Aqua.c1ub.net
*
  Thu 02/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ (((ขอบคุณความรู้จากทุกท่านเลยนะครับ)))  (อ่าน 5982 ครั้ง)
NUS&ANN ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 05/07/13, [15:32:08] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

[on_018]  ส วั ส ดี ค รั บ   [on_018]   มื อ ใ ห ม่ น ะ ค รั บ   [on_020]   ฝ า ก เ นื่ อ ฝ า ก ตั ว ด้ ว ย ค รั บ   [on_066]

กุ้ ง ไ บ ร์ ท อ อ เ ร น จ์ ค รั บ   ผู้   1   เ มี ย   1    [on_065] [on_065]  

เริ่มด้วยตู้เล็กคับ ตกใจ  [on_008] ซื้อมาไม่ถึงอาทิตย์อ่ะคับ กลับจากที่ทำงานลอกคราบพร้อมกันเฉยเลย  [on_012]  [on_023]

จากนั้นก็  [on_007] ตู้เราเล็กไปแล้ว  [on_055]  [on_055]   [on_055] [on_055]

เลยจัด 24" กรองมุม +  พัดลม + ไฟ + หางนกยูง 5 ตัว + ปลาดูดน้ำผึ้ง 2 ตัว

และเพิ่มด้วย อัลเลนนี่ แต่ มาได้วันครึ่ง  [on_045]  [on_005]  โดยไม่มีสาเหตุคับ  [on_031]
+ สโนว์ แต่สโนว์ไม่เป็นไรคับ  [on_003]

ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ  กรองผมต้องใส่อะไรบ้างอ่ะครับ พอดีตอนซื้อตู้มาเข้าให้แค่ไบโอบอล กับ ฟองน้ำอ่ะคับ

แล้วขอถามด้วยคับว่ากรองชนิดนี้ ทำไมระดับน้ำมันหายไปเยอะจังคับ ต้องเติมน้ำทุกวันเลย เช้า-เย็น ขอคำชี้แนะด้วยคับ

กุ้งไบร์ทออเรนจ์เมีย  [on_045]  ก้ามหาย โดยไม่มีซากให้ค้นหา  [on_055] [on_055]

อยากถามว่าผมใช้ไฟสีนี้จะ  OK   [on_042] ไหมครับ กับ การเลี้ยงกุ้ง

ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ  [on_042] ว่าควรจะปรับไร+เพิ่มอะไร+แก้ไร+ควรจะเลี้ยงยังไง

[on_020] [on_020]    มือใหม่เลยคับ   [on_020]    [on_020]  ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ  [on_066]

beg1     ขอบคุณล่วงหน้าเลยละกานคับ      beg1
 beg1 beg1 beg1 beg1 beg1 beg1 beg1 beg1 beg1 beg1 beg1 beg1 beg1  

[on_060]   LOVE ME LOVE MAN U   [on_060]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/07/13, [15:07:55] โดย NUS&ANN »
Hey!Johnny ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/07/13, [07:01:01] »

โดยรวมโอเคครับ ควรจะแยกลอกคราบด้วยนะครับ
ในกรองเพิ่มพัมมิส1ช่องเยอะๆหน่อยก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ
การเปลียนน้ำ100%บ่อยก็ไม่ดีนะครับ
ส่วนเรืองน้ำระเหยเร็วไม่ได้เกี่ยวกับกรองเลยครับตัวการคือพัดลม
ถ้าเปิดพัดลมน้ำจะระเหยเร็วเป็นธรรมดา
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/07/13, [08:25:22] »

โดยรวมโอเคครับ ควรจะแยกลอกคราบด้วยนะครับ
ในกรองเพิ่มพัมมิส1ช่องเยอะๆหน่อยก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ
การเปลียนน้ำ100%บ่อยก็ไม่ดีนะครับ
ส่วนเรืองน้ำระเหยเร็วไม่ได้เกี่ยวกับกรองเลยครับตัวการคือพัดลม
ถ้าเปิดพัดลมน้ำจะระเหยเร็วเป็นธรรมดา

ขอบคุณมากเลยคับบบบ   beg1 beg1  การเปลียนน้ำ100%บ่อยก็ไม่ดีนะครับ แล้วต้องทำยังไงหรอครับ  hah1 ขอคำแนะนำด้วยนะครับ  beg1 beg1  แล้วก็ในกรองเพิ่มพัมมิส อย่างเดียวพอใช่ไหมครับบ  hah1 hah1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/07/13, [08:27:07] โดย NUS&ANN »
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/07/13, [10:56:27] »

ขอบคุณมากเลยคับบบบ   beg1 beg1  การเปลียนน้ำ100%บ่อยก็ไม่ดีนะครับ แล้วต้องทำยังไงหรอครับ  hah1 ขอคำแนะนำด้วยนะครับ  beg1 beg1  แล้วก็ในกรองเพิ่มพัมมิส อย่างเดียวพอใช่ไหมครับบ  hah1 hah1
เปลียนทีละ20-40% ต่ออาทิตก็น่าจะพอนะครับ พัมมิสไว้ชั้นล่างสุดก็ได้ครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/07/13, [13:01:51] »

เปลียนทีละ20-40% ต่ออาทิตก็น่าจะพอนะครับ พัมมิสไว้ชั้นล่างสุดก็ได้ครับ

beg1 beg1   ขอบคุณครับบบ   idea1 idea1  แล้วกรองต้องล้างบ่อยไหมครับ  hah1 ต้องทำไงบ้างอ่ะครับ  036
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/07/13, [14:17:31] »

beg1 beg1   ขอบคุณครับบบ   idea1 idea1  แล้วกรองต้องล้างบ่อยไหมครับ  hah1 ต้องทำไงบ้างอ่ะครับ  036
ล้างในกรองได้แต่วัสดุกรองอย่างเช่นพัมมิสต้องแยกล้าง
ล้างแบบหยาบๆด้วยน้ำในตู้นั้นละครับป้องกันแบคทีเรียที่เกาะอยู่ตาย
ไม่ควรล้างบ่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/07/13, [14:24:39] โดย Jonhny »
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/07/13, [20:46:18] »

ล้างในกรองได้แต่วัสดุกรองอย่างเช่นพัมมิสต้องแยกล้าง
ล้างแบบหยาบๆด้วยน้ำในตู้นั้นละครับป้องกันแบคทีเรียที่เกาะอยู่ตาย
ไม่ควรล้างบ่อยนะครับ

งานเข้า  cryingrun เพิ่งซื้อหินพัมมิสมา  dea02 ล้างไปตั้งหลายน้ำอ่ะครับ  asspain  จะเป็นไรไหมอ่ะครับ ไม่รู้จริงๆ  cry02 cry02
ROMMY ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 08/07/13, [01:22:26] »

ภาพรวมดูดีเลยครับ ผมเเนะนิดนึงนะครับ เรื่องกรองลองใส่หินพัมมิสหรือปะการังชั้นล่างสุด เเละเซรามิกริงค์ เเล้วก็ใส่ไบโอบอลล์ เเละตามด้วย ถ่านคาร์บอน(สวนมีขาย ถุงละ50ครับจะช่วยดูดสีดูดกลิ่นครับ) เเล้วค่อยใส่ใยกรองหยาบ ตามด้วยใยกรองละเอียดครับ เวลาล้างก็เอานํ้าในตู้นั่นเเหละครับ พอเราจะเปลี่ยนนั้า20% /week ก็เอาสายยางดูดนํ้าออกมาใส่กะละมัง เเล้วเอาพวกวัสดุกรองมาล้างในกะละมังด้วยนั้าจากในตู้นั่นเเหละครับ เเล้วก็ใส่เรียงกลับไปเหมือนเดิม เเล้วเติมนํ้าลงตู้ครับ ที่ใช้นํ้าในตู้เดิมเเทนที่จะใช้นํ้าประปาเพราะในนํ้าประปามีคลอรีน จะฆ่าเชื้อโรคเเละฆ่าจุลินทรีย์ที่มีประโยชน์ที่คอยจัดการของเสียในตู้ครับ เเต่บางคนก็ไม่ซีเรียส เพราะว่าสามารถเติมจุลินทรีย์นํ้าได้ (ไม่เป็นอันตรายต่อสมช.ครับ) ผมก็เติมจุลินทรีย์นํ้าอยู่ครับทั้งตู้ไม่นํ้าเเละตู้กุ้งรวมทั้งบ่อปลาครับ ก็ปกติดีครับ ไม่มีปัญหา  [เจ๋ง] เเนะเพิ่มนิดนึงครับสำหรับอุปกรณ์ภายในตู้ จริงๆเเล้วถ้าระบบกรองมีการหมุนเวียนเพียงพอก็ไม่จำเป็นต้องมีปั้มลมที่ต่อหัวทรายให้กุ้งนะครับ เเต่ถ้ามีก็ดีครับ เพิ่มออกซิเจนในนํ้าเเละฟองออกซิเจน จะเป็นประโยชน์ตอนลอกคราบครับ ช่วยกุ้งให้ลอกคราบง่ายขึ้น (กุ้งผมมาเกาะบนหัวทรายเเล้วลอกคราบเลยครับ) กับอีกเรื่องคือระวังการใช้นํ้าประปาเติมลงในตู้โดยที่ไม่พักนํ้านะครับ พวกนี้จะตายเพราาะนํ้าประปาง่ายมากครับ ต้องพักนํ้า3-5วัน(พักไว้กลางเเดด เปิดปั้มลมใส่ถังพักนํ้าด้วย จะช่วยให้คลอรีนระเหยเร็วขึ้นครับ) เเต่ผมขี้เกียจรอ ผมใช้นํ้าเครื่องกรองAmwayที่ดื่มๆกันในบ้านเนี่ยเเหละครับ ทั้งบ่อ ทั้งตู้สามตู้ 55555 ก็เปลืองดีเหมือนกัน เเต่เพื่อสุขภาพของปลา กุ้ง หอย ต้นไม้ ก็นับว่าคุ้มครับ
 [on_026] ส่วนการใส่ปลาลงในตู้กุ้ง ช่วงเเรกๆจะสังเกตว่ากุ้งเค้าจะไล่จับปลา (กุ้งที่ยังไม่โตมาก ถ้าโตมากนิสัยนักล่าจะลดลง) เเต่พออยู่ๆไปก็จะชินกันเองครับ เเต่ผมเอาปลาออกเเล้ว เพราะพอมีปลาเราต้องให้อาหารปลาด้วย เเละมันจะทำให้นํ้าเราเน่าเร็วมาก เเละปลาก็เเย่งอาหารกุ้งครับ กุ้งกินไม่อิ่ม ปลาอิ่มเเทน(ปลาไวกว่า) เเละบางครั้งปลาว่ายมารวมกลุ่มกัน กุ้งก็กลัว ไม่กล้าออกมากิน ผมเลยเอาออกเเล้วครับ ส่วนปลาสายนํ้าผึ้งระวังมันโตเต็มที่เเล้วจะตัวใหญ่คับตู้นะครับ ผมเอาลงบ่อไปเเล้ว ตัวใหญ่เร็วมาก เเละหลังๆไม่ค่อยกินตะไคร่เท่าไหร่ ชอบจะกินเเต่อาหารปลา5555 ผมก็มีBright Orange เหมือนกันครับ อันนี้คือหนึ่งในหลายๆตัวครับ  ้hahaha

อ่อเกือบลืมครับ ลองหาชามเเบบที่ผมมีเนี่ยใส่ลงไปในตู้ดูครับเเละให้อาหารในชามนี้ เเล้วพอเช้ามาก็จะเอาออกมาล้างทุกวันครับ เพราะกุ้งพอกินเสร็จจะมีเศษๆอาหารเพีบยเลยครับ พอใช้ชามเเล้วนํ้าไม่สกปรกครับ เเล้วเป็นการฝึกให้มากินตรงนี้ทุกๆวัน หลังๆนี่ มารอเลยครับพอได้เวลาอาหาร เดินมารอหน้าชามกันหน้าตายิ้มเเย้ม555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/07/13, [01:24:34] โดย AqUaRiUm PlAnT & CrAyFiSh »
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 08/07/13, [08:42:22] »

ภาพรวมดูดีเลยครับ ผมเเนะนิดนึงนะครับ เรื่องกรองลองใส่หินพัมมิสหรือปะการังชั้นล่างสุด เเละเซรามิกริงค์ เเล้วก็ใส่ไบโอบอลล์ เเละตามด้วย ถ่านคาร์บอน(สวนมีขาย ถุงละ50ครับจะช่วยดูดสีดูดกลิ่นครับ) เเล้วค่อยใส่ใยกรองหยาบ ตามด้วยใยกรองละเอียดครับ เวลาล้างก็เอานํ้าในตู้นั่นเเหละครับ พอเราจะเปลี่ยนนั้า20% /week ก็เอาสายยางดูดนํ้าออกมาใส่กะละมัง เเล้วเอาพวกวัสดุกรองมาล้างในกะละมังด้วยนั้าจากในตู้นั่นเเหละครับ เเล้วก็ใส่เรียงกลับไปเหมือนเดิม เเล้วเติมนํ้าลงตู้ครับ ที่ใช้นํ้าในตู้เดิมเเทนที่จะใช้นํ้าประปาเพราะในนํ้าประปามีคลอรีน จะฆ่าเชื้อโรคเเละฆ่าจุลินทรีย์ที่มีประโยชน์ที่คอยจัดการของเสียในตู้ครับ เเต่บางคนก็ไม่ซีเรียส เพราะว่าสามารถเติมจุลินทรีย์นํ้าได้ (ไม่เป็นอันตรายต่อสมช.ครับ) ผมก็เติมจุลินทรีย์นํ้าอยู่ครับทั้งตู้ไม่นํ้าเเละตู้กุ้งรวมทั้งบ่อปลาครับ ก็ปกติดีครับ ไม่มีปัญหา  [เจ๋ง] เเนะเพิ่มนิดนึงครับสำหรับอุปกรณ์ภายในตู้ จริงๆเเล้วถ้าระบบกรองมีการหมุนเวียนเพียงพอก็ไม่จำเป็นต้องมีปั้มลมที่ต่อหัวทรายให้กุ้งนะครับ เเต่ถ้ามีก็ดีครับ เพิ่มออกซิเจนในนํ้าเเละฟองออกซิเจน จะเป็นประโยชน์ตอนลอกคราบครับ ช่วยกุ้งให้ลอกคราบง่ายขึ้น (กุ้งผมมาเกาะบนหัวทรายเเล้วลอกคราบเลยครับ) กับอีกเรื่องคือระวังการใช้นํ้าประปาเติมลงในตู้โดยที่ไม่พักนํ้านะครับ พวกนี้จะตายเพราาะนํ้าประปาง่ายมากครับ ต้องพักนํ้า3-5วัน(พักไว้กลางเเดด เปิดปั้มลมใส่ถังพักนํ้าด้วย จะช่วยให้คลอรีนระเหยเร็วขึ้นครับ) เเต่ผมขี้เกียจรอ ผมใช้นํ้าเครื่องกรองAmwayที่ดื่มๆกันในบ้านเนี่ยเเหละครับ ทั้งบ่อ ทั้งตู้สามตู้ 55555 ก็เปลืองดีเหมือนกัน เเต่เพื่อสุขภาพของปลา กุ้ง หอย ต้นไม้ ก็นับว่าคุ้มครับ
 [on_026] ส่วนการใส่ปลาลงในตู้กุ้ง ช่วงเเรกๆจะสังเกตว่ากุ้งเค้าจะไล่จับปลา (กุ้งที่ยังไม่โตมาก ถ้าโตมากนิสัยนักล่าจะลดลง) เเต่พออยู่ๆไปก็จะชินกันเองครับ เเต่ผมเอาปลาออกเเล้ว เพราะพอมีปลาเราต้องให้อาหารปลาด้วย เเละมันจะทำให้นํ้าเราเน่าเร็วมาก เเละปลาก็เเย่งอาหารกุ้งครับ กุ้งกินไม่อิ่ม ปลาอิ่มเเทน(ปลาไวกว่า) เเละบางครั้งปลาว่ายมารวมกลุ่มกัน กุ้งก็กลัว ไม่กล้าออกมากิน ผมเลยเอาออกเเล้วครับ ส่วนปลาสายนํ้าผึ้งระวังมันโตเต็มที่เเล้วจะตัวใหญ่คับตู้นะครับ ผมเอาลงบ่อไปเเล้ว ตัวใหญ่เร็วมาก เเละหลังๆไม่ค่อยกินตะไคร่เท่าไหร่ ชอบจะกินเเต่อาหารปลา5555 ผมก็มีBright Orange เหมือนกันครับ อันนี้คือหนึ่งในหลายๆตัวครับ  ้hahaha

อ่อเกือบลืมครับ ลองหาชามเเบบที่ผมมีเนี่ยใส่ลงไปในตู้ดูครับเเละให้อาหารในชามนี้ เเล้วพอเช้ามาก็จะเอาออกมาล้างทุกวันครับ เพราะกุ้งพอกินเสร็จจะมีเศษๆอาหารเพีบยเลยครับ พอใช้ชามเเล้วนํ้าไม่สกปรกครับ เเล้วเป็นการฝึกให้มากินตรงนี้ทุกๆวัน หลังๆนี่ มารอเลยครับพอได้เวลาอาหาร เดินมารอหน้าชามกันหน้าตายิ้มเเย้ม555

beg1 ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้กระจ่างเลย beg1  ส่วนปลาสายน้ำผึ้ง  [on_052] [on_005] [on_031] ตอนเปลี่ยนน้ำอ่ะครับแยกใส่กะละมัง ออกไปกินหมูกระทะพอกลับมา [on_007] กระโดดออกมานอนพื้นซะงั้น  [on_052]  [on_058][on_045] เย็นนี้ว่าจะไปซื้อมาเพิ่ม งั้นไม่ไป [on_007] ซื้อแล้วครับ  beg1 ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ  beg1
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 08/07/13, [17:33:05] »

[on_055] [on_055] [on_055]  ดั น ๆ ๆ ห า ค ว า ม รู้ ค รั บ  อึ๊บ อึ๊บ   [on_024] [on_024] [on_024]
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 09/07/13, [11:02:08] »

036 ขอสอบถามหน่อยครับพอดีอยากกั้นตู้อ่ะครับ ตู้ของผม 24" กรองมุมอ่ะครับ เหมือนในรูป  [mo_007]

beg1 ผมขอถามหน่อยนะครับ  beg1

idea1 มีรูปตัวอย่างด้วยยิ่งดีนะครับ  idea1   deepkiss ขอบคุณครับ  deepkiss

036  1.ผมจะกั้นได้กี่ช่องอ่ะครับ
 036  2.ผมจะต้องทำยังไงกับกรองมุมอ่ะครับ
 036  3.ผมจะต้องกั้นแบบไหน
 036  4.ผมจะต้องเพิ่มอ๊อกซิเจนไหม (แล้วผมจะต้องทำยังไง)
 036  5.ผมจะต้องมีไรเพิ่มสำหรับการกั้นตู้

beg1 ขอรบกวนหน่อยนะครับ  beg1  ถ้าได้เป็นรูปยิ่งดีใหญ่  idea1  idea1 ผมมือใหม่อ่ะครับ   hah1  hah1

ขอแบบจัดเต็มเลยนะครับ  036 036 036 036 036 036 036 036
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 09/07/13, [22:31:52] »

036 ขอสอบถามหน่อยครับพอดีอยากกั้นตู้อ่ะครับ ตู้ของผม 24" กรองมุมอ่ะครับ เหมือนในรูป  [mo_007]

beg1 ผมขอถามหน่อยนะครับ  beg1

idea1 มีรูปตัวอย่างด้วยยิ่งดีนะครับ  idea1   deepkiss ขอบคุณครับ  deepkiss

036  1.ผมจะกั้นได้กี่ช่องอ่ะครับ
 036  2.ผมจะต้องทำยังไงกับกรองมุมอ่ะครับ
 036  3.ผมจะต้องกั้นแบบไหน
 036  4.ผมจะต้องเพิ่มอ๊อกซิเจนไหม (แล้วผมจะต้องทำยังไง)
 036  5.ผมจะต้องมีไรเพิ่มสำหรับการกั้นตู้

beg1 ขอรบกวนหน่อยนะครับ  beg1  ถ้าได้เป็นรูปยิ่งดีใหญ่  idea1  idea1 ผมมือใหม่อ่ะครับ   hah1  hah1

ขอแบบจัดเต็มเลยนะครับ  036 036 036 036 036 036 036 036

ความเห็นผมนะครับ ผมว่าจริงๆไม่ต้องกั้นก็ได้ถ้ากุ้งที่เลี้ยงมีขนาดไล่ๆกันเเละเป็นพันธุ์เดียวกันทั้งหมด เช่นไบรท์ออเรนจ์ก็ไบรท์ออเรนจ์ทั้งตู้ หรือรวมๆกันในสายPเดียวกัน ไม่น่ามีปัญหา เเค่ต้องมีท่อให้เค้าหลบเยอะๆ เเละเวลาลอกคราบเราก็เอากล่องเเยกปลา มาติดตัวจุ๊กไว้ที่กระจกเเละเเยกไว้สักสามวัน เเล้วค่อยปล่อยลงไป ผมว่าก็โอนะครับไม่ต้องไปกั้นให้วุ่นวาย เพระาในอนาคตถ้ากั้นเเล้ว เราอยากเอาออก จะยากนะครับ เป้นรอยด้วย ผมว่าเลี้ยงเเบบที่เลี้ยงอยู่อะดีเเล้วครับ เเค่หาท่อมาเยอะๆ(ป้ากลื่นร้านขายกุ้งเคร หน้าเซเว่น ตรงข้ามพิพิธฯเด็ก เค้าบอกว่าต้องเป้นท่อที่ทะลุได้ไม่ใช่ท่อตัน เพราะเวลามันจะสู้กัน พอยอมเเพ้จะได้หนีออกอีกทางครับ เเต่ถ้า ท่อปิดด้านนึง นั่นคือการบังคับสู้ครับ(หลังชนฝา) จะเกิดการสูญเสีย ...เเต่ถ้าอยากกั้นจิงๆ ผมว่าลองหากระเบื้องปูพื้นที่ขนาดใกล้เคียงมาคั่นดูก่อนครับ เพราะผมเคยทำตอนที่ตู้เล็กผมไม่ว่าง(ใช้พักปลา) ก็เอากุ้งอีกพันธุ์ที่ตัวใหญ่กว่ามาก มารวมกันเเต่ใช้กระเบื้องหาจากในบ้านครับ มากั้นไว้เเล้วเอาเครื่องกรองเเขวนล๊อคไว้ด้านนึง อีกฝั่งใช้โคมหนีบล๊อคไว้ก็อยู่เเล้วครับ ฝังในทรายลึกๆ หาคลืปหนีบกระดาษใหญ่มาหนีบล๊อคไว้ก็ได้ครับ เเต่บอกเลยว่ามันเเคบมาก ไม่สวยงามเท่าไหร่ 555555 ทั้งหมดคือความเห้นส่วนตัวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/07/13, [03:02:53] โดย AqUaRiUm PlAnT & CrAyFiSh »
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 10/07/13, [08:21:27] »

ความเห็นผมนะครับ ผมว่าจริงๆไม่ต้องกั้นก็ได้ถ้ากุ้งที่เลี้ยงมีขนาดไล่ๆกันเเละเป็นพันธุ์เดียวกันทั้งหมด เช่นไบรท์ออเรนจ์ก็ไบรท์ออเรนจ์ทั้งตู้ หรือรวมๆกันในสายPเดียวกัน ไม่น่ามีปัญหา เเค่ต้องมีท่อให้เค้าหลบเยอะๆ เเละเวลาลอกคราบเราก็เอากล่องเเยกปลา มาติดตัวจุ๊กไว้ที่กระจกเเละเเยกไว้สักสามวัน เเล้วค่อยปล่อยลงไป ผมว่าก็โอนะครับไม่ต้องไปกั้นให้วุ่นวาย เพระาในอนาคตถ้ากั้นเเล้ว เราอยากเอาออก จะยากนะครับ เป้นรอยด้วย ผมว่าเลี้ยงเเบบที่เลี้ยงอยู่อะดีเเล้วครับ เเค่หาท่อมาเยอะๆ(ป้ากลื่นร้านขายกุ้งเคร หน้าเซเว่น ตรงข้ามพิพิธฯเด็ก เค้าบอกว่าต้องเป้นท่อที่ทะลุได้ไม่ใช่ท่อตัน เพราะเวลามันจะสู้กัน พอยอมเเพ้จะได้หนีออกอีกทางครับ เเต่ถ้า ท่อปิดด้านนึง นั่นคือการบังคับสู้ครับ(หลังชนฝา) จะเกิดการสูญเสีย ...เเต่ถ้าอยากกั้นจิงๆ ผมว่าลองหากระเบื้องปูพื้นที่ขนาดใกล้เคียงมาคั่นดูก่อนครับ เพราะผมเคยทำตอนที่ตู้เล็กผมไม่ว่าง(ใช้พักปลา) ก็เอากุ้งอีกพันธุ์ที่ตัวใหญ่กว่ามาก มารวมกันเเต่ใช้กระเบื้องหาจากในบ้านครับ มากั้นไว้เเล้วเอาเครื่องกรองเเขวนล๊อคไว้ด้านนึง อีกฝั่งใช้โคมหนีบล๊อคไว้ก็อยู่เเล้วครับ ฝังในทรายลึกๆ หาคลืปหนีบกระดาษใหญ่มาหนีบล๊อคไว้ก็ได้ครับ เเต่บอกเลยว่ามันเเคบมาก ไม่สวยงามเท่าไหร่ 555555 ทั้งหมดคือความเห้นส่วนตัวครับ

ถ้าได้ก็ไม่กั้นละครับบ  idea1 เพราะเห็นกระทู้อื่นๆ [mo_007]  เค้ากั้นกัน  036 ก็เลยอยากรู้ทำได้ไหมอ่ะครับ ถ้าเลี้ยงได้ผมก็ไม่กั้น nono1 ละครับ   beg1 ขอบคุณมากนะครับ  beg1   deepkiss  hawaii
sizssy ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 10/07/13, [10:34:36] »

ถ้าได้ก็ไม่กั้นละครับบ  idea1 เพราะเห็นกระทู้อื่นๆ [mo_007]  เค้ากั้นกัน  036 ก็เลยอยากรู้ทำได้ไหมอ่ะครับ ถ้าเลี้ยงได้ผมก็ไม่กั้น nono1 ละครับ   beg1 ขอบคุณมากนะครับ  beg1   deepkiss  hawaii
ถ้าอยากกั้นจริงๆก็ไปซื้อที่กันตู้มาที่เจเจ ชุดนึงไม่เกิน 60
กั้นกี่ช่องก็ได้ถ้าคิดว่ามันไม่เล็กไปสำหรับกุ้ง ก็ลองคิดดู

แต่จะบอกว่าถึงแม้ที่กั้นตู้จะมีช่องให้น้ำไหลผ่าน แต่การไหลเวียนในตู้จะแทบไม่มีเลย น้ำจะเสียเร็วขึ้นเยอะกว่ามาก

งานเข้า  cryingrun เพิ่งซื้อหินพัมมิสมา  dea02 ล้างไปตั้งหลายน้ำอ่ะครับ  asspain  จะเป็นไรไหมอ่ะครับ ไม่รู้จริงๆ  cry02 cry02
ล้างครั้งแรกก้แบบนี้ถูกแล้ว ที่เค้าบอกหมายถึงครั้งต่อๆไป
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 10/07/13, [11:47:45] »

ปกติเค้าก็ไม่กั้นนะครับ นอกจากถ้ากุ้งมีขนาดที่เเตกต่างกันมากๆ จะกั้นครับ เพราะลดการสูญเสีย ซึ่งจริงๆเเล้วไม่ต้องกั้นครับ เพราะนํ้าจะไหลเวียนดีกว่า  เเต่ว่าเวลากุ้งเค้าลอกคราบก็เเยกออกมาใส่กล่องเเยกปลาขนาดเล็กที่มีตัวจุ๊กติดกระจกอะครับ ก็ติดไว้ในตู้เดิมนั่นเเหละ พอเเข็งเเรงเเล้วก้ปล่อยลงในตู้ตามปกติครับ ส่วนเรื่องการล้างกรวด หินพัมมิส หรือทราย(ถ้ากุ้งเครฟิช ไม่ควรใช้ทรายนะครับเพราะความหนาเเน่นสูง เม็ดละเอียด ถ้าใส่ลงไปเเล้ว พอกุ้งขุดลงไปจะขึ้นมาไม่ได้ครับ ตาย  [on_008] ) 
ก็พวกกรวดเเละอื่นๆ พอเราซื้อมาก็เเช่นํ้าสะอาด(นํ้าประปาเลยครับ) ล้างเยอะๆ ล้างฝุ่น ล้างเศษดินเศษหิน เศษพลาสติกที่ติดมาเเล้วก็ซื้อด่างทับทิมกระปุกเล็ก12บาทครับ เอามาผสมนํ้า อย่าเยอะมาก เอาเเค่ให้นํ้าออกม่วงๆพอเเล้ว เเล้วเเช่กรวด หิน ลงไปครับ ทิ้งไว้ สักชมนึงก็เอามาล้างนํ้าประปาหลายๆรอบ เเล้วค่อยเอาไปใส่ตู้ครับ  [on_055]
ส่วนในครั้งต่อๆไปการล้างของในวัสดุกรองก็ใช้นํ้าในตู้ล้างครับ ป้องกันไม่ให้จุลินทรีย์ตาย เเต่เวลาผมล้างกรวดรองพื้น ผมเอานํ้าประปาเลยครับ ไม่สน55555 เอาสะอาดไว้ก่อน ไม่อยากให้มีเศษอาหารหลงเหลือครับ ส่วนจุลินทรีย์ผมเติมลงไปได้ ใช้จุลินทรีย์นํ้าเติมตามโดสก็ได้ครับ เพราะผมใช้อยู่กับตู้ไม้นํ้า ตุ้กุ้ง ตู้ปลา บ่อปลา ไมมีปัญหาครับ
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 10/07/13, [14:25:36] »

ถ้าอยากกั้นจริงๆก็ไปซื้อที่กันตู้มาที่เจเจ ชุดนึงไม่เกิน 60
กั้นกี่ช่องก็ได้ถ้าคิดว่ามันไม่เล็กไปสำหรับกุ้ง ก็ลองคิดดู

แต่จะบอกว่าถึงแม้ที่กั้นตู้จะมีช่องให้น้ำไหลผ่าน แต่การไหลเวียนในตู้จะแทบไม่มีเลย น้ำจะเสียเร็วขึ้นเยอะกว่ามาก

ล้างครั้งแรกก้แบบนี้ถูกแล้ว ที่เค้าบอกหมายถึงครั้งต่อๆไป

ไม่กั้นแล้วครับบ  036  กะว่าเย็นนี้จะไปดูท่อพีวีซี  xxx2 ครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ครับบ  beg1

ส่วนเรื่องล้างหินนี่   asspain โทดทีครับ  n032  มือใหม่  036

Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 10/07/13, [14:27:17] »

ปกติเค้าก็ไม่กั้นนะครับ นอกจากถ้ากุ้งมีขนาดที่เเตกต่างกันมากๆ จะกั้นครับ เพราะลดการสูญเสีย ซึ่งจริงๆเเล้วไม่ต้องกั้นครับ เพราะนํ้าจะไหลเวียนดีกว่า  เเต่ว่าเวลากุ้งเค้าลอกคราบก็เเยกออกมาใส่กล่องเเยกปลาขนาดเล็กที่มีตัวจุ๊กติดกระจกอะครับ ก็ติดไว้ในตู้เดิมนั่นเเหละ พอเเข็งเเรงเเล้วก้ปล่อยลงในตู้ตามปกติครับ ส่วนเรื่องการล้างกรวด หินพัมมิส หรือทราย(ถ้ากุ้งเครฟิช ไม่ควรใช้ทรายนะครับเพราะความหนาเเน่นสูง เม็ดละเอียด ถ้าใส่ลงไปเเล้ว พอกุ้งขุดลงไปจะขึ้นมาไม่ได้ครับ ตาย  [on_008] ) 
ก็พวกกรวดเเละอื่นๆ พอเราซื้อมาก็เเช่นํ้าสะอาด(นํ้าประปาเลยครับ) ล้างเยอะๆ ล้างฝุ่น ล้างเศษดินเศษหิน เศษพลาสติกที่ติดมาเเล้วก็ซื้อด่างทับทิมกระปุกเล็ก12บาทครับ เอามาผสมนํ้า อย่าเยอะมาก เอาเเค่ให้นํ้าออกม่วงๆพอเเล้ว เเล้วเเช่กรวด หิน ลงไปครับ ทิ้งไว้ สักชมนึงก็เอามาล้างนํ้าประปาหลายๆรอบ เเล้วค่อยเอาไปใส่ตู้ครับ  [on_055]
ส่วนในครั้งต่อๆไปการล้างของในวัสดุกรองก็ใช้นํ้าในตู้ล้างครับ ป้องกันไม่ให้จุลินทรีย์ตาย เเต่เวลาผมล้างกรวดรองพื้น ผมเอานํ้าประปาเลยครับ ไม่สน55555 เอาสะอาดไว้ก่อน ไม่อยากให้มีเศษอาหารหลงเหลือครับ ส่วนจุลินทรีย์ผมเติมลงไปได้ ใช้จุลินทรีย์นํ้าเติมตามโดสก็ได้ครับ เพราะผมใช้อยู่กับตู้ไม้นํ้า ตุ้กุ้ง ตู้ปลา บ่อปลา ไมมีปัญหาครับ

beg1 ขอบคุณครับบ  beg1  ความรู้ดีๆมาอีกแล้ว  hah1  hah1
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 10/07/13, [14:34:01] »

ถามต่อเลยครับ  036 036  ผมใช้แบบไหนดีครับ + ขนาดเท่าไรดี กุ้งผมขนาด 2"- 2.5"  beg1 beg1

Club Leader
« ตอบ #18 เมื่อ: 10/07/13, [21:32:32] »

ถามต่อเลยครับ  036 036  ผมใช้แบบไหนดีครับ + ขนาดเท่าไรดี กุ้งผมขนาด 2"- 2.5"  beg1 beg1

ผมเคยใช้ ตัวที่ 4 ครับ เเต่ตอนนี้ใช้เเบบดินเผาหมดเเล้วเพราะพวกข้อต่อเเบบนี้มันใหญ่เกินไปครับ เเล้วมันเบา บางทีกุ้งเดินไปมันก็จะขยับครับ เเต่ถ้าดินเผาจะหนักไม่เคลื่อนที่ ก็สวยดีครับ อ่อ ถ้าซื้อท่อพีวีซีมาใช้ ลองกะๆขนาดดูครับเอาเเค่ท่อทรงกระบอกกว้างซัก... เอ่อ ทำมือ OK ครับ กว่าเท่านั้นเเหละ เหลือเฟือ 555555  [on_055]
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 11/07/13, [08:33:07] »

ผมเคยใช้ ตัวที่ 4 ครับ เเต่ตอนนี้ใช้เเบบดินเผาหมดเเล้วเพราะพวกข้อต่อเเบบนี้มันใหญ่เกินไปครับ เเล้วมันเบา บางทีกุ้งเดินไปมันก็จะขยับครับ เเต่ถ้าดินเผาจะหนักไม่เคลื่อนที่ ก็สวยดีครับ อ่อ ถ้าซื้อท่อพีวีซีมาใช้ ลองกะๆขนาดดูครับเอาเเค่ท่อทรงกระบอกกว้างซัก... เอ่อ ทำมือ OK ครับ กว่าเท่านั้นเเหละ เหลือเฟือ 555555  [on_055]

มีตัวอย่างไหมครับ  036  เห็นคนในเว็ปบอกหลายๆกระทู้ว่าดินเผามันจะ  sho01 บาดน้องกุ้งอ่ะครับ  ตอนแลกผมก็ใส่  smoking แล้วเอาออกหมดละครับ

beg1  ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ  beg1  มีรูปตัวอย่างจะ  idea1 เลยนะครับ  036  xxx2 
Club Leader
« ตอบ #20 เมื่อ: 11/07/13, [11:38:36] »

มีตัวอย่างไหมครับ  036  เห็นคนในเว็ปบอกหลายๆกระทู้ว่าดินเผามันจะ  sho01 บาดน้องกุ้งอ่ะครับ  ตอนแลกผมก็ใส่  smoking แล้วเอาออกหมดละครับ

beg1  ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ  beg1  มีรูปตัวอย่างจะ  idea1 เลยนะครับ  036  xxx2 

จัดให้ครับ5555 .... รูปพร้อม เเละก็ใช้ขวดนํ้า600ml.เทียบขนาดให้ดูนะครับ
ส่วนเรื่องดินเผานั้น กุ้งผมไม่เคยโดนบาดครับ ไม่รู้ว่าเพราะซื้อท่อเเบบขัดเรียบด้วยหรือเปล่า เพราะผมเคยเห็นเเบบหยาบอะครับที่มีลวดลายเยอะๆ อันนั้นค่อนข้างคมครับ ส่วนถ้าใช้PVCก็ดีครับ เเต่ต้องอย่าให้ใหญ่มาก เพราะมันเกะกะ5555

PVCผมหยิบมาถ่ายให้ดูจากบ่อปลาทองครับ ส่วนตัวท่อดินเผาหยิบมาจากบ่อปลาทองเช่นกันครับ(เหมือนกัน เเต่อันนี้ปิดด้านนึง ถ้าในตู้กุ้งจะเปิดทั้งสองด้านอะครับ)
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 11/07/13, [11:50:24] »

จัดให้ครับ5555 .... รูปพร้อม เเละก็ใช้ขวดนํ้า600ml.เทียบขนาดให้ดูนะครับ
ส่วนเรื่องดินเผานั้น กุ้งผมไม่เคยโดนบาดครับ ไม่รู้ว่าเพราะซื้อท่อเเบบขัดเรียบด้วยหรือเปล่า เพราะผมเคยเห็นเเบบหยาบอะครับที่มีลวดลายเยอะๆ อันนั้นค่อนข้างคมครับ ส่วนถ้าใช้PVCก็ดีครับ เเต่ต้องอย่าให้ใหญ่มาก เพราะมันเกะกะ5555

PVCผมหยิบมาถ่ายให้ดูจากบ่อปลาทองครับ ส่วนตัวท่อดินเผาหยิบมาจากบ่อปลาทองเช่นกันครับ(เหมือนกัน เเต่อันนี้ปิดด้านนึง ถ้าในตู้กุ้งจะเปิดทั้งสองด้านอะครับ)

sho01 โห!!! ท่อดินเผาสวยจัง xxx2 beg1 ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  beg1 ผมมือใหม่อ่ะครับ 036 เห็นรูปแล้วกระจ่างเลยยครับ idea1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/07/13, [11:52:02] โดย NUS&ANN »
Club Leader
« ตอบ #22 เมื่อ: 11/07/13, [11:59:21] »

sho01 โห!!! ท่อดินเผาสวยจัง xxx2 beg1 ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  beg1 ผมมือใหม่อ่ะครับ 036 เห็นรูปแล้วกระจ่างเลยยครับ idea1

555555 ด้วยความยินดีครับ ... เเต่ตู้กุ้งรกมากครับ เดี๋ยวจะเอาโต๊ะมาวางข้างๆตู้ไม้นํ้าครับ (ที่ถ่ายมาคือตู้กุ้งอยู่ใต้ตู้ไม้นํ้า)รกมากครับ  [on_026] กำลังเก็บของงง ~ .. ถ้าพูดถึงท่อสำหรับกุ้งเครนะครับ ลองหาท่ออะคิลิคดูครับ ใสๆ ก็มีเเบบขุ่นๆก็มี เเบบสำดำเลยก็มีครับ ที่สวนมีขายอยู่ เเต่ราคาจะเเพงกว่าท่อดินเผานิดหน่อยครับ ตอนเเรกผมว่าจะซื้อเเบบอะคิลิคมาบ้าง เเต่ว่าที่มีอยู่ก็เยอะเเล้วครับ เยอะจนต้องเอาสามท่อที่เหลือไปใส่บ่อ(ปลาทอง+ปลาเซเป้ เตตร้า+ปลากระดี่เเดง+ปลาหางนกยูง) เเละเอา PVC เเบบงอสองอันไปใส่บ่อปลาทองเหมือนกันครับ  [on_055]
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 11/07/13, [15:06:24] »

555555 ด้วยความยินดีครับ ... เเต่ตู้กุ้งรกมากครับ เดี๋ยวจะเอาโต๊ะมาวางข้างๆตู้ไม้นํ้าครับ (ที่ถ่ายมาคือตู้กุ้งอยู่ใต้ตู้ไม้นํ้า)รกมากครับ  [on_026] กำลังเก็บของงง ~ .. ถ้าพูดถึงท่อสำหรับกุ้งเครนะครับ ลองหาท่ออะคิลิคดูครับ ใสๆ ก็มีเเบบขุ่นๆก็มี เเบบสำดำเลยก็มีครับ ที่สวนมีขายอยู่ เเต่ราคาจะเเพงกว่าท่อดินเผานิดหน่อยครับ ตอนเเรกผมว่าจะซื้อเเบบอะคิลิคมาบ้าง เเต่ว่าที่มีอยู่ก็เยอะเเล้วครับ เยอะจนต้องเอาสามท่อที่เหลือไปใส่บ่อ(ปลาทอง+ปลาเซเป้ เตตร้า+ปลากระดี่เเดง+ปลาหางนกยูง) เเละเอา PVC เเบบงอสองอันไปใส่บ่อปลาทองเหมือนกันครับ  [on_055]

beg1 beg1 ขอบคุณมากครับ  beg1 beg1    sho01 พอดีดูรูปโชว์ตู้ของพี่ๆ  lau01 ในเวปนี้อ่ะครับ แล้วอยากถามว่าบ้านกุ้งที่ผมวงกลมสีแดงอ่ะครับ มันเรียกว่าอะไรหรอครับ แล้วหาซื้อที่ไหนครับ angry(...)  พอดีผมอยู่ลำปางอ่ะครับ หาค่อนข้างยาก  cry02 อีกอย่างผมไม่รู้ว่าเค้าเรียกว่าอะไรอ่ะครับ 036 cry02

deepkiss  beg1  ขอบคุณล่วงหน้าเลยละกานนะครับ  beg1   deepkiss    
idea1  beg1 ขอบคุณเครดิตภาพจากพี่ในเว็ปนะครับ beg1 idea1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/07/13, [15:09:40] โดย NUS&ANN »
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 11/07/13, [16:20:20] »

งานเข้า  cryingrun เพิ่งซื้อหินพัมมิสมา  dea02 ล้างไปตั้งหลายน้ำอ่ะครับ  asspain  จะเป็นไรไหมอ่ะครับ ไม่รู้จริงๆ  cry02 cry02
แบคทีเรียที่ผมหมายถึงเนี่ยมันเกิดจากการเดินระบบกรองนะครับไม่ใช่ฝุ่นหินที่แถมมากับพัมมิส 036
 ถ้าพัมมิสร้านปกติไม่ได้หมักแบคทีเรียอะไรมาล้างก่อนก็ไม่เป็นครับ
ปล.มีคนตอบแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/07/13, [16:33:53] โดย Jonhny »
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 11/07/13, [18:34:13] »

แบคทีเรียที่ผมหมายถึงเนี่ยมันเกิดจากการเดินระบบกรองนะครับไม่ใช่ฝุ่นหินที่แถมมากับพัมมิส 036
 ถ้าพัมมิสร้านปกติไม่ได้หมักแบคทีเรียอะไรมาล้างก่อนก็ไม่เป็นครับ
ปล.มีคนตอบแล้ว

ผมมือใหม่อ่ะครับ  036  beg1  ขอบคุณสำหรับความรู้ครับบ   beg1   sho01  036 ขอถามต่อเลยนะครับ พอรู้ไหมครับ ที่ผมวงกลมสีแดงอ่ะครับ มันคืออะไรแล้วหาได้ที่ไหนอ่ะครับ  036 พอดีอยากได้ให้มาเป็นบ้านกุ้งอ่ะครับ  idea1

beg1  ขอบคุณเครดิตภาพจากพี่ในเว็ปนะครับ  beg1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/07/13, [18:38:47] โดย NUS&ANN »
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 12/07/13, [08:22:35] »

036  UP ๆ ๆ ๆ  ห า ค ว า ม รู้  hawaii hawaii hawaii                                          xxx  lau02
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์