสีเดียวกันครับ เเต่ว่าที่เห็นเเบบนั้นเพราะไฟสะท้อนลงหน้าผาฝั่งซ้ายพอดีเลยครับ + หินมันเเห้งมากๆครับ เพราะผมล้างเเละตากเเดดจนเเห้งกรอบ 5555 ครับ เเต่ถ้าโดนนํ้าก็จะสีเดียวกันครับ  ้hahaha
เเนะนำติชมได้นะครับ มีปลาอะไรเเนะนำมั่งครับ ??
สแตมป์ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #31 เมื่อ: 28/08/13, [23:02:46] »

ขอบคุณครับบบ เอ่อหินสีเดียวกันครับ เเต่ว่าที่เห็นเเบบนั้นเพราะไฟสะท้อนลงหน้าผาฝั่งซ้ายพอดีเลยครับ + หินมันเเห้งมากๆครับ เพราะผมล้างเเละตากเเดดจนเเห้งกรอบ 5555 ครับ เเต่ถ้าโดนนํ้าก็จะสีเดียวกันครับ  ้hahaha
เเนะนำติชมได้นะครับ มีปลาอะไรเเนะนำมั่งครับ ??
ชิลเวอร์ทิป พิงค์เทล แล้วก็ปาปีก้า 55555 (ล้อเล่นนะครับ ้hahaha)
Club Leader
« ตอบ #32 เมื่อ: 28/08/13, [23:06:55] »

ชิลเวอร์ทิป พิงค์เทล แล้วก็ปาปีก้า 55555 (ล้อเล่นนะครับ ้hahaha)

สองอันเเรกก็ยังโอนะครับ เเล้วไอตัวหลังสุดนี่ ที่มันกรอบๆป่ะครับ 55555 อยากได้ปอมมม เเต่ต้องตู้ใหญ่ๆ  ้hahaha
เเต่ที่เเน่ๆผมไม่เลี้ยงคาร์ดินัลในตู้นี้เเน่นนอน เพราะตู้ใบเเรกมีตั้ง50ตัว เห็นมันจนเบื่อละครับ  [on_026]
« ตอบ #33 เมื่อ: 28/08/13, [23:10:36] »

สองอันเเรกก็ยังโอนะครับ เเล้วไอตัวหลังสุดนี่ ที่มันกรอบๆป่ะครับ 55555 อยากได้ปอมมม เเต่ต้องตู้ใหญ่ๆ  ้hahaha
เเต่ที่เเน่ๆผมไม่เลี้ยงคาร์ดินัลในตู้นี้เเน่นนอน เพราะตู้ใบเเรกมีตั้ง50ตัว เห็นมันจนเบื่อละครับ  [on_026]
มีปอมghostอยุ่ตัวนึงอะครับเอาไหม แต่เลี้ยงอยุ่ในบ่อบัวนะสีมันจะคล้ำหน่อยเอาไปปรับน้ำสักหน่อยก็น่าจะขาวแล้ว
Club Leader
« ตอบ #34 เมื่อ: 28/08/13, [23:12:36] »

มีปอมghostอยุ่ตัวนึงอะครับเอาไหม แต่เลี้ยงอยุ่ในบ่อบัวนะสีมันจะคล้ำหน่อยเอาไปปรับน้ำสักหน่อยก็น่าจะขาวแล้ว

จะใส่ตู้นี้เนี่ยนะ !!! 5555555 ยิ่งตู้ใบเเรก24"ผม ถ้าเอา ปอมลงไป ปลาหายหมด กุ้งหายหมด ตู้เรียบพอดีครับ  ้hahaha

คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #35 เมื่อ: 28/08/13, [23:12:41] »

หินสวยดีนะ ชอบๆ
Club Leader
« ตอบ #36 เมื่อ: 28/08/13, [23:14:12] »

หินสวยดีนะ ชอบๆ
คอมเม้นท์สั้นจังครับ 5555 ขอบคุณครับพี่ ... นึกว่าจะยาวๆ (ปกติคอมเม้นท์ที ผมอ่านเเล้วคุ้มเลยครับ ประสบการณ์ดีๆทั้งน๊านนน)  ้hahaha
เอสวา ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #37 เมื่อ: 28/08/13, [23:57:53] »

เปลี่ยนเป็น 18 นิ้ว แล้วชอบนะ แลไม่อึดอัดเหมือนตู้แรกครับ ส่วนปลาพวกตระกูลเตตร้ามีหลายๆแบบให้เลือกดูครับ ส่วนปอมฯไม่ค่อยแนะนำครับ ผมว่าเค้าอยู่กันคนละอุณหภูมิครับ
Club Leader
« ตอบ #38 เมื่อ: 29/08/13, [00:15:32] »

เปลี่ยนเป็น 18 นิ้ว แล้วชอบนะ แลไม่อึดอัดเหมือนตู้แรกครับ ส่วนปลาพวกตระกูลเตตร้ามีหลายๆแบบให้เลือกดูครับ ส่วนปอมฯไม่ค่อยแนะนำครับ ผมว่าเค้าอยู่กันคนละอุณหภูมิครับ

ขอบคุณครับผม ผมชอบปอมนะครับ เเต่ไม่คิดจะเลี้ยงในตู้ไม้นํ้า เพราะ1.ตู้ใหญ่ไม่พอ 2.อุณหภูมิไม่เหมาะสม 3.ตัวใหญ่  เเต่เคยคิดจะเลี้ยงเเยกเป็นตู้ปอมครับ  ้hahaha ต้องศึกษาก่อนเยอะๆเลยครับ เพราะในหัวมีความรู้เเค่ตู้ไม้นํ้า(งูๆปลาๆ) กับเครฟิช(งูๆปลาๆเช่นกันครับ) มีอะไรเเนะนำเพิ่มเติมเชิญได้เลยนะครับ //เดี๋ยวผมค่อยPMไปถามเรื่องปลาหมอเเคระครับ  [เจ๋ง] อยากลองเลี้ยงมั่ง 5555(เเต่ก็ต้องหาข้อมูลเยอะๆก่อนอยู่ดีครับ) อ่อที่สำคัญผมพยายามเลี้ยงอะไรก็ได้ที่มันอยู่ด้วยกันเเล้วไม่กินเพื่อนร่วมตู้ครับ (กลัวบาป) 5555
บอย@สุพรรณ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #39 เมื่อ: 29/08/13, [08:55:54] »

OKมากเลยครับ คือผมไม่ ค่อยรู้เรื่อง เลย์เอ้าเท่าไร แต่ผมมองแล้ว สวยมากเลยครับ มองไปถึงตอนหวีดจิ๋วเต็มพื่นที่แล้วมีปลาตัวเล็ก ๆว่ายไปว่ายมาเหมือนนกบิน โอ้ย ๆ ที่บ้านเกิดผมไม่มีหินสวย ๆแบบนั้นขายเลย(แอบอิจฉา [on_026])
รูปอากจะเล็กไปน่ะครับ แต่ อนาคตผมจะทำให้ได้แบบนี้เลยครับ อิอิส่วนตู้ผมก็รอเจ้าหวีดจิ๋ยเลื้อยครับ ตอนนี้ก็ผ่านมา2อาทิตย์แล้ว มีแตกยอดออกมาเยอะเลยครับกำลังรอเค้าเลื้อยให้เต็มตู้ครับ ผมกะว่า รอให้เค้าเลื้อยเต็มตู้ก่อน สัก2เดือน ช่วงเวลานีผมก็ได้มีเวลาเก็บเงิน ไว้หาซื้อหินแบบในรูปกับซื้อกรองที่ดีดีกว่านี้ เลี้ยงต้นไม้นี้ ใจร้อนไม่ได้เลยเนาะครับผิดกับนิสัยผมเลย อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/08/13, [09:06:43] โดย บอย@สุพรรณ »
TFMAKO ออฟไลน์
« ตอบ #40 เมื่อ: 29/08/13, [17:57:51] »

ยังเชียร์หวีดจิวกับขนนกus เหมือนเดิมครับ ส่วนปลานี่ได้หลายอย่างเลยครับ เอมเบอร์เตตร้า ไดม่อนเฮดนีออน ซิวข้างขวานเล็ก
ไม่เกิน 20 ตัว กะลังสวยเลยครับ
TeW ออฟไลน์
« ตอบ #41 เมื่อ: 29/08/13, [18:08:20] »

ขอแนะนำเรื่องดินด้านหลังครับ
นานๆไป มันจะไหลลงมาเรื่อยๆ ๆ ๆ ..
หาอะไรมากั้นดีๆนะครับครับ

layout สวยแล้วแหละ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

รอชมครับ [ตกหลุมรัก]
Club Leader
« ตอบ #42 เมื่อ: 29/08/13, [20:53:12] »

OKมากเลยครับ คือผมไม่ ค่อยรู้เรื่อง เลย์เอ้าเท่าไร แต่ผมมองแล้ว สวยมากเลยครับ มองไปถึงตอนหวีดจิ๋วเต็มพื่นที่แล้วมีปลาตัวเล็ก ๆว่ายไปว่ายมาเหมือนนกบิน โอ้ย ๆ ที่บ้านเกิดผมไม่มีหินสวย ๆแบบนั้นขายเลย(แอบอิจฉา [on_026])
รูปอากจะเล็กไปน่ะครับ แต่ อนาคตผมจะทำให้ได้แบบนี้เลยครับ อิอิส่วนตู้ผมก็รอเจ้าหวีดจิ๋ยเลื้อยครับ ตอนนี้ก็ผ่านมา2อาทิตย์แล้ว มีแตกยอดออกมาเยอะเลยครับกำลังรอเค้าเลื้อยให้เต็มตู้ครับ ผมกะว่า รอให้เค้าเลื้อยเต็มตู้ก่อน สัก2เดือน ช่วงเวลานีผมก็ได้มีเวลาเก็บเงิน ไว้หาซื้อหินแบบในรูปกับซื้อกรองที่ดีดีกว่านี้ เลี้ยงต้นไม้นี้ ใจร้อนไม่ได้เลยเนาะครับผิดกับนิสัยผมเลย อิอิ
ขอบคุณค้าบบบ วันนี้ลงหวีดจิ๋วเเละรันนํ้าเเล้วนะครับ ลองชมดูนะครับ  [เจ๋ง] ใบนี้ของผมเป็นตู้ไม้นํ้าใบที่ 2 ในชีวิตครับ (ใบเเรกเเนวขอน) ใบนี้เลยเอาเเนวหินครับ // รอชมตู้ของคุณเช่นกันนะครับ ซื้อกรองดีๆใช้เลยครับ เสียตังค์ครั้งเดียวคุ้มครับ
ส่วนเรื่องใจร้อน ... ตู้ใบเเรกผมก็ใจร้อนครับ ซื้อของที่สวนติดๆกัน10วันครับ เเต่พอตู้ใบนี้ใจเย็นสุดๆครับ เย็นจนเกือบจะไม่ทำตู้ละครับ 555 ต้องค่อยๆทำไปเรื่อยๆนะครับ วันไหนผมอารมณ์ไม่ดี หรือเหนื่อย จะไม่ยุ่งกับต้นไม้เลยครับ ต้องรอใจร่มๆก่อน 5555

ยังเชียร์หวีดจิวกับขนนกus เหมือนเดิมครับ ส่วนปลานี่ได้หลายอย่างเลยครับ เอมเบอร์เตตร้า ไดม่อนเฮดนีออน ซิวข้างขวานเล็ก
ไม่เกิน 20 ตัว กะลังสวยเลยครับ
ลงหวีดจิ๋วเเล้วครับพี่ปั้น เชิญชมนะครับ ... ผมไม่เอามอสสับๆทาหินละครับ เพราะมันติดบ้างไม่ติดบ้าง + ผมทาซะหนา มันเลยบังลายหินครับ เลยขูดทิ้งหมดเเละเอาหินชุดเดิมมาจัดตู้ใหญ่ขึ้นครับ // ปลาผมเล็งๆ เอมเบอร์เตตร้าไว้ครับพี่ เเต่กำลังคิดดูว่าสีปลาเหลืองๆ จะกลืนไปกันสีหินรึเปล่า 5555 ส่วนซิวข้างขวานก็น่าสนใจดีครับ ตู้นี้น่าจะเลี้ยงพวกปลาสวยงามเเบบเดียวเลยครับ ฝูงนึงครับ สัก 20 ตัวครับ // รอชมตอนลงปลานะครับ (อีกเดือนนึง) ขอบคุณครับพี่

ขอแนะนำเรื่องดินด้านหลังครับ
นานๆไป มันจะไหลลงมาเรื่อยๆ ๆ ๆ ..
หาอะไรมากั้นดีๆนะครับครับ

layout สวยแล้วแหละ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

รอชมครับ [ตกหลุมรัก]

ค้าบบ ขอบคุณครับผม เดี๋ยวจะลองดูว่ามันจะไหลลงมามั้ยนะครับ เพราะตอนนี้ยังนิ่งอยู่ครับ เเต่ถ้าไหล จะเอาเศษหินไปกั้นslopeหลังตู้ตามที่เเนะนำนะครับ  [เจ๋ง]

:::::::::::::::::::::::::::อัพเดท ลงหวีดจิ๋วเรียบร้อยเเล้วครับ !!!!!::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::
GoBBrew ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #43 เมื่อ: 29/08/13, [21:14:14] »

ปักหวีดแน่นสะใจผมมากครับ....แบบนี้เต็มเร็วแน่ๆเลยครับ

รอชมครับๆ..... [on_042]
« ตอบ #44 เมื่อ: 29/08/13, [21:24:02] »

มองไม่เห็นท่อ out -flow รอน้ำใส ลงกุ้ง สวยโคตรรรรรรรรรรรรร [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
TFMAKO ออฟไลน์
« ตอบ #45 เมื่อ: 29/08/13, [22:10:39] »

โหยย ปักแน่นงี้ ถ้าไฟถึงอีกสองอาทิดก้เต็มแล้ว  hahaha
Club Leader
« ตอบ #46 เมื่อ: 29/08/13, [22:15:26] »

ปักหวีดแน่นสะใจผมมากครับ....แบบนี้เต็มเร็วแน่ๆเลยครับ

รอชมครับๆ..... [on_042]
ขอบคุณครับพี่ พอดีผมซื้อมา12potครับ ต้องปักให้หมด เลยปักเป็นก้อนๆ1cmx1cm กับปักเเบบดำนา ทีละต้น ผสมๆกันครับ
เว้นที่ไว้ให้ขยายเเละเดินนิดหน่อย 5555 รอชมนะครับ ขอบคุณครับผม

มองไม่เห็นท่อ out -flow รอน้ำใส ลงกุ้ง สวยโคตรรรรรรรรรรรรร [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
555 ท่อin flow "Curve" by stamp วางไว้กระจกด้านขวาฝั่งหน้าตู้ครับ ส่วน Out flow "Curve" by stamp วางไว้กระจกด้านขวาฝั่งหลังตู้ครับ ... งานที่สั่งทำ ขอชมจริงๆครับ เนี๊ยบมากๆครับ เดี๋ยวจะไปรีวิวในกระทู้ให้ครับ เเสตมป์ รอนํ้าใสเเละต้นไม้ปรับตัวซักวันสองวัน ^^  

โหยย ปักแน่นงี้ ถ้าไฟถึงอีกสองอาทิดก้เต็มแล้ว  hahaha

555 ครับพี่ปั้น ผมซื้อมาตั้ง12pot จากร้านคุณเอก asquare เลยปักเเบบ1cmx1cm ผสมกับดำนา ทีละต้น ปนๆกันไปครับ เว้นทีไว้เยอะเหมือนกันครับ เผื่อให้หวีดจิ๋วเดินเล่น 555 ผมจะอัดปุ๋ยกับคาร์บอนเเละไฟครับ ส่วนอุณหภูมินํ้า26-27ครับ  [on_026]
อยากให้เต็มตู้ไวๆจัง 5555
ปาร์ค ไม้น้ำ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #47 เมื่อ: 29/08/13, [23:54:28] »

เปลี่ยนจากแท่งเซรามิก มาใช้ ตัวละลายco2 ของโบยุ ได้ฟองละเอียด ติดตั้งนอกตู้ ต่อเข้ากับเอาท์โฟว์ ไม่เกะกะในตู้ด้วย ตัวเล็กกำลังดีเลยครับ
ไม่ต้องล้าง ไม่ตัน ตะไคร่ไม่เกาะด้วย ใช้ได้ทั้งยีสต์และถัง เหมาะกับตู้เล็ก

Club Leader
« ตอบ #48 เมื่อ: 30/08/13, [00:01:06] »

เปลี่ยนจากแท่งเซรามิก มาใช้ ตัวละลายco2 ของโบยุ ได้ฟองละเอียด ติดตั้งนอกตู้ ต่อเข้ากับเอาท์โฟว์ ไม่เกะกะในตู้ด้วย ตัวเล็กกำลังดีเลยครับ
ไม่ต้องล้าง ไม่ตัน ตะไคร่ไม่เกาะด้วย ใช้ได้ทั้งยีสต์และถัง เหมาะกับตู้เล็ก

ขอบคุณครับพี่ปาร์ค ผมใช้เซรามิกส์เพราะมีคดีกับดิฟเเก้วมาสองรอบละครับ ตอนล้างอยากให้สะอาดมากๆ ก็เเช่นํ้ายาเเล้วเอาเเปรงขัดๆตัวเเก้ว ด้วยความที่ขัดเเรงก็ต้องจับมั่นๆ บีบเเน่นๆ เพล้งงงง 555 กระจายครับ เข็ดกับdiff เเก้ว สุดๆครับ //คุณTeWก็เเนะนำเรื่องกระบอกปั่น(ตัวละลายco2)เหมือนกันเลยครับ  ้hahaha
เเล้วตัวละลายco2ตัวนี้ ถ้าเทียบกับตัวที่กล่องสีขาวๆเขียวๆ กับของDymax อันไหนดีกว่ากันครับ ??
พอดีผมจะใช้ถังละครับ เพราะตอนเเรกตั้งตู้ไม้นํ้าทั้ง2ใบห่างกัน(คนละห้อง) เเต่ตอนนี้ตั้งติดกันละครับ เพื่อใช้ถังเดียว กับregulator ของintense ชุดเดียว ได้สองตู้ 5555 ไม่งั้นก็ต้องเสียเงิน2เท่าเลยครับ // ขอบคุณครับพี่ อ่อลืมๆครับ ตัวนี้ของที่ร้านพี่กบมีขายมั้ยครับ ?? ถ้ามีรบกวนPMราคาด้วยครับ วันไหนไปสวนจะได้ไปซื้อมาลองใช้ครับ ขอบคุณค้าบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/08/13, [00:03:23] โดย ROMMY »
Club Leader
« ตอบ #49 เมื่อ: 30/08/13, [00:15:02] »

ผมว่า ถ้าไม่มีทางน้ำ แล้วมันรู้สึกว่า หินซ้ายขวาไม่เชื่อมกัน เหมือนมาจากคนละที่กัน อธิบายไงดี

ไม่ได้เชื่อมแบบติดกันนะ แต่จังหวะ ของหินมันเหมือนหายไปนิดดดนึงอะ อธิบายไงดีวะ [on_009]
« ตอบ #50 เมื่อ: 30/08/13, [00:24:18] »

ขาดหินย่อย เก็บรายละเอียด ต้องวาหินย่อยเพิ่ม เพื่อเพิ่มมิติให้หินรองและหินเมนดูเด่น ทำให้หินทั้งสองฝั่งดูไหลรื่น
ไม่สะดุดขาดตอนครับ
Club Leader
« ตอบ #51 เมื่อ: 30/08/13, [00:37:08] »

ผมว่า ถ้าไม่มีทางน้ำ แล้วมันรู้สึกว่า หินซ้ายขวาไม่เชื่อมกัน เหมือนมาจากคนละที่กัน อธิบายไงดี

ไม่ได้เชื่อมแบบติดกันนะ แต่จังหวะ ของหินมันเหมือนหายไปนิดดดนึงอะ อธิบายไงดีวะ [on_009]

พอจะเก็ทครับพี่ เเต่ว่าผมกลัวทรายADA la plata ปนกับดิน 555 เพราะดินผมเสียไปเเล้วถุงนึง
ทำไงดีครับ ?? เอ่อผมว่าถ้าจังหวะหินมันหายไป เเบบว่า มันดูไม่เชื่อมต่อเนื่อง เป็นเทือกเขา ผมควรจะลงหินเล็ก เเละก้อนกลางๆ ด้านหลัง ตรงกลาง เพื่อเพิ่ม มิติ ให้ดูเหมือนเทือกเขาที่เชื่อมต่อกัน มั้ยครับ ?? (เเละเพื่อให้สร้างมิติความลึกของตู้)
พี่คิดเห็นอย่างไรครับ ??

ขาดหินย่อย เก็บรายละเอียด ต้องวาหินย่อยเพิ่ม เพื่อเพิ่มมิติให้หินรองและหินเมนดูเด่น ทำให้หินทั้งสองฝั่งดูไหลรื่น
ครับพี่ ผมควรจะวางหินด้านหลัง ตรงกลางมั้ยครับ ? หรือว่ายังไงดีครับ ?? อ่อผมมีADA la plata เหลือประมาณโลนึง กะจะทำทางนํ้า เเต่ว่าผมทำทางนั้าในตู้14" ที่ใช้หินชุดนี้ (ตอนเเรก) เเล้วเอาหินเล็กๆไปคั่นกันดินปนกับทราย เเต่สุดท้ายพอเติมนํ้ามันก็ปนกัน เละเทะ เสียดินไปถุงนึง 55555 ควรจะทำยังไงดีครับ ??

เเบบนี้ครับ

# เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะถ่ายรูปตอนนํ้าใสๆ มาหลายๆมุมนะครับ มาให้พี่ๆช่วยกันคอมเม้นท์เเละเเนะนำการเพิ่มเติมหิน เพื่อให้layoutสมบูรณ์ยิ่งขึ้นครับ ขอบพระคุณครับผม  beg1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/08/13, [00:41:33] โดย ROMMY »
« ตอบ #52 เมื่อ: 30/08/13, [01:00:10] »

เปรียบเทียบให้ดูถึงความแตกต่างของตัวละลายco2  แล้วไปตัดสินใจด้วยตัวท่านเองนะครับ

สองตู้ตั้งคู่กันเลย ตู้ซ้ายมือใช้แท่งเซรามิก กรองแขวน เมื่อเวลาผ่านไป ตะไคร่เกาะ มันตันแล้ว ตู้นี้รอได้กรองนอกก่อน รื้อแน่นอน

อีกตู้ใช้ตัวละลายco2 ของโบยุ ได้ฟองก๊าซที่ละเอียดกว่าแท่งเซรามิก ไม่ตัน

แท่งเซรามิกตันแล้ว ฟองก๊าซออกแค่เส้นเดียว ขี้เกียจถอดออกมาล้างมากๆเลย

ดูใกล้ๆ ไม่มีตะไคร่มาเกาะเลยสักนิด

ส่วนตู้พวกนี้ ขนาด 60 นิ้ว 4 ใบ  48 นิ้ว 1 ใบ ผมใช้กระบอกปั่นคาร์บอนยีสต์ ถึงจะเพียงพอกับความต้องการของต้นไม้ครับ
ฟองก๊าซที่ได้จากกระบอกปั่นจะละเอียดกว่าของโบยุครับ ละลายเป็นเนื้อเดียวกับน้ำเลย ต้นไม้สามารถดูดซึมไปใช้ได้เต็มที่และทันที  จะมีก๊าซบางส่วนที่ละลายไม่หมด แต่ก็เหลือฟองเล็กมากจะถูกพ่นออกมาลงตู้ด้วย
กระบอกปั่นก็โดนตะไคร่เกาะเหมือนกันครับ แต่ไม่ตัน ถ้าหากเราทนมองดูความสกปรกได้ไหว2 เดือนค่อยถอดมาล้างซักทีก็ได้นะ

Club Leader
« ตอบ #53 เมื่อ: 30/08/13, [01:13:45] »

เปรียบเทียบให้ดูถึงความแตกต่างของตัวละลายco2  แล้วไปตัดสินใจด้วยตัวท่านเองนะครับ

สองตู้ตั้งคู่กันเลย ตู้ซ้ายมือใช้แท่งเซรามิก กรองแขวน เมื่อเวลาผ่านไป ตะไคร่เกาะ มันตันแล้ว ตู้นี้รอได้กรองนอกก่อน รื้อแน่นอน

อีกตู้ใช้ตัวละลายco2 ของโบยุ ได้ฟองก๊าซที่ละเอียดกว่าแท่งเซรามิก ไม่ตัน

แท่งเซรามิกตันแล้ว ฟองก๊าซออกแค่เส้นเดียว ขี้เกียจถอดออกมาล้างมากๆเลย

ดูใกล้ๆ ไม่มีตะไคร่มาเกาะเลยสักนิด

ส่วนตู้พวกนี้ ขนาด 60 นิ้ว 4 ใบ  48 นิ้ว 1 ใบ ผมใช้กระบอกปั่นคาร์บอนยีสต์ ถึงจะเพียงพอกับความต้องการของต้นไม้ครับ
ฟองก๊าซที่ได้จากกระบอกปั่นจะละเอียดกว่าของโบยุครับ ละลายเป็นเนื้อเดียวกับน้ำเลย ต้นไม้สามารถดูดซึมไปใช้ได้เต็มที่และทันที  จะมีก๊าซบางส่วนที่ละลายไม่หมด แต่ก็เหลือฟองเล็กมากจะถูกพ่นออกมาลงตู้ด้วย
กระบอกปั่นก็โดนตะไคร่เกาะเหมือนกันครับ แต่ไม่ตัน ถ้าหากเราทนมองดูความสกปรกได้ไหว2 เดือนค่อยถอดมาล้างซักทีก็ได้นะ

ขอบคุณมากๆครับพี่
ผมถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ (ถามซํ้าเหมือนในPMครับ)
ระหว่างตัวละลายเเบบนี้ กับกระบอกปั่น ประสิทธิภาพต่างกันมากมั้ยครับ ??
เเต่เท่าที่ผมดูรูปเเล้ว ผมว่าตัวละลายเเบบนี้ได้เปรียบเรื่องเนื้อที่ เเละความสวยงาม ไม่เกะกะครับ  [เจ๋ง]
ขอบพระคุณนะครับ เอารูปมาให้ชมเยอะเลยครับ  ้hahaha  เเล้วร้านพี่กบมีขายมั้ยครับ ?? วันไหนไปสวน จะได้ไปซื้อมาลองครับ
Club Leader
« ตอบ #54 เมื่อ: 30/08/13, [01:23:44] »

ตามที่คุณปาร์คบอกนี่แหละ ที่ผมบอก

ตู้ของรอมมีแต่หินหลัก มันจะแข็ง ไม่มีจังหวะ อธิบายไงวะไอจังหวะเนี่ย
Club Leader
« ตอบ #55 เมื่อ: 30/08/13, [01:26:24] »

ตามที่คุณปาร์คบอกนี่แหละ ที่ผมบอก

ตู้ของรอมมีแต่หินหลัก มันจะแข็ง ไม่มีจังหวะ อธิบายไงวะไอจังหวะเนี่ย

เเล้วควรจะหาหินมาเสริมตรงไหนดีครับ ?? ถึงจะมีจังหวะ 555 เเต่ผมพอจะเข้าใจนะครับ เพราะมันดูเหมือนภูเขาซ้ายกับขวา เเยกอิสระ เเต่ถ้ามีหินอีกสักสองสามก้อน ที่เชื่อม layout ด้านซ้ายกับขวา เข้าด้วยกัน จะสวยเเละลงตัวกว่านี้ ^^
ส่วนทางนํ้า ไม่ทำเเน่นอนครับ เข็ดกับทราย ADA la plata 55555 ขอบคุณครับพี่ปุ๊น  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]  ฃ

* เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมถ่ายหลายๆมุม รวมทั้ง top view มาให้ดูครับ จะได้เสนอไอเดียวางหินเพิ่ม เพื่อความสมบูรณ์ยิ่งขึ้นครับ
ขอบพระคุณค้าบบบบบ ^^
« ตอบ #56 เมื่อ: 30/08/13, [01:49:10] »

เอ่อ....พี่น้องครับ มือใหม่ ใบที่ 2 จัดตู้ได้ขนาดนี้ผมถือว่าเก่งพอสมควรแล้วละ่ครับ
ของผมตู้แรกยังไม่สวยเท่านี้เลยนะครับ
มาดูแลต้นไม้ให้สวยงามกันดีกว่าครับ พอต้นไม้เติบโตแล้ว เลย์เอาท์ก็จะสวยด้วยครับ
Club Leader
« ตอบ #57 เมื่อ: 30/08/13, [01:50:24] »

เเล้วควรจะหาหินมาเสริมตรงไหนดีครับ ?? ถึงจะมีจังหวะ 555 เเต่ผมพอจะเข้าใจนะครับ เพราะมันดูเหมือนภูเขาซ้ายกับขวา เเยกอิสระ เเต่ถ้ามีหินอีกสักสองสามก้อน ที่เชื่อม layout ด้านซ้ายกับขวา เข้าด้วยกัน จะสวยเเละลงตัวกว่านี้ ^^
ส่วนทางนํ้า ไม่ทำเเน่นอนครับ เข็ดกับทราย ADA la plata 55555 ขอบคุณครับพี่ปุ๊น  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]  ฃ

* เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมถ่ายหลายๆมุม รวมทั้ง top view มาให้ดูครับ จะได้เสนอไอเดียวางหินเพิ่ม เพื่อความสมบูรณ์ยิ่งขึ้นครับ
ขอบพระคุณค้าบบบบบ ^^

ตู้ของเรา ต้องวางเอง สวยในแบบเรา ผมติหรือคนอื่นติก็สวยแบบของเค้า

เอาเราเป็นหลักเถอะครับ ที่คนอื่นบอกเอาไว้เป็นแนวทาง ไม่ใช่ให้ทำตาม ไม้น้ำเป็นศิลปะเฉพาะบุคคล

เอาตามที่ตัวเองชอบเถอะครับ
Club Leader
« ตอบ #58 เมื่อ: 30/08/13, [10:05:43] »

เอ่อ....พี่น้องครับ มือใหม่ ใบที่ 2 จัดตู้ได้ขนาดนี้ผมถือว่าเก่งพอสมควรแล้วละ่ครับ
ของผมตู้แรกยังไม่สวยเท่านี้เลยนะครับ
มาดูแลต้นไม้ให้สวยงามกันดีกว่าครับ พอต้นไม้เติบโตแล้ว เลย์เอาท์ก็จะสวยด้วยครับ
ขอบคุณมากๆครับพี่ เเต่มันออกมาโอเค เพราะพี่ตูน ร้านAqu@mind ช่วยเลือกหินเเละช่วยวางหินให้เป็นส่วนใหญ่ครับ ส่วนผมทุบหินเอง+วางหินเสริมๆครับ  ้hahaha อ่อวันไหนไปสวนจะซื้อตัวละลายco2มาลองใช้ดูครับ + น่าจะซื้อหินมาลองวางๆเพิ่มดูครับพี่ ... ผมว่าปัญหามันคือ(ลองดูรูปก่อนปักต้นไม้ กับหลังปัก) ตอนเเรกด้านหลังดินมันเอียงเป็นslope มองเเล้วเป็นตัว V เเต่ว่า ผมปักต้นไม้เเล้ว ดินมันเลยเรียบครับ เดี๋ยวจะปรับดินหลังตู้นิดหน่อยครับ <รีบปรับ ก่อนต้นไม้ลงราก 5555 เเล้วจะเอามาให้ชมครับพี่

ตู้ของเรา ต้องวางเอง สวยในแบบเรา ผมติหรือคนอื่นติก็สวยแบบของเค้า

เอาเราเป็นหลักเถอะครับ ที่คนอื่นบอกเอาไว้เป็นแนวทาง ไม่ใช่ให้ทำตาม ไม้น้ำเป็นศิลปะเฉพาะบุคคล

เอาตามที่ตัวเองชอบเถอะครับ

ขอบคุณครับพี่ปุ๊น ผมจะใช้คำเเนะนำให้เป็นประโยชน์ครับ ส่วนปัญหาเรื่องlayout ผมว่าเกิดจาก (ลองดูรูปก่อนปักต้นไม้ กับหลังปัก) ตอนเเรกด้านหลังดินมันเอียงเป็นslope มองเเล้วเป็นตัว V เเต่ว่า ผมปักต้นไม้เเล้ว ดินมันเลยเรียบครับ เดี๋ยวจะปรับดินหลังตู้นิดหน่อยครับ <รีบปรับ ก่อนต้นไม้ลงราก 5555  เดี๋ยวจะปรับlayoutเเล้วเอารูปมาให้ชมนะค้าบบบ  [on_026]
บอย@สุพรรณ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #59 เมื่อ: 30/08/13, [15:17:04] »

ลงต้นไม้แล้ว เขียวเชียวครับ ส่วนของผมเก็บเงียบไว้ก่อน รอให้เลื้อยก่อน จะเอารูปมาให้ชมคนแรกเลยครัย ตอนนี้ยังแหว่ง ๆอยู่อิอิกำลังแตกยอดแถวโคน ๆเลย(แอบดีใจที่ต้นไม้ไม่ตาย)ตอนนี้ก็ อัดไฟ เยอะ ๆเลย 10ชม. คาร์บอนยีส แล้วก็ ปุ๋ยน้ำของ Ferka Aquatilizer  Ferka Balance-K .  Ferka Aqua Shade . พึ่งได้ปุ๋ยวันนี้เอง ผมใส่ไป 0.5ซีซี คำนวนน้ำโดยประมาณเอาอะครับ คิดว่าหลักจากได้ปุ๋ยมาแล้ว เจ้าหวีดจิ๋วตัวน้อยของผม จะโตไว้ขึ้น นิดหน่อย ผมควรใส่ปุ๋ยกี่วันครั้งอะครับ

ปล.ลงหวีดแบบนี้ก็เต็มไวนะสิครับแง่ม ๆรู้งี้ลงแบบเยอะ ๆเลยดีก่าอิอิได้เต็มไวไวทันกัน หวีดจิ๋วนี้ เป็นใบบกมาใช่ป่าวครับ
หน้า: 1 2 3 4 ... 10   ขึ้นบน
พิมพ์