Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: =เสน่ห์ ของ ''Riccia''=  (อ่าน 4208 ครั้ง)
❤▇[C]Cube Aquarium[A]▇❤ ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 23/07/13, [23:07:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

บทความเว็บต่างประเทศครับ
ชอบโดยส่วนตัวจึงเอามาแบ่งปันครับ
โดยขออ้างอิงดัดแปลงมา

รายละเอียดRiccia
temp:15-30องศาเซลเซียส
species: Riccia fluitans
ชื่อสามัญ:Crystalwort
เมื่อเราซื้อริกเซียมาครับ เราจะพบสายพันธุ์หลักคือ Dwarf Riccia คือ Riccia Fluitians

ภาพซ้ายเป็น Dwarf Riccia ภาพขวาเป็น  Riccia Fluitians

ลักษณะที่ควารทราบของRiccia
         คร่าวๆครับเป็นพืชน้ำที่โตเร็วครับ สามารถโตและแพร่พันธุ์ในที่ชื้นแฉะได้ครับ โดยตัวของมันจะลอยน้ำ
หากลอยอยู่จะจับตัวการเป็นกลุ่มแล้วแพร่แผ่ออกไปนะครับ หากถูกยึดเกาะไว้ใต้น้ำจะแพร่ไปกับดินและฟูขึ้นมานะครับ
เป็นไม้น้ำที่ต้องการแสงมากครับ

ริกเซียส่วนมากในตู้ไม้น้ำเราจะใช้พันติดกับวัสดุยึกเกาะไว้ใต้น้ำนะครับ โดยใช้พวก เส้นด้าย หรือเอ็นเบ็ดตกปลาในการพันติด

1อาทิตย็ผ่านไป

3อาทิตย์ผ่านไป

บรรยากาศคายฟองใต้น้ำตอนกลางคืนแจ๋วฟุดๆ heaven

(โดยประสบการณ์ส่วนตัวที่ผิวน้ำไม่ต้องใช้co2 แต่ถ้าใต้น้ำผมว่าจำเป็นครับ ส่วนค.เย็นถ้ามีจะดีมากครับไม้จะฟอร์มแน่น [ไรเด้อคิก])

credit:James Flexton (http://www.ukaps.org/)
           Dr.Jayakara Bhandray M. (http://www.slideshare.net/)
ปล. หากมีข้อผิดพลาดประการใดขออภัย ณที่นี้ด้วยครับ [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/07/13, [07:50:30] โดย †๏[P]PoonZeang[Z]๏† »
function_wor ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/07/13, [00:19:03] »

สวยดีครับ เห็นว่าเอามาจากเวปอื่น อย่าลืมเครดิตนะครับ  [เจ๋ง]
❤▇[C]Cube Aquarium[A]▇❤ ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/07/13, [07:48:22] »

สวยดีครับ เห็นว่าเอามาจากเวปอื่น อย่าลืมเครดิตนะครับ  [เจ๋ง]
^^ขอบคุณครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/07/13, [22:27:31] »

ว่างๆจะมาเพิ่มเติมข้อมูลครับผม
ledmixer ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/07/13, [02:05:03] »

แบ่งให้ผมบ้างได้ไหมครับผมชอบริกเซีย
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/07/13, [03:38:49] »

งามจริงๆครับ คอนเฟิร์ม!!!  [เจ๋ง]  ผมเลี้ยงอยู่ครับ ซื้อมาขนาดไม่เกินiphoneตอนนี้ฟูเเละเเผ่ออกเร็วมากครับ (ผมปล่อยลอยนํ้าครับ เพราะตามธรรมชาติ ริกเซียเป็นลิเวอร์เวิร์ตลอยนํ้าครับ ^^)  เคยอ่านเจอในกระทู้ไหนสักอันนึงครับว่าริกเซียเปรียบเสมือนตัวชี้วัดปริมาณco2เเละเเสงครับ เพราะถ้าริกเซียคายฟอง(สังเคราห์เเสงได้)เเสดงว่าในนํ้ามีco2เเละปริมาณเเสงเหมาะสมครับ ^^
« ตอบ #6 เมื่อ: 27/07/13, [23:07:41] »

งามจริงๆครับ คอนเฟิร์ม!!!  [เจ๋ง]  ผมเลี้ยงอยู่ครับ ซื้อมาขนาดไม่เกินiphoneตอนนี้ฟูเเละเเผ่ออกเร็วมากครับ (ผมปล่อยลอยนํ้าครับ เพราะตามธรรมชาติ ริกเซียเป็นลิเวอร์เวิร์ตลอยนํ้าครับ ^^)  เคยอ่านเจอในกระทู้ไหนสักอันนึงครับว่าริกเซียเปรียบเสมือนตัวชี้วัดปริมาณco2เเละเเสงครับ เพราะถ้าริกเซียคายฟอง(สังเคราห์เเสงได้)เเสดงว่าในนํ้ามีco2เเละปริมาณเเสงเหมาะสมครับ ^^
ใช่ครับผมว่าลอยน้ำก็สวยไปอีกแบบครับ ้hahaha
ถ้าจับกดมันไว้อีกซักพักก็ต้องพันใหม่อยู่ดี [on_026]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์