Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: >>>> ฟาร์มหญ้ากระดาษ <<<<  (อ่าน 8325 ครั้ง)
mind1929 ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 31/07/13, [00:23:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ข้อมูลตู้
ตู้ 48 นิ้ว
ไฟ T5 54 วัตต์ 4 หลอด เปิด 6 ชั่วโมต่อวัน
Co2 2-3 ฟองต่อวินาที
เลี้ยงที่อุณหภูมิ 25 องศา

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

suicide suicide suicide
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/08/13, [02:10:22] โดย mind1929 »
ledmixer ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 31/07/13, [00:37:24] »

โหนานไหมครับว่าจะได้เต็มขนาดนี้ ตั้งแต่ปักกี่วันครับพี่

แล้วใช้ไฟ ตัวไหน เปิดกี่โมงบ้างครับ
ให้ Co2 เวลาไหนบ้างครับ
น้ำกี่องศาครับ ใส่ปุ๋ยไหม

ผมถามแบบไม่รุ้เรื่องเลบ
« ตอบ #2 เมื่อ: 31/07/13, [01:29:45] »

โหนานไหมครับว่าจะได้เต็มขนาดนี้ ตั้งแต่ปักกี่วันครับพี่
เลี้ยงมาประมาณ 4 เดือน แต่จริงๆแล้วแค่ 2 เดือนก็เลื้อยเต็มแล้ว เพราะมีช่วงนึงไปลงกุ้งแคระ มันแทะแต่หญ้าอ่อนเลยทำให้โตช้ากว่าที่เห็น พอเอากุ้งออกเลื้อยเต็มอย่างรวดเร็ว
แล้วใช้ไฟ ตัวไหน เปิดกี่โมงบ้างครับ
ไฟใช้ Odyssea 54W×4 เปิด 18.00-24.00
ให้ Co2 เวลาไหนบ้างครับ
ตอนเปิดไฟครับ เพื่อต้นไม้จะได้เอาไปสังเคราะห์แสง
น้ำกี่องศาครับ ใส่ปุ๋ยไหม
แนะนำให้ต่ำกว่า 26 องศาครับ
ผมถามแบบไม่รุ้เรื่องเลบ

้hahaha
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/07/13, [01:31:18] โดย mind1929 »
Monz@auto ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 31/07/13, [07:17:17] »

[ปิ๊งๆๆ]
แม็ก&มาร์ค ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 31/07/13, [10:51:08] »

ตู้ 48 น้ำ 26 c สุดยอดดดดดดดด  [เจ๋ง]
TeW ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 01/08/13, [20:15:01] »

งามมากเลยครับ
สวยจริงๆ [ตกหลุมรัก]
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #6 เมื่อ: 01/08/13, [21:31:45] »

หล่อเลย [เจ๋ง]
kadef ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 04/08/13, [14:24:31] »

สวย [กู้ดครับ!]
ibiker ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 05/08/13, [00:06:26] »

ต้องตัดบ้างไหมครับหรือปล่อยไว้เฉยๆเลย
KrubKrib ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 05/08/13, [00:26:50] »

งามมม คับ
« ตอบ #10 เมื่อ: 05/08/13, [10:35:19] »

ตู้ 48 น้ำ 26 c สุดยอดดดดดดดด  [เจ๋ง]
ที่จริง 25 องศาด้วย แต่ค่าไฟบานเลย ฮ่าๆ
ต้องตัดบ้างไหมครับหรือปล่อยไว้เฉยๆเลย
ฟอร์มที่เห็นไม่ได้ตัดนะครับ แต่ตอนนี้ลองตัดดูว่ามันจะแน่นกว่าเดิมไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/08/13, [10:37:03] โดย mind1929 »
« ตอบ #11 เมื่อ: 05/08/13, [14:00:45] »

ฟอร์มที่เห็นไม่ได้ตัดนะครับ แต่ตอนนี้ลองตัดดูว่ามันจะแน่นกว่าเดิมไหม

อยากเห็นรูปตอนตัดใหม่ๆจังครับ
แล้วเวลามันลามนี่มันลามแบบไหนครับ ของผมลงมาได้จะ 3 อาทิตย์แล้ว มันโตบ้างแต่น้อยครับ การลามของตู้ผมมันจะมี 2 ลักษณะครับคือ

1 มีใบใหม่เล็กๆแตกออกมาจากดิน ชอบแบบนี้มาก แต่มีแค่กอเดียวที่มีแบบนั้น
2 แตกรากออกจากใบเลย แบบนี้จะมีรากค่อยๆเลื้อยลงไปที่ดินเอง แต่จะเห็นรากส่วนที่ลอยเหนือดินอยู่ดี แบบนี้ผมจะไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ เพราะบางทีมันดันไปแตกรากเอาช่วงปลายๆใบ จะเห็นรากยาวลอยเหนือดินอยู่เป็นนิ้ว

อยากทราบว่าพอมันตั้งตัวได้แล้วและเริ่มลาม มันจะเป็นแบบแรกหรือแบบหลังหรือปนๆกันไปครับ
อัตราการเติบโต 3 อาทิตย์ต่อมานี่เร็วกว่า 3 อาทิตย์แรกเยอะไหมครับ
ตอนที่ผมได้หญ้ามาสภาพไม่ค่อยสวยและไม่แน่นครับ มีผลกับระยะเวลาตั้งตัวและโอกาสรอดมากไหมครับ
ที่เห็นก้านยาวๆชูขึ้นมาสูงกว่าใบอื่นๆในรูปนี่ใช่ดอกหรือเปล่าครับ

ปล. ได้อ่านของคุณเรื่องกุ้งแล้วเป็นเหมือนกันเลยครับ ช่วงเกือบๆสองอาทิตย์แรกของผมมีละลายนิดหน่อย เลยลงกุ้งแคระไปมันเล่นซะลอยเลย ผมต้องจับที่ลอยๆมาปักใหม่บ้างทิ้งบ้าง จากสามพอทเหลืออยู่หรอมแหรมเอง เลยแยกกุ้งไว้ใน breeder box ครับช่วงนี้ มันก็ยังปล่อยลูกออกมาในตู้ แต่เรี่ยวแรงมันยังไม่พอทำใหหญ้าวุ่นวายได้

ข้อมูลตู้ผมครับ
1 ตู้ 19 ลิตร (14 นิ้ว)
2 หินภูเขาไฟดำ ada
3 รองพื้นด้วย power sand special m + bacter 100 + clear super
4 ดิน ada
5 กรอง 2213
6 ไฟ led ada aquasky (ผมว่าแรงโคดดดดดด) วันละ 6 ชม.
7 คาร์บอนถัง ฟองละวิ ให้เฉพาะตอนเปิดไฟ
8 อุณภูมิ 25 - 26
9 ph ประมาณ 6 ครับ อย่างอื่นไม้ได้วัด
10 สองอาทิตย์แรกเปลี่ยนน้ำทุกสามวันครั้งละ 20 percent ปัจจุบันเปลี่ยนทุกวันแต่เอาแค่ 10 percent ครับ เติมแบคทีเรียทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำ

ถ้ามีตรงไหนไม่เหมาะแนะนำได้นะครับ เผื่อคราวนี้ผมเลี้ยงไม่รอด รอบหน้าจะได้เอาให้รอดครับ
ถามเยอะหน่อยนะครับ อยากเลี้ยงแล้วสมบูรณ์แบบนี้บ้าง เลยขอความรู้หน่อยครับ ขอบคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/08/13, [14:19:20] โดย ibiker »
brain ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 05/08/13, [15:15:40] »

แล้วเวลามันลามนี่มันลามแบบไหนครับ ของผมลงมาได้จะ 3 อาทิตย์แล้ว มันโตบ้างแต่น้อยครับ การลามของตู้ผมมันจะมี 2 ลักษณะครับคือ

1 มีใบใหม่เล็กๆแตกออกมาจากดิน ชอบแบบนี้มาก แต่มีแค่กอเดียวที่มีแบบนั้น
2 แตกรากออกจากใบเลย แบบนี้จะมีรากค่อยๆเลื้อยลงไปที่ดินเอง แต่จะเห็นรากส่วนที่ลอยเหนือดินอยู่ดี แบบนี้ผมจะไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ เพราะบางทีมันดันไปแตกรากเอาช่วงปลายๆใบ จะเห็นรากยาวลอยเหนือดินอยู่เป็นนิ้ว

อยากทราบว่าพอมันตั้งตัวได้แล้วและเริ่มลาม มันจะเป็นแบบแรกหรือแบบหลังหรือปนๆกันไปครับ
อัตราการเติบโต 3 อาทิตย์ต่อมานี่เร็วกว่า 3 อาทิตย์แรกเยอะไหมครับ
ตอนที่ผมได้หญ้ามาสภาพไม่ค่อยสวยและไม่แน่นครับ มีผลกับระยะเวลาตั้งตัวและโอกาสรอดมากไหมครับ
ที่เห็นก้านยาวๆชูขึ้นมาสูงกว่าใบอื่นๆในรูปนี่ใช่ดอกหรือเปล่าครับ

ปล. ได้อ่านของคุณเรื่องกุ้งแล้วเป็นเหมือนกันเลยครับ ช่วงเกือบๆสองอาทิตย์แรกของผมมีละลายนิดหน่อย เลยลงกุ้งแคระไปมันเล่นซะลอยเลย ผมต้องจับที่ลอยๆมาปักใหม่บ้างทิ้งบ้าง จากสามพอทเหลืออยู่หรอมแหรมเอง เลยแยกกุ้งไว้ใน breeder box ครับช่วงนี้ มันก็ยังปล่อยลูกออกมาในตู้ แต่เรี่ยวแรงมันยังไม่พอทำใหหญ้าวุ่นวายได้

3 รองพื้นด้วย power sand special m + bacter 100 + clear super
4 ดิน ada
5 กรอง 2213
6 ไฟ led ada aquasky (ผมว่าแรงโคดดดดดด) วันละ 6 ชม.
7 คาร์บอนถัง ฟองละวิ ให้เฉพาะตอนเปิดไฟ
9 ph ประมาณ 6 ครับ อย่างอื่นไม้ได้วัด
10 สองอาทิตย์แรกเปลี่ยนน้ำทุกสามวันครั้งละ 20 percent ปัจจุบันเปลี่ยนทุกวันแต่เอาแค่ 10 percent ครับ เติมแบคทีเรียทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำ

ถ้ามีตรงไหนไม่เหมาะแนะนำได้นะครับ เผื่อคราวนี้ผมเลี้ยงไม่รอด รอบหน้าจะได้เอาให้รอดครับ
ถามเยอะหน่อยนะครับ อยากเลี้ยงแล้วสมบูรณ์แบบนี้บ้าง เลยขอความรู้หน่อยครับ ขอบคุณมากๆครับ
.     อุปกรณ์ และวิธีการคล้ายผมเลย ต่างการแค่เวลาผมเปิดไฟ 10-12 ชม 1800-24.00 กับ 600-1200 ไม่มีชิลเลอร์ โตวัยมาก แต่ถึงไฟแรงไม้แดงบางชนิดเปลี่ยนเป็นสีเขียวสะท้อนแสง งงเลย เหล็กก็ให้ไปเยอะ แถม eca อีก
« ตอบ #13 เมื่อ: 05/08/13, [19:13:23] »

4 ดิน ada
5 กรอง 2213

เป็นหมือนกันทั้ง 2 แบบแหละครับเพียงแต่ถ้ารากมันลอยผมจะจับกดดิน  [on_026] บางที่ก็ตัดไปปักที่ว่างๆ ผมว่าเข้าเดือนที่ 2 มันจะลามเลื้อยได้เร็วกว่าเดือนแรกๆมากๆ เพราะหญ้าเริ่มคุ้นเคยกับสภาพน้ำ อุณหภูมิ ถ้าพ้น 2 อทิตย์แรกแล้วใบไม่ละลาย รับรองลามเป็นทุ่งแน่ๆ ใจเย็นๆหน่อยครับ
เทคนิคของผม ตอนพ้นระยะ 3 อาทิตย์แรกนั้น พอหญ้ากระดาษเริ่มปรับตัวได้กำลังเริ่มเลื้อย ผมจับตัดใบทิ้งแทบจะติดกับดินห่างจากดิน 0.5 เซนติเมตร เพื่อให้ใบอ่อนได้รับแสงไฟ แล้วใบที่มันพึ่งขึ้นมาใหม่เนี่ยแหละเลื้อยอย่างสวย ส่วนกุ้งระวังนิดนึงเพราะมันจะชอบแทะใบอ่อนๆ แนะนำถ้าจะเลี้ยงหญ้ากระดาษไม่ควรเอาเลี้ยงกุ้งแคระ ของมันแสลงกัน  ้hahaha
« ตอบ #14 เมื่อ: 05/08/13, [20:31:35] »

เดี๋ยวผมลองตัดปักดูตามคำแนะนำครับ
เรื่องน้องกุ้งนี่ปวดหัวเลย มีตู้เดียวเลยไม่รู้จะให้มันไปอยู่ไหน แถมต้องหาอย่างอื่นมาดูแลตะไคร่
ขอบคุณมากๆครับ
skynew2000 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 23/04/14, [21:00:03] »

แจ่ม [เจ๋ง] [เจ๋ง]
S@n Aqua ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #16 เมื่อ: 23/04/14, [21:19:20] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] สุดยอด
ต้นไม้ที่เกินเอื้อม เลี้ยงไม่ได้  ้hahaha
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #17 เมื่อ: 23/04/14, [21:39:37] »

สวยแน่นดีครับ แบบนี้นี่เองเด๋วต้องลองสักตั้งกับหญ้ากระดาษ
audimegadance ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 12/10/15, [21:03:15] »

ผมกำลังลงบนตู้ทราย มีโอกาสรอดมั้ยคับ
ขุดๆๆๆๆ n032
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์