Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มารู้จัก กุ้งเครฟิชมาโมแครป Marmor Krebse กันเถอะ  (อ่าน 40204 ครั้ง)
nuttocrayfish ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 03/07/13, [14:26:56] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคนนะครับวันนี้ผมจะมาให้ข้อมูลดีๆเกี่ยวกับเจ้ากุ้งเครฟิช มาโมแครป  Marmor Krebse กันนะครับ
หลายๆคนอาจจะรู้จักเจ้ากุ้งนี้ดีแต่บางคนอาจจะไม่รู้จักเพราะผมได้ไปจัตุจักรมาครับถามลุงคนนึง ลุงๆ มีกุ้งมาโมแครปมั้ยอ่ะ
กุ้งอะไรไม่มีที่มันมี2เพศออกไข่ได้เองอ่ะลุงไม่มีหรอกกุ้งอย่างนั้นมีแต่ สีส้ม น้ำเงิน ขาว  [on_065]แค่นี้ละ นี่ละครับผมจึงทำบทความนี้ขึ้นแต่สุดท้าย
ก็ได้มา4ตัวและที่สำคัญว่าหลายคนอาจเบื่อการที่เลี้ยงกุ้งเท่าไรไม่มีไข่สักทีมีก็ฝ่อผมก็คนหนึ่งเช่นกันจึงหันมาหามาโมแครป
เรามาดูข้อมูล  Marmor Krebse กันเลยครับ

ชื่อทางวิทยาศาสตร์ : Procambarus sp. (Marble Crayfish, Marmor Krebse)
แหล่งกำเนิด : United States
ขนาด : 10 ซ.ม. (4 นิ้ว)
อุณหภูมิน้ำ : 16-34° C
ค่า pH : 6.5-7.5
อุปนิสัย : ค่อนข้างก้าวร้าวแต่จะค่อนข้างน้อยกว่าพันธ์อื่นๆ
ระดับความยากในการเลี้ยง : ง่าย

Procambarus sp. Marmor Krebse บริเวณลำตัวมีลวดลายสีน้ำตาล ส่วนก้ามและขามีสีฟ้าอ่อน ๆหรือน้ำตาลหรือเขียวอมฟ้าหรือขาว กุ้งชนิดนี้มีความพิเศษตรงที่สืบพันธุ์ได้โดยไม่ต้องอาศัยตัวผู้ (parthenogenesis) การเลี้ยงรวมกันหลายตัวในตู้เดียวควรจัดหาที่หลบซ่อนอย่างพอเพียงเพื่อลดโอกาสการต่อสู้กัน

การเลี้ยงร่วมกับสัตว์ชนิดอื่น :
ไม่แนะนำให้เลี้ยงรวมกับปลา เครฟิชอาจจับปลากินเป็นอาหาร

อาหาร :
โดยปรกติกุ้งเครฟิชเป็นนักกินเศษอาหาร สามารถกินอะไรก็ตามที่มันหาเจอทั้งพืชและสัตว์ ผู้เลี้ยงอาจเลี้ยงด้วยอาหารเม็ดสำหรับกุ้ง, หนอนแดง, ผักต้มต่าง ๆ เช่น แครอท, มันฝรั่ง, แตงกวา ฯลฯ

การขยายพันธุ์ :
กุ้งชนิดนี้ขยายพันธุ์แบบ parthenogenesis หรือ Self Cloning  หรือสืบพันธุ์ได้โดยไม่ต้องอาศัยตัวผู้ ดังนั้นกุ้งที่เกิดมาจึงเป็นตัวเมียทั้งหมดขนาดของการเริ่มตั้งไข่ประมาณนึ้วครึ่งออกไข่ได้ตลอดปี แต่มีเว้นช่วงบ้างเป็นระยะๆ

ข้อควรระวัง :
ธรรมชาติของกุ้งเครฟิชทุกชนิดนั้นมีพฤติกรรมการกินกันเอง ดั้งนั้นควรจัดหาที่หลบซ่อนให้กุ้งอย่างพอเพียง เช่น ขอนไม้, ถ้ำ, กระถางดินเผา, ท่อพีวีซี ฯลฯ ลูกกุ้งต้องการที่หลบซ่อนอย่างมากโดยเฉพาะในช่วงที่มีการลอกคราบ

*** ป.ล. กุ้งมาเบิลที่คนไทยเรียกกับกุ้งมาเบิลในความเข้าใจของฝรั่งนั้นต่างกันนะครับ คนไทยจะเรียกสายพันธุ์ Procambarus clarkii ที่มีพ่อกับแม่คนละสีกันว่ามาเบิล ส่วนฝรั่งเค้าจะเรียก Procambarus sp. Marmor Krebse ว่ามาเบิลเนื่องจากมีลายคล้ายหินอ่อน

รูปMarmor Krebse

อ้างอิง: http://www.thaicrayfish.com/index.php/crayfish/Procambarussp.MarbleCrayfishMarmorKrebse.html
http://www.google.co.th/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/07/13, [17:25:16] โดย nuttocrayfish »
nuttocrayfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/07/13, [22:24:47] »

คำเตือนระวังมันจะออกลูกมากจนเกินไปนะครับอาจจะเลี้ยงไม่ไหวได้
สอบถามเกี่ยวกับเครฟิชมาโมแครปได้นะครับผมพอรู้อยู่
korpai.suni ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/04/14, [20:40:50] »

คำเตือนระวังมันจะออกลูกมากจนเกินไปนะครับอาจจะเลี้ยงไม่ไหวได้
สอบถามเกี่ยวกับเครฟิชมาโมแครปได้นะครับผมพอรู้อยู่

รบกวนสอบถามหน่อยค่ะถ้ากุ้งโตเต็มที่จะมีขนาดประมาณเท่าไหร่ค่
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 26/04/14, [12:53:21] »

รบกวนสอบถามหน่อยค่ะถ้ากุ้งโตเต็มที่จะมีขนาดประมาณเท่าไหร่ค่

ถ้าตัวนี้ จะได้ร่วมๆ 4 นิ้วอยู่ครับ
นางฟ้าไร้ใจ ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/01/17, [21:01:33] »

เลี้ยงในอ่างบัวที่ค่อนข้างลึก และไม่ได้ต่อท่อออกซิเจนได้ใช่ไหมคะ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #5 เมื่อ: 28/01/17, [11:41:58] »

เลี้ยงในอ่างบัวที่ค่อนข้างลึก และไม่ได้ต่อท่อออกซิเจนได้ใช่ไหมคะ

ได้
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์