Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กใหม่อยากถาม  (อ่าน 2600 ครั้ง)
KrubKrib ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 07/07/13, [22:55:05] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีคับพี่ๆทุกคนคับ ผมชื่ออ๋อง อายุ 22 ปี เพิ่งเริ่มถ่ายรูปมาประมาณ 2-3 เดือนคับ ผมอยากถ่ายรูปสวยๆเหมือนคนอื่นเค้าบ้าง (พร่ำซะเยอะเลยยยย  036 036)

อุปกรณ์
Nikon D3100
Len: Nikon DX AF-NIKKOR 18-55 mm

คำถาม
การถ่ายรูป กุ้ง หรือ ปลา ใกล้ๆนั้นผมควรใช้ len อะไรหรอคับ ผมเห็นตามเว็บต่างๆถ่ายรูปกุ้งสวยมาก เลยอยากทราบว่าเค้าทำกันยังไง ช่วยตอบผมหน่อยนะคับ มือใหม่จิงๆคับ

ขอบคุณร่วงหน้าไว้ก่อนเลยนะคับ beg1
กะทิ ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/07/13, [01:32:47] »

ถ่ายภาพปลาหรือสัตว์เล็กๆต้องใช้เลนส์มาโครครับ
แต่อีกวิธีนึงคือใช้แหวนกลับเลนส์แล้วก็เอามาใช้กับ 18-55 ของคุณนี่แหละ แต่มันจะ auto focus และปรับรูรับแสงไม่ได้ครับ
อยากถ่ายภาพให้สวยต้องอ่านเยอะๆครับ จะหาหนังสือมาอ่าน หรือดูบทความตาม internet ที่ท่านอื่นๆเขียนก็ได้ครับ
 [on_026]
Qoo! ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/07/13, [00:09:34] »

สวัสดีคับพี่ๆทุกคนคับ ผมชื่ออ๋อง อายุ 22 ปี เพิ่งเริ่มถ่ายรูปมาประมาณ 2-3 เดือนคับ ผมอยากถ่ายรูปสวยๆเหมือนคนอื่นเค้าบ้าง (พร่ำซะเยอะเลยยยย  036 036)

อุปกรณ์
Nikon D3100
Len: Nikon DX AF-NIKKOR 18-55 mm

คำถาม
การถ่ายรูป กุ้ง หรือ ปลา ใกล้ๆนั้นผมควรใช้ len อะไรหรอคับ ผมเห็นตามเว็บต่างๆถ่ายรูปกุ้งสวยมาก เลยอยากทราบว่าเค้าทำกันยังไง ช่วยตอบผมหน่อยนะคับ มือใหม่จิงๆคับ

ขอบคุณร่วงหน้าไว้ก่อนเลยนะคับ beg1

Len Macro ชัวร์ที่สุด ใช้นิคคอนมีช่วงเลนส์มาโครให้เลือกเยอะตั้งแต่ แล้วแต่งบในกระเป๋า นอกค่ายก็ยังมี Sigma Tamron Tokina ให้เลือกใช้อีกเยอะ บลาๆๆๆ + แฟลชหรือโคมไฟ เพื่ออัดแสงให้โดนตัวกุ้งหอยปูปลา ที่เราจะถ่ายอีก

ถ่ายมาโครไม่ใช่เรื่องง่ายๆ ถ่ายสาวยังง่ายกว่าอีก [on_026] แต่สิ่งที่สำคัญในการถ่ายมาโคร คือความอดทนของเรานี่แหละฮะ ส่องกันทีตาเหล่ไปข้างเลย!!
Kawin ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 22/07/13, [18:24:56] »

สนใจเลนส์มาโครไหมละ ให้ยืมได้ติดใจค่อยไปซื้อสนใจติดต่อมาไอ้น้อง
corydoras ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/07/13, [21:57:11] »

แหวนกลับเลนส์ถ่ายได้ครับ สวยด้วย
หาแฟลสแยกซะหน่อยละเด็ดเลยครับ รูปด้านล่างผมถ่ายด้วย18-55เช่นกันครับ แต่แคนน่อนนะ

หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์