Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1 2 3 ... 7   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเรียกว่าร้องทุกข์ดีไหมเนี่ย...พี่กบโดนข่มขู่ ถึงร้านเลย !!! (ลงใบแจ้งความด้วย)  (อ่าน 41089 ครั้ง)
พี่กบ ออฟไลน์
Sponsor
« เมื่อ: 17/08/13, [12:04:44] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เมื่อวานนี้ วันที่ 16 สิหาคม 2556 เวลา 13.30น.

คุณ ทินวัฒน์ รัตนฉายา หรือ Userว่า Diffz ได้พาพวกมาอีก1 คน(แต่อีกข้างนอกไม่รู้)

ได้กล่าวคำข่มขู่ว่าพี่กบไปว่าเค้า ในfacebook พี่กบก๊อปมาตรงๆว่า มีการเอ่ยชื่อใครหรือป่าว

อ้างถึง
มี "คน" พยายามจังเล๊ยย จะเป็นท่าน "เทพ" สงสัยจัง ว่าหลอดที่พี่ "กบ" แจกเนี่ย ว่าเลี้ยงไม้แดง ให้แดงได้จริงรึเปล่า
อยากให้มา "แหก" ตาดู ที่ร้านจังเลยยย ว่าเลี้ยงได้แดงจริงหรือไม่
ไม่ใช่แค่หมุดอยู่แต่ในรูใต้ชั้นหินดินดานในโคลนตม "ขำว่ะ

เรื่องแค่นี้เนี่นยนะ พาพวกมาขู่ถึงร้าน กลัวจังเลยยยยย......  มีทั้งหลักฐานและพยาน "เต็มร้าน"

แล้วเค้ายังบอกอีกว่า เรื่องนี้ไม่จบง่ายๆ แหม่...งานเข้า วันนี้ขายดีมากเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/08/13, [17:01:23] โดย พี่กบ »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/08/13, [12:12:02] »

สรุปก็ไม่ใช่เรื่องที่บอกว่าไปขัดผลประโยชน์อะไรกัน แต่เป็นเพราะเรื่องที่แขวะกันไปมาในเฟซนี่เอง

ก็ว่าอยู่จะมีคนเสียผลประโยชน์ได้ยังไง กะแค่เรื่องแจกหลอดไฟ
Sponsor
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/08/13, [12:26:19] »

สงสัย บัง! ทำไรอยู่ อัพรูปใบแจ้งความไม่ได้ ไปขายของก่อน
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/08/13, [12:29:53] »

แล้วพี่กบไปแขวะเค้าจริงป่าวครับ  [on_abe]
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/08/13, [12:31:15] »

ฮ่า ๆๆๆๆ  ขนาดแจกยังโดน  แปลกคนจัง  ก็ว่าอยู่ แจกหลอดไฟไม้แดงดีแดงจังและแดงจริง  ทำไมต้องอิฉากันด้วย   ้hahaha
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/08/13, [12:33:03] »

ฮ่า ๆๆๆๆ  ขนาดแจกยังโดน  แปลกคนจัง  ก็ว่าอยู่ แจกหลอดไฟไม้แดงดีแดงจังและแดงจริง  ทำไมต้องอิฉากันด้วย   ้hahaha

ใช่อิจฉากันจริงๆนะหรือ ? ไม่คิดว่าใช่นะ เป็นเรื่องส่วนตัวทั้งนั้นแหละ
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/08/13, [13:10:22] »

ใจร่มๆกันเด้อ  [aysi]
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/08/13, [13:43:34] »

ครับก็ตามที่ว่ามานั่นแหละครับ ถ้าแจกหลอดเฉย ๆ ทำไมต้องอิจฉากันด้วย ต้องเรื่องอื่น แน่ ก็คงเรื่องส่วนตัวกันแหละครับ

แล้วทำไมต้องไปข่มขู่กันให้เป็นเรื่องเป็นราวกันด้วยหล่ะครับ  คุยกันตรงๆ กันไปเลยครับ  ใจเย็น ๆคุยกันด้วยเหตุผลครับ เดี๋ยวเพื่อน ๆ สมาชิกเค้าก็ตัดสินเองครับเชื่อเถอะครับ [on_066]
nouvo ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 17/08/13, [13:54:26] »

นั่งดูอยู่ห่างๆ ้hahaha
BiriBiri ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #9 เมื่อ: 17/08/13, [14:05:40] »

รอดูผู้ถูกกล่าวหาออกมาชี้แจงครับ สังคมจะได้รับรู้ความจริงทั้งสองฝ่าย

แต่จากหลายๆกรณีที่ผ่านมา มันทำให้คิดได้.... [on_055]
« ตอบ #10 เมื่อ: 17/08/13, [14:10:11] »

ถูกต้องคร๊าบบ ต้องฟังความทั้งสองฝ่ายก่อนครับ แค่เรื่องหลอดไฟ คงไม่ถึงกับเสียผลประโยชน์หรอกครับ ปีๆนึงยอดสั่งซื้อหลอดไม้น้ำทั้งประเทศ ยังไม่ถึง 0.3 % ของยอดขายไฟบ้านเลยครับ
RK` ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 17/08/13, [14:13:38] »

ลงชื่อรออ่าน เหรียนมันมี2ด้านเสมอ 
minova ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 17/08/13, [15:55:36] »

รอฟังด้วย อยากรู้เหมือนกัน ว่าคิดอะไรอยู่เหรอ
« ตอบ #13 เมื่อ: 17/08/13, [16:27:46] »

จุบุ จุบุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/08/13, [16:29:27] โดย nouvo »
Oat Siam Buce Shop ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 17/08/13, [16:32:19] »

หวังว่ากระทู้นี้คงจบสวยงามนะครับ คงไม่เหมือนของผม...คนร้องทุกข์หายไป. [on_065]
Sponsor
« ตอบ #15 เมื่อ: 17/08/13, [17:03:25] »

อัพรูปได้แล้วครับ
PPAqua ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #16 เมื่อ: 17/08/13, [20:26:56] »

แต่หลอดใช้แล้วมันแด๊งแดงแดงแดงมากมาก 555 นอกเรื่อง

เสียดายผมเดินมาจากร้านช้าไปหน่อยนะครับ
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #17 เมื่อ: 17/08/13, [21:02:07] »

ในฐานะที่ผมก็นับถือพี่กบในฐานะผู้ใหญ่ที่มีน้ำใจ มีความรู้ และรักน้องๆ คนหนึ่ง
และผมก็รู้จักมักคุ้นน้องมันว่าเป็นคนที่ค่อนข้างจริงจังและซีเรียส

เรื่องกระทู้หลอดไฟผมก็ตามอ่านอยู่พอสมควร(จริงๆมันก็มีประเด็นเก่าๆอื่นๆด้วยน่ะนะ แต่ละมันไว้ละกัน)
ประเด็นมันอยู่ตรงที่คนจำนวนหนึ่งใช้ของที่มียี่ห้อและมีราคา คนจำนวนหนึ่งนำเข้าต้นไม้เข้ามาขายด้วยต้นทุนที่สูงกว่า
คนจำนวนหนึ่งเชื่อและมีประสบการณ์ว่าของที่ผ่านการวิจัยและพัฒนามาแล้วเป็นของที่มีคุณภาพ เหมาะะแก่การใช้งานของเขา

คราวนี้ก็มีคนอีกจำนวนหนึ่งที่คิดว่าไม่เห็นจำเป็นต้องใช้สินค้าแบบนั้นก็เลี้ยงให้ดีได้
คนจำนวนหนึ่งมีช่องทางการนำเข้าและเพาะพันธุ์ที่ถูกว่า จึงสามารถขายได้ในราคาที่ต่ำกว่า

คราวนี้ถ้าต่างคนต่างเชื่อในวิถีของตน ไม่ยุ่งเกี่ยว ข้องแวะ เหน็บแนมกันและกันมันก็จบ
หรือต่างคนต่างให้ความรู้และแลกเปลี่ยนซึ่งกันและกันอย่างตรงไปตรงมา มีหลักฐานของตัว วงการมันก็พัฒนาได้

แต่ความจริงที่เกิดขึ้นคือ เมื่อคนหนึ่งแนะนำอย่างหนึ่ง อีกคนหนึ่งกลับไปบลัฟกลับ
ไอ้คนที่ถูกบลัฟก็ทนไม่ได้ก็เลยบลัฟกันไปกันมาไม่จบไม่สิ้น ไม่รู้ว่าทำกันไปเพื่ออะไร
มันก็เข้าสู่วังวนของการจองเวรกันก็เท่านั้น การเลี้ยงไม้น้ำที่ควรเป็นความสุนทรีย์ก็กลายเป็นเรื่องติฉินนินทากันไปเสียได้

ผมบอกตรงๆว่ากรณีนี้ผมรู้เรื่องก่อนที่น้องมันจะไปที่ร้านพี่กบ
มันติดใจประเด็นว่าทำไมถึงต่างคนต่างอยู่ไม่ได้ ทำไมต้องเกิดการบลัฟกันแบบนั้นด้วย
โดยเฉพาะในเฟสพี่กบที่บอกว่า
"อยากให้มาแหกตาดูที่ร้าน ว่าเลี้ยงได้จริงหรือไม่ ไม่ใช่แค่มุดอยู่ในรูใต้หินชั้นดินดานในโคลนตม"

ผมก็บอกว่าอย่าเลย พี่เค้าคงไม่ได้หมายถึงเราหรอก คงจะพูดไปลอยๆเฉยๆ
แต่มันก็เชื่อว่าอาจจะลอยมาโดนมันด้วย และก็บอกผมว่าไม่ได้จะไปอะไรกับพี่เค้า
แค่จะไปตามที่พี่เค้าเชิญก็เท่านั้น และจะบอกขอว่าต่างคนต่างอยู่จะได้ไหม

ก็ต้องยอมรับว่าผมไม่ได้ไปด้วย ใครจะคุยอะไรยังไง ข่มขู่หรือไม่ผมก็ไม่รู้
และผมก็ยังมองว่ากล้องวงจรปิดนั้นจะมีเสียงการสนทนาหรือไม่ ผมก็ไม่รู้

แต่แค่อยากจะบอกว่า ครั้งหนึ่งผมเคยเชื่อมาตลอดว่าวงการนี้มันสวยงาม
ทุกคนเข้ามาเพราะรักธรรมชาติ รักชีวิต และมีจิตใจอันดีงามที่อยากจะแลกเปลี่ยนความรู้ซึ่งกันและกัน

ผมเชื่อมาตลอดว่าธุรกิจในวงการนี้มันเป็นธุรกิจที่ดี เอื้อเฟิ้อเผื่อแผ่ ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน ไม่ปัดแข้งปัดขากัน
เพราะพี่ๆน้องๆทุกคนที่เปิดร้านอยู่ในสวนฯหรือที่อื่นๆก็ตาม ต่างก็รู้จักกันทั้งสิ้น เกือบทั้งหมดก็เริ่มจากเว็บแห่งนี้ทั้งนั้น

แต่ทำไมหลังๆนี้มันดูวุ่นวายพิลึก ทำไมหลังๆนี้มันดูอะไรๆเป็นผลประโยชน์ไปหมด
อะไรๆมันเป็นการติฉินนินทา เป็นความแค้นเคือง เป็นความไม่พอใจซึ่งกันและกันไปเสียได้

ผมไม่คิดจะหาสาเหตุว่ามันเป็นเพราะอะไร เพราะคิดว่าไม่ใช่ประเด็น
และอยากจะบอกว่าผมยินดีที่จะเชื่อต่อไปว่าวงการนี้มันยังคงสวยงามและเปี่ยมด้วยน้ำใจเหมือนที่เคยเป็นมา
เหมือนที่เคยทำให้ผมอยากจะเอาเวลาจำนวนมากของชีวิตมาอยู่ที่นี่

ผมเป็นเพียงสมาชิกเล็กๆคนหนึ่งที่ไม่ค่อยรู้จักใครมากนัก แต่อย่างน้อยผมก็รู้จักกับพี่กบ
เลยอยากจะขอว่าให้อภัยน้องมันเถอะครับ บางครั้งด้วยวัยวุฒิที่ยังน้อยก็อาจทำให้พลุ่งพล่านไปบ้าง

ส่วนแบงค์ คุณก็ไม่ต้องออกมาตอบอะไรหรอกนะ
เรื่องที่ผ่านไปแล้วก็คือผ่านไปแล้ว คำอธิบายใดๆไม่สามารถช่วยอะไรได้ ทำสิ่งที่ต้องทำต่อไป

ขอแก้ตรงนี้นิดนึง ผมเขียนไม่ระวังในตอนแรก
ขออนุญาตและขออภัยผู้เกี่ยวข้องที่พาดพิงนะครับ
กรณีนี้ผมว่ามันเป็นกรณีเดียวกับเรื่องที่เชียงใหม่ในอดีตอันนานมาแล้ว
สุดท้ายปลายทางก็คือต่างคนต่างอยู่ ไม่ข้องแวะและใส่ใจในกันและกัน มันก็สงบสุขได้ไปโดยปริยาย

ถ้าวงการไม้น้ำคือความรัก ถ้าไม้น้ำคือสังคม ถ้าไม้น้ำคือบ้าน
เราจะเปิดบ้านที่เก็บกวาดอย่างเรียบร้อยดูสะอาดตาไว้รอรับแขก
หรือจะปล่อยให้บ้านรกรุงรัง พี่น้องทะเลาะกัน พ่อแม่ตีกัน ไว้รอรับแขก กันดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/08/13, [20:59:50] โดย Near »
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 17/08/13, [21:06:14] »

[mo_001] [mo_001] [mo_001] [mo_001] [mo_001] [mo_001] [mo_001] [mo_001] [mo_001] [mo_001]
ouiiiiii ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 17/08/13, [21:09:19] »

ใจเย็นๆกันนะคร้าบ
คนรักเรดบี~!!! ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #20 เมื่อ: 17/08/13, [21:56:15] »

แล้วพี่กบไปแขวะเค้าจริงป่าวครับ  [on_abe]

sho01 sho01 sho01 sho01 sho01 sho01 sho01 sho01 sho01 sho01 sho01 sho01
เรื่องในเฟสบุค ลุกลามมาได้ยังไงครับเนี่ยย

[meme_yaranaika]
คุณพ่อหน้าเด็ก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #21 เมื่อ: 17/08/13, [21:58:55] »

ผมว่ากรณีนี้พี่กบก็แรงไปหน่อยนะครับ ถ้าหลอดมันดี มีคนมาว่าว่าหลอดไม่ดี แต่ของจริงมันดี มันก็ดีวันยังค่ำ

ผมไม่รู้นะ ผมไม่ได้เข้าข้างใคร ผมก็ไม่มีอะไรที่จะติเตียนใครได้ แต่พี่กบพิมในเฟคบุคแบบนี้ ความน่านับถือมันจะน้อยลงเอานะครับ

ผมเป็นคนนอก พี่ทะเลาะอะไรกันผมไม่รู้ แต่เวลาใช้คำพวกนี้ ผมว่าไม่ควรมีให้เป็นหลักฐานให้คนเค้าว่าได้ คือการพูดกันทางpm หรือต่อหน้ากันไปเลยจะดีกว่านะครับ

ช่วงนี้พี่กบมีเรื่องบ่อยมากเลยครับ เพลาๆบ้างก็ได้นะครับ เอาเวลาไปคิดเรื่องอื่นดีกว่าครับ ปล่อยวางได้ก็ควรปล่อยวางครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/08/13, [22:00:29] โดย คุณพ่อหน้าเด็ก »
❤▇[C]Cube Aquarium[A]▇❤ ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 17/08/13, [22:03:31] »

ในฐานะที่ผมก็นับถือพี่กบในฐานะผู้ใหญ่ที่มีน้ำใจ มีความรู้ และรักน้องๆ คนหนึ่ง
และผมก็รู้จักมักคุ้นน้องมันว่าเป็นคนที่ค่อนข้างจริงจังและซีเรียส

เรื่องกระทู้หลอดไฟผมก็ตามอ่านอยู่พอสมควร(จริงๆมันก็มีประเด็นเก่าๆอื่นๆด้วยน่ะนะ แต่ละมันไว้ละกัน)
ประเด็นมันอยู่ตรงที่คนจำนวนหนึ่งใช้ของที่มียี่ห้อและมีราคา คนจำนวนหนึ่งนำเข้าต้นไม้เข้ามาขายด้วยต้นทุนที่สูงกว่า
คนจำนวนหนึ่งเชื่อและมีประสบการณ์ว่าของที่ผ่านการวิจัยและพัฒนามาแล้วเป็นของที่มีคุณภาพ เหมาะะแก่การใช้งานของเขา

คราวนี้ก็มีคนอีกจำนวนหนึ่งที่คิดว่าไม่เห็นจำเป็นต้องใช้สินค้าแบบนั้นก็เลี้ยงให้ดีได้
คนจำนวนหนึ่งมีช่องทางการนำเข้าและเพาะพันธุ์ที่ถูกว่า จึงสามารถขายได้ในราคาที่ต่ำกว่า

คราวนี้ถ้าต่างคนต่างเชื่อในวิถีของตน ไม่ยุ่งเกี่ยว ข้องแวะ เหน็บแนมกันและกันมันก็จบ
หรือต่างคนต่างให้ความรู้และแลกเปลี่ยนซึ่งกันและกันอย่างตรงไปตรงมา มีหลักฐานของตัว วงการมันก็พัฒนาได้

แต่ความจริงที่เกิดขึ้นคือ เมื่อคนหนึ่งแนะนำอย่างหนึ่ง อีกคนหนึ่งกลับไปบลัฟกลับ
ไอ้คนที่ถูกบลัฟก็ทนไม่ได้ก็เลยบลัฟกันไปกันมาไม่จบไม่สิ้น ไม่รู้ว่าทำกันไปเพื่ออะไร
มันก็เข้าสู่วังวนของการจองเวรกันก็เท่านั้น การเลี้ยงไม้น้ำที่ควรเป็นความสุนทรีย์ก็กลายเป็นเรื่องติฉินนินทากันไปเสียได้

ผมบอกตรงๆว่ากรณีนี้ผมรู้เรื่องก่อนที่น้องมันจะไปที่ร้านพี่กบ
มันติดใจประเด็นว่าทำไมถึงต่างคนต่างอยู่ไม่ได้ ทำไมต้องเกิดการบลัฟกันแบบนั้นด้วย
โดยเฉพาะในเฟสพี่กบที่บอกว่า
"อยากให้มาแหกตาดูที่ร้าน ว่าเลี้ยงได้จริงหรือไม่ ไม่ใช่แค่มุดอยู่ในรูใต้หินชั้นดินดานในโคลนตม"

ผมก็บอกว่าอย่าเลย พี่เค้าคงไม่ได้หมายถึงเราหรอก คงจะพูดไปลอยๆเฉยๆ
แต่มันก็เชื่อว่าอาจจะลอยมาโดนมันด้วย และก็บอกผมว่าไม่ได้จะไปอะไรกับพี่เค้า
แค่จะไปตามที่พี่เค้าเชิญก็เท่านั้น และจะบอกขอว่าต่างคนต่างอยู่จะได้ไหม

ก็ต้องยอมรับว่าผมไม่ได้ไปด้วย ใครจะคุยอะไรยังไง ข่มขู่หรือไม่ผมก็ไม่รู้
และผมก็ยังมองว่ากล้องวงจรปิดนั้นจะมีเสียงการสนทนาหรือไม่ ผมก็ไม่รู้

แต่แค่อยากจะบอกว่า ครั้งหนึ่งผมเคยเชื่อมาตลอดว่าวงการนี้มันสวยงาม
ทุกคนเข้ามาเพราะรักธรรมชาติ รักชีวิต และมีจิตใจอันดีงามที่อยากจะแลกเปลี่ยนความรู้ซึ่งกันและกัน

ผมเชื่อมาตลอดว่าธุรกิจในวงการนี้มันเป็นธุรกิจที่ดี เอื้อเฟิ้อเผื่อแผ่ ถ้อยทีถ้อยอาศัยกัน ไม่ปัดแข้งปัดขากัน
เพราะพี่ๆน้องๆทุกคนที่เปิดร้านอยู่ในสวนฯหรือที่อื่นๆก็ตาม ต่างก็รู้จักกันทั้งสิ้น เกือบทั้งหมดก็เริ่มจากเว็บแห่งนี้ทั้งนั้น

แต่ทำไมหลังๆนี้มันดูวุ่นวายพิลึก ทำไมหลังๆนี้มันดูอะไรๆเป็นผลประโยชน์ไปหมด
อะไรๆมันเป็นการติฉินนินทา เป็นความแค้นเคือง เป็นความไม่พอใจซึ่งกันและกันไปเสียได้

ผมไม่คิดจะหาสาเหตุว่ามันเป็นเพราะอะไร เพราะคิดว่าไม่ใช่ประเด็น
และอยากจะบอกว่าผมยินดีที่จะเชื่อต่อไปว่าวงการนี้มันยังคงสวยงามและเปี่ยมด้วยน้ำใจเหมือนที่เคยเป็นมา
เหมือนที่เคยทำให้ผมอยากจะเอาเวลาจำนวนมากของชีวิตมาอยู่ที่นี่

ผมเป็นเพียงสมาชิกเล็กๆคนหนึ่งที่ไม่ค่อยรู้จักใครมากนัก แต่อย่างน้อยผมก็รู้จักกับพี่กบ
เลยอยากจะขอว่าให้อภัยน้องมันเถอะครับ บางครั้งด้วยวัยวุฒิที่ยังน้อยก็อาจทำให้พลุ่งพล่านไปบ้าง

ส่วนแบงค์ คุณก็ไม่ต้องออกมาตอบอะไรหรอกนะ
เรื่องที่ผ่านไปแล้วก็คือผ่านไปแล้ว คำอธิบายใดๆไม่สามารถช่วยอะไรได้ ทำสิ่งที่ต้องทำต่อไป

ขออนุญาตที่พาดพิงนะครับ
กรณีนี้ผมว่ามันเป็นกรณีเดียวกับเรื่องที่เชียงใหม่ในอดีตอันนานมาแล้ว
สุดท้ายปลายทางก็คือต่างคนต่างอยู่ ไม่ข้องแวะและใส่ใจในกันและกัน มันก็สงบสุขได้ไปโดยปริยาย
สักวันหนึ่งเมื่อเมฆหมอกมันจางลง ต่างคนต่างลดทิฐิลงไปจนสิ้น อะไรๆอาจจะกลับมาดีเหมือนเดิมก็เป็นได้

ถ้าวงการไม้น้ำคือความรัก ถ้าไม้น้ำคือสังคม ถ้าไม้น้ำคือบ้าน
เราจะเปิดบ้านที่เก็บกวาดอย่างเรียบร้อยดูสะอาดตาไว้รอรับแขก
หรือจะปล่อยให้บ้านรกรุงรัง พี่น้องทะเลาะกัน พ่อแม่ตีกัน ไว้รอรับแขก กันดีครับ

คม....ครับ  [rainbowface]
ผมว่าน่าจะจบตรงนี้นะครับ คิดอะไรมาก  [on_006]
dont_karb ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 18/08/13, [00:38:26] »

กรณีพี่กบกับคุณ diffz ผมขอไม่ออกความเห็นนะครับ แต่ผมขอนุญาตเรียนพี่กบด้วยความเคารพนะครับ การที่พี่เอาพฤติกรรมลูกค้า มาโพสในเฟซบุคความเห็นส่วนตัวผมคิดว่าไม่ค่อยเหมาะสมเท่าไหร่นะครับ มันเหมือนเอาลูกค้ามานินทาครับ ถึงพี่จะไม่ได้เอ่ยชื่อก็ตาม แต่คนอ่านเค้ารู้ครับว่าหมายถึงใคร ไม่คุ้มหรอกครับที่เอาความสะใจชั่วครู่มาแลกกับชื่อเสี้ยงร้านที่พี่สร้างมาแรมปี.. ขออนุญาตพาดพิงกรณีที่พี่เคยเอาเฟสบุคคุณ k crayfish ที่พิมพ์ด่าผมในเฟสบุคของเค้าให้ดูพร้อมทั้งบอกกับบอกผมว่าทำ แบบนี้ไม่ดีเหมือนมาด่ากันลับหลังมีอะไรไม่มาคุยกันต่อหน้า เป็นพฤติกรรมที่ไม่ควรกระทำตาม ผมยกตัวอย่างแค่นี้พี่กบที่เป็นผู้ใหญ่ในเวปนี้มีคนนับหน้าถือตา มีทั้งคุณวุฒิ วัยวุฒิพอ คงจะเข้าใจได้โดยไม่ยากนะครับ และขอนอกเรื่องนิดนึงนะครับพี่กบ ที่พี่เคยโพส(แต่ลบไปแล้ว)มีลูกค้าท่านหนึ่ง มาถามว่าที่ร้านพี่ มีเครื่องแก้วชื่อดังยี่ห้อหนึ่งหรอ เหมือนจะดูถูกร้านพี่ ว่ามีของแพงๆขายไม่ได้หรอ...แล้วก็ไม่ซื้อเดินหัวเราะแล้วจากไป....นี่หมายถึงผมหรือเปล่่า ขอพูดตรงๆด้วยความจริงใจนะครับว่า เนื้อหาบิดเบี้ยวกับความจริงไปมาก ผมไม่ได้ติดใจอะไรนะครับแค่อยากรับทราบความจริงจะได้ไม่มีอะไรค้างคาใจ รบกวนพี่ช่วยสละเวลาชี้แจงจักเป็นพระคุณอย่างสูงครับ จากลูกค้าคนหนึ่งที่ซื้อของร้านพี่ตั้งแต่เริ่มเล่นไม้น้ำ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/08/13, [00:57:16] โดย dont_karb »
« ตอบ #24 เมื่อ: 18/08/13, [01:09:18] »

การมีมิตร ก่อให้เกิดผลกำไรมากกว่าการสร้างศัตรู ซึ่งยังไงก็มีแต่เสียไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง

ใครไคร่ใช้อะไรอยากใช้อะไร ก็เป็นสิทธิของแต่ละคน

เราใช้ของไม่เหมือนเค้าไม่ได้แปลว่าเราฉลาดกว่า เค้าใช้ของไม่เหมือนเราไม่ได้แปลว่าเค้าโง่

BiriBiri ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 18/08/13, [01:24:38] »

ถูกใจ คุณ dont_karb ...

himhim ออฟไลน์
« ตอบ #26 เมื่อ: 18/08/13, [01:46:55] »

ออกตัวเลยนะครับ ผมไม่ได้รู้เบื้องลึกเบื้องหลังของความขัดแย้งครั้งนี้ แค่แสดงความคิดเห็นตามเรื่องราวที่ผมได้อ่าน
อ้างอิงจากคำพูดของพี่กบนะครับ
มี "คน" พยายามจังเล๊ยย จะเป็นท่าน "เทพ" สงสัยจัง ว่าหลอดที่พี่ "กบ" แจกเนี่ย ว่าเลี้ยงไม้แดง ให้แดงได้จริงรึเปล่า
อยากให้มา "แหก" ตาดู ที่ร้านจังเลยยย ว่าเลี้ยงได้แดงจริงหรือไม่
ไม่ใช่แค่หมุดอยู่แต่ในรูใต้ชั้นหินดินดานในโคลนตม "ขำว่ะ
เจอข้อความนี้เข้าไปเป็นใครก็โมโหอะครับ ต่อให้เป็นพระเลย ้hahaha

ช่วงหลังๆนี่สเตตัสต่างๆในเฟสบุ้คของพี่กบแต่ละอันนี่ส่วนใหญ๋จะเป็นการบลัฟ การแขวะ การเหยียบคู่กรณีให้จมดิน ซึ่งพี่กบบอกว่าไม่ได้เอ่ยชื่อ แล้วจะร้อนตัวทำไม แต่ถ้าคนๆนั้นไม่โง่สุดๆก็คงจะรู้ตัวแน่นอน เป็นใครก็โมโหครับ ส่วนคู่กรณีของพี่กบก็ทำเกินกว่าเหตุไปหน่อย แต่ผมค่อนข้างเข้าใจอารมณ์ของคุณdiffz นะครับ เป็นผมก็คงโมโหถ้ามีคนมาด่าผมว่า ไม่ใช่แค่หมุดอยู่แต่ในรูใต้ชั้นหินดินดานในโคลนตม "ขำว่ะ แต่น่าจะหาวิธีที่ดีกว่านี้ ดีที่ยังไม่ถึงกับลงไม้ลงมือ แลกกับสิ่งที่ได้มาแค่ความสะใจชั่วครู่ชั่วคราวแต่ผลเสียที่ตามมาอีกมากมายครับ
ปาร์ค ไม้น้ำ ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 18/08/13, [02:20:39] »

Re: เพื่อนๆใช้หลอดไฟ ยี่ห้อไหนกันบ้าง
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/08/13, [23:12:05] »
เหมือนกระทู้ล่อเป้าแฮะ
10 ปากว่าไม่เท่าตาเห็น 10 ตาเห็น ไม่เท่าลงมือทำครับ
ลองเปลี่ยนลองใช้ดูก็จะรู้ครับ อาจดีสำหรับบางคน และอาจจะไม่ดีสำหรับบางคน
ไฟไม่ใช่คำตอบทั้งหมดของไม้น้ำครับ
อุณหภูมิ ดิน ปุ๋ย คาร์บอน กรอง และความเข้าใจในการเลี้ยง สัมพันธ์กันหมดครับ
ไอ้หลอดที่คุณว่า เนี้ยยี่ห้อไหนครับ จะไปซื้อมาใช้บ้าง ยิ่งถ้ามี หลอด HO ยิ่งดีเลยครับ
จะยอมเป็นหนูทดลองถ้าดีจะได้นำมาบอกชาวคลับ เพื่อเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิกครับ
วงการไม้ไน้ำไทยจะได้เจริญครับ ไม่ใช่เวลานำความรู้ หรือนำ สิ่งที่ประสบพบเจอมาบอก ดันไม่ตรงใจท่านอื่น
พาพวกมาถล่มซะงั้น แล้วต่อไปใครจะกล้านำความรู้ และประสบการณ์มาบอกหล่ะครับ
สู้เลี้ยงคนเดียว รู้คนเดียว ไม่ต้องมาโพสมาบอก ไม่ต้องโดนกัดจะดีกว่ามั่ง

ผมขอบอกไว้ตรงนี้เลยนะครับ ไม้แดงที่ผมเลี้ยงได้แดงๆ เนี้ย
ผมใช้แค่หลอด ฟิลิปส์ HE 14 W หลอดละ 60 บาทเองครับ ไม่ได้ใช้ กินแม่ง กิสมั่น เลยย  ก๊ากกก
โฟโตช๊อปก็ไม่ได้ใช้ครับ เพราะใช้ไม่เป็น
โคมที่ใส่ก็คือโคม 14 W*6 ของ Shanda ครับ สำหรับท่านที่เลี้ยงไม้น้ำรุ่นเก่าคงพอได้ยินโคมไฟยี่ห้อนี้มาบ้าง
แต่เด๋วนี้โคมยี่ห้อนี้หาแทบไม่ได้แล้วในตลาด โคมรุ่นใหม่ๆส่วนใหญ่ ก็มีแต่ HO ครับ
เลยแนะนำหลอดกิสแมนไป  เพราะ หลอดที่ผมใช้ มันใส่กัีบโคม HO ไม่ได้ครับ เพราะมันเป็น HE
Suggestion:

125.24.9.19
Add Reputation Like 5 Bullshit!
ก็เห็นแขวะคนอื่นกลับมาก่อนนิ.... เหมือนคุณอยากให้มันเป็นคดีความเลยนะเออ....
หาว่าเขายกพวกมาถล่มซะงั้น.....
ไอ้ทีคุณโพสต์มีคนกดไลท์ด้วยนิ....
ปาร์ค ไม้น้ำ ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 18/08/13, [02:25:09] »

แล้วทีตรูโดนแจก ของลับ ฝีมือใครฟร่ะ....
กระทู้หล่นหายไปอยู่หน้าไหนแล้วก็ไม่รู้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/08/13, [03:23:36] โดย park^park »
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #29 เมื่อ: 18/08/13, [06:01:46] »

[on_047]
หน้า: 1 2 3 ... 7   ขึ้นบน
พิมพ์