Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องสำคัญ อ่านกันโดยด่วน โดยเฉพาะผู้ที่จะส่งตู้เข้าร่วมประกวด  (อ่าน 16187 ครั้ง)
ตี๋น้อย ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 13/03/08, [17:24:06] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

วันนี้ได้มีโอกาสคุยกะกามการผู้ทรงเกียรติท่านนึง ถึงเรื่องการประกวด และได้ดูตู้ที่สมาชิกเริ่มทะยอยส่งกีนเข้ามาบ้างแล้ว
จึงอยากออกมาพูดคุย บอกกล่าวกันถึง การเตรียมตัว ในการส่งรูปตู้เข้าประกวดกับทางเวป

โดยส่วนตัวผมแล้ว ผมอยากจะแนะนำในสิ่งต่างๆดังต่อไปนี้

1.หาสิ่งมีชีวิตมาใส่ตู้ซะ ไม่ว่าจะเป็นปลาหรือกุ้ง ให้มันได้คุ้นเคยกะสภาพแวดล้อมจริง สักระยะเวลาหนึ่งก่อน
ให้มัน อยู่ดี มีสุข ปลอดโรค อย่าให้มันตกตื่นกลัว ไม่งั้นมันจะซ่อนตัว หรือสีตก แตกกลุ่ม หมดความงามอันสูงสุดไปได้ครับ

2. ทำความสะอาดกระจกกำจัดตะใคร่ หอย พานาเลีย .ให้หมดไป, และเปลี่ยนน้ำ

3.และเอาอุปกรณ์ทั้งหมดภายในตู้ออกให้หมด
ไม่ว่าจะเป็นท่อกรองน้ำเข้าน้ำออกสำหรับกรองนอก เอากรองแขวนออก ดิฟตัวทำละลายสารพันชนิด
โทโมมิเตอร์ ฮีทเตอร์ แท่งมหัศจรรย์ ถ้วยถาด กรวยให้อาหาร และ สิงแปลกปลอมทั้งหลาย
ที่ดูแล้วขัดตา ผิดธรรมชาติทั้งหลาย เอาออกให้หมด ขอย้ำ เอาออกให้หมด

4.จัดการสิ่งแวดล้อมรอบๆตู้ก่อนการลงมือถ่ายภาพ เช่นกำจัดพวกที่จะทำให้เกิดสะท้อนในเงากระจกตู้ออกไปไกลๆ
ลดแสงสว่างจากภายนอกที่จะมารบกวนการถ่ายภาพให้หมดไป

5.หากจำเป็น ก็เคลื่อนย้ายตู้มาอยู่ในตำแหน่งที่เหมาะสม มีปัจจัยต่างเหมาะต่อการถ่ายภาพ สะดวกในการเซ็ตอุปกรณ์การถ่ายภาพต่างๆครับ

6.เลือกเวลาถ่ายภาพที่เหมาะสม ต้นไม้น้ำ ปลากุ้ง อยู่ในสภาพตื่นนอน ไม่หลับ ไม่หลบ ไม่ซีด
ไม่คายฟองแบบระเบิดเถิดเทิง จนฟองรบกวนคุณภาพของภาพถ่าย หรือทำให้จุดเด่นที่ต้องการนำเสนอลดด้อยลงไป

7.ไม่ควรให้อาหารก่อนการถ่ายภาพ เพราะอาจจะมีเศษอาหาร หรือขี้ปลา รบกวนสายตา (แม้แต่ขี้ที่ติดตูดปลาก็เถอะ)

ภาพที่ดี ที่เหมาะที่จะส่งประกวดก็คือภาพที่
1.มีความคมชัด มีความพอดีของแสง ไม่มืด หริอไม่สว่างจ้าจนเกินไป
2.สิ่งมีชีวิตภายในตู้เช่นปลา และกุ้ง มีตำแหน่งที่สวยงาม ชวนมอง ช่วยสร้างจุดสนใจในภาพได้เป็นอย่างดี
3.มีความเหมือนจริง แลดูเป็นธรรมชาติ

เอาเท่านี้ก่อนน๊ะครับ อย่างอื่นๆ เดี๋ยวจะมีกรรมการและผู้รู้ผู้เชี่ยวชาญ ท่านอื่นๆออกมาแนะนำเพิ่มเติมครับ
ขอบคุณครับ
chaikitti ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/03/08, [17:26:35] »

รับแซ่บครับ

แต่ถ้าไม่เอาออกเนี่ยจะโดนหักคะแนนมั้ยครับ  hide1 โดยเฉพาะเจ้าแท่งมหัศจรรย์  hide2
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/03/08, [17:29:15] »

ของผมคงลงไม่ทันเพราะกำลังรื้อขายแล้ว suicide
Hot Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 13/03/08, [17:32:10] »

รับแซ่บครับ

แต่ถ้าไม่เอาออกเนี่ยจะโดนหักคะแนนมั้ยครับ  hide1 โดยเฉพาะเจ้าแท่งมหัศจรรย์  hide2

ตัดคะแนนครับ จะเฉือนออกไปหลายคะแนนเลยจะบอกให้ กามการบางท่านโหดซาดิสมากๆ ตัดที หลายสิบ คะเนนเลยขอบอก

ของผมคงลงไม่ทันเพราะกำลังรื้อขายแล้ว suicide
เห็นวันก่อนถ่ายภาพไว้แล้วนี่คับ ก็เล่นเอามายั่ว ใครๆเขาก็อยากได้กัน รุมกันแย่งซื้อ อิอิ แล้วจะมาบ่น   lau02
นอยสะตอรี่™ ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/03/08, [18:12:45] »

ผมคงเอาท่อน้ำออกไม่ได้แน่คับ เคยเสียเวลาใส่ท่อครึ่งวัน ขนาดมันไม่พอดีกัน ถ้าเอาออกคงตายแน่
เป็นกรองเพชร ต่อท่อน้ำออกด้านบน เห็นเต็มๆ กลางตู้เลย เริ่มกัวๆ และหรือจะไม่ส่งดีหว่า ไม่สวยด้วย
Mr.F ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 13/03/08, [18:42:40] »

ตัดคะแนนครับ จะเฉือนออกไปหลายคะแนนเลยจะบอกให้ กามการบางท่านโหดซาดิสมากๆ ตัดที หลายสิบ คะเนนเลยขอบอก

dea02 โหดม๊ากมาก
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/03/08, [18:48:24] »

เห็นวันก่อนถ่ายภาพไว้แล้วนี่คับ ก็เล่นเอามายั่ว ใครๆเขาก็อยากได้กัน รุมกันแย่งซื้อ อิอิ แล้วจะมาบ่น   lau02
ผมจะย้ายกลับกทม.แล้วครับ [เขิลลลล]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/03/08, [18:50:08] โดย Longhairguy »
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/03/08, [18:53:16] »

เขาให้ส่งรูปนี่พี่ไม่ใช่ส่งตู้ 031

แล้วถ้าแท่งหรรษาหล่ะก๊าบ [เขิลลลล]
banx ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/03/08, [18:57:52] »

ตามพี่ตี่ว่าไว้เลยครับ ส่วนใครส่งไปแล้ว อยากแก้ไขปรับปรุงใหม่อนุญาติให้อัพโหลดใหม่ได้นะครับ แอบเข้าไปดูมาแล้ว  die1
Hot Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/03/08, [19:10:02] »

แล้วถ้าแท่งหรรษาหล่ะก๊าบ [เขิลลลล]

คาบเอาไว้สิครับท่านตูน ไม่ก็หาที่เสียบไว้ เวลาถ่ายภาพ มันจะได้ไม่รกตู้รกตาไง  lau02
- ! - T.T.T ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/03/08, [20:21:36] »

คาบเอาไว้สิครับท่านตูน ไม่ก็หาที่เสียบไว้ เวลาถ่ายภาพ มันจะได้ไม่รกตู้รกตาไง  lau02
เสียวแทน asspain
Golfy ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #11 เมื่อ: 13/03/08, [21:01:57] »

sho01 โหด จิง ไม่ ใช้ สลิง ไม่ ใช้ สตั้น  cryingrun
TongZero[Chonburi] ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #12 เมื่อ: 13/03/08, [21:06:44] »

ผมพึ่งส่งวันนี้เองตามกติกาเป๊ะๆเลยครับคิดว่านะ [ปิ๊งๆๆ]
บัง! ออฟไลน์
in Wonderland
« ตอบ #13 เมื่อ: 13/03/08, [22:00:05] »

ว่าจะตั้งทู้ใหม่ แจมมันในนี้เลยแล้วกัน ขอร่วมด้วยนะครับพี่ตี๋

คนที่จะลงรูปตู้ส่งประกวด ถ้าไม่รู้จะใส่ข้อมูลยังไง บอกอะไรบ้าง ไปดูตัวอย่างได้ที่นี่นะครับ

Club Aquaplant Tank Gallery

หรือ

กระทู้โชว์ตู้ของไอ้พ่อค้าโรคจิต

http://clubaquaplant.org/forum/index.php?topic=20874.0

ส่วนวิธีการลงรูปตู้นั้นตามนี้เลยครับ

ขั้นแรก เข้าไปที่เมนู "Gallery" ด้านบน

จะเห็นส่วนที่จะลงรูปประกวด กดเข้าไป

เข้าไปแล้วข้างในไม่มีอะไร เพราะยังไม่โชว์รูปให้คนทั่วไปเห็น กดที่ Add a Picture

ใส่รูปและรายละเอียดของตู้ให้ครบถ้วน

ถ้าต้องการใส่รูปมากกว่า 1 รูป ให้เอารูปไปฝากที่เว็บรับฝากรูป แล้วเอามาแปะในส่วน Description เหมือนแปะในบอร์ด

โค้ดจะเป็นรูปแบบนี้

โค๊ด:
[img]URL ของรูป[/img]

ตัวอย่าง

โค๊ด:
[img]http://www.clubaquaplant.org/images/mytank1.jpg[/img]

ใช้โค้ดคำสั่งเหมือนเวลาตอบกระทู้ในบอร์ดทุกอย่างได้หมด แต่พิมพ์เอาเองนะ

ลงไปแล้วรูปจะยังไม่โชว์ แต่กรรมการดูด้ายยยยย ฉะนั้น ไม่ต้องตกใจ หน้าตาเวลาโชว์แล้วจะประมาณนี้

ถ้าอยากแก้ไขอะไร เข้าไปที่เมนู [MyImages] ตรงด้านขวาบนของหน้าแกลลอรี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/03/08, [23:33:39] โดย หมีบัง »
Hot Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 14/03/08, [10:34:52] »

อยากให้สมาชิกที่จะส่งตู้ได้แวะมาอ่าน ใครมาลงชื่อ รับทราบ และปฏิบัติตามคำแนะนำ และกฏเกณฑ์ ไว้ได้อย่างถูกต้อง อาจจะมีการพิจารณาเพิ่มคะแนนให้
(อันที่จริง ถ้าทำได้ถูกต้อง ก็ไม่โดนตัดคะแนนอยู่แล้ว อิอิ)
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #15 เมื่อ: 14/03/08, [10:38:41] »

ยังไม่มีส่งสักกะตู้   ทะยอยส่งมาหน่อยก็ดีนะครับ  จะได้ให้ comment ไปก่อนเพราะไม่งั้นมาพร้อมกันตอนใกล้ๆ   ได้รู้ผลกันช้าแน่ๆ   

เรื่องให้คะแนนไม่ต้องห่วงผมรอหมดเขตค่อยให้คะแนนทีเดียวครับ   ไม่ต้องห่วง

ปล. เดี๋ยวหาของมาแจกเป็นรางวัลดีกว่า  xxx2
TT ออฟไลน์
Cute Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 14/03/08, [20:21:23] »

ยังไม่มีส่งสักกะตู้   ทะยอยส่งมาหน่อยก็ดีนะครับ  จะได้ให้ comment ไปก่อนเพราะไม่งั้นมาพร้อมกันตอนใกล้ๆ   ได้รู้ผลกันช้าแน่ๆ   
เรื่องให้คะแนนไม่ต้องห่วงผมรอหมดเขตค่อยให้คะแนนทีเดียวครับ   ไม่ต้องห่วง
ปล. เดี๋ยวหาของมาแจกเป็นรางวัลดีกว่า  xxx2

พี่ส่งแล้วนะจ๊ะ
ขนาดหมีบังอธิบายละเอียดยิบ พี่ก็ยังงงๆ เหวอๆ อยู่ 
สมองส่วนเทคโนมันฝ่อๆ ยังไงก็ไม่รุ die1  evi01
เดี๋ยวจะลองเข้าไปแก้ไขค่ะ
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #17 เมื่อ: 14/03/08, [20:48:19] »

พี่ส่งแล้วนะจ๊ะ
ขนาดหมีบังอธิบายละเอียดยิบ พี่ก็ยังงงๆ เหวอๆ อยู่ 
สมองส่วนเทคโนมันฝ่อๆ ยังไงก็ไม่รุ die1  evi01
เดี๋ยวจะลองเข้าไปแก้ไขค่ะ

ยังมองไม่เห็นแฮะ  ท่าทางจะโดนปลดจากการเป็นกรรมการ  ้hahaha
« ตอบ #18 เมื่อ: 14/03/08, [22:17:27] »

ก็รอแกออนเอ็ม ไม่เจอซํกที จะบอกวิธีเข้าอยู่ เอาตรงนี้เลยแล้วกัน เข้าไปในแกลลอรี่ แล้วมองมาด้านล่าง หาลิ๊ง Check Image Approval List อะไรนี่แหละ แล้วจะเห็นเน่อ

เข้าไปแล้วกดที่รูปตู้ ไปดูไปคอมเม้นได้เลย แต่ระวังอย่าไปกด Approve หรือ Delete ล่ะ ทางขวาๆน่ะ
Hot Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 15/03/08, [17:11:56] »

มีส่งเข้ามาแล้ว ตอนนี้ 9 ตู้ ผมเริ่มลงมือให้คำแนะนำคำวิจารณ์ไปบ้างแล้ว
มีหลายตู้สวยมากๆ แทบไม่เชื่อสายตาตัวเองเลยครับ
  gossip
PorscH ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #20 เมื่อ: 16/03/08, [13:14:38] »

เข้ามาบอกกล่าว เชิญชวน ไหว้วอน กราบขอร้อง บังคับให้ ... 
กำจัดอุปกรณ์ต่างๆออกให้หมด สายไฟห้อยๆ ด้านหลังตู้ ถุงโชคดีข้างตู้ ไปจนถึงเงาสะท้อนเจ้าของตู้ใส่จีสตริงขณะถ่ายรูปตู้
สำหรับตู้ที่แกะไม่ได้ ดึงไม่ออก อันนั้นต้องแก้ด้วยเลย์เอาท์ เอาอะไรมาบัง ปลูกต้นนั้นนี่ปิด เท่าที่จะทำได้ เพราะ

1 มันถึงแสดงความตั้งอกตั้งใจ

2 มันทำให้ตู้สวยขึ้น

3 มันทำให้ไม่ต้องเสียคะแนนไปอย่างไม่ควรจะเสีย

บางตู้สวยมาก แต่เป็นชาวฟองน้ำ บางตู้สวยยิ่งกว่า แต่เป็นชาวท่อ   hide1

ลองนึกภาพ สาวงามเดินประกวดในชุดว่ายน้ำแต่มีสายน้ำเกลือติดข้อมือมา  [แคะขี้มูก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/03/08, [13:17:50] โดย PorscH »
Hot Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 16/03/08, [14:03:53] »

เข้ามาบอกกล่าว เชิญชวน ไหว้วอน กราบขอร้อง บังคับให้ ... 
กำจัดอุปกรณ์ต่างๆออกให้หมด สายไฟห้อยๆ ด้านหลังตู้ ถุงโชคดีข้างตู้ ไปจนถึงเงาสะท้อนเจ้าของตู้ใส่จีสตริงขณะถ่ายรูปตู้
สำหรับตู้ที่แกะไม่ได้ ดึงไม่ออก อันนั้นต้องแก้ด้วยเลย์เอาท์ เอาอะไรมาบัง ปลูกต้นนั้นนี่ปิด เท่าที่จะทำได้ เพราะ

1 มันถึงแสดงความตั้งอกตั้งใจ

2 มันทำให้ตู้สวยขึ้น

3 มันทำให้ไม่ต้องเสียคะแนนไปอย่างไม่ควรจะเสีย

บางตู้สวยมาก แต่เป็นชาวฟองน้ำ บางตู้สวยยิ่งกว่า แต่เป็นชาวท่อ   hide1

ลองนึกภาพ สาวงามเดินประกวดในชุดว่ายน้ำแต่มีสายน้ำเกลือติดข้อมือมา  [แคะขี้มูก]

สุดหล่อประจำเวปอกมา ขอร้อง บังคับ อ้อนวอน เองเลยน๊ะเนี๊ยะ
แล้วชาวเรา จะไม่สนับสนุน ทำตาม ได้ไง จริงไหม
  lau02
banx ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 16/03/08, [15:37:22] »

เงาสะท้อนเจ้าของตู้ใส่จีสตริงขณะถ่ายรูปตู้

แสดงว่าตอนถ่ายรูปต้องถอดออกให้หมดก่อนแล้วค่อยถ่าย ใช่มะครับ อิอิ

emb01
tsong2020 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #23 เมื่อ: 16/03/08, [15:38:13] »

เปรียบเทียบซะเห็นภาพๆได้ขนาดนั้น ไม่เอาออกมีโดน [เอ๊ะ!!!]
« ตอบ #24 เมื่อ: 19/03/08, [16:45:50] »

เอ้า ส่งกันเข้ามาเร้ว อีกไม่กี่วันก็หมดเขตแล้วนะ

ตอนนี้ตู้ที่ส่งไปแล้วเริ่มมีการให้คอมเม้นโดยกรรมการบ้างแล้วนะครับ แต่ละอันนี่ โหะๆๆๆ  dea02
Hot Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 20/03/08, [11:35:39] »

เอ้า ส่งกันเข้ามาเร้ว อีกไม่กี่วันก็หมดเขตแล้วนะ

ตอนนี้ตู้ที่ส่งไปแล้วเริ่มมีการให้คอมเม้นโดยกรรมการบ้างแล้วนะครับ แต่ละอันนี่ โหะๆๆๆ  dea02

รายงานความคืบหน้า ตอนนี้มี มากกว่า100 ตู้แล้วครับ รีบๆส่งกันโดยด่วน ใครส่งก่อน จะได้รับคอมเม้นต์อันบาดหู และทำลายจิตใจก่อนครับ
เรียกได้ว่า ตู้สวยๆบางตู้ ได้อ่านคอมเม้นต์แล้วแทบจะระเบิดตู้ทิ้ง ไม่ก็เจ้าของตู้คงไปกระโดดตึกตายกันเลยทีเดียวครับ
สำหรับตู้ที่พอดูได้ หรือตู้สารพัดอุปกรณ์ จะได้รับคำสรรเสิญเยินยอ จนลอยไปไกลสุดขอบนรกกันเลยทีเดียวครับ

ปล หมีรีบลบตู้ตัวเองทิ้งทำไม กามมะกานยังไม้ได้เม้นต์ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #26 เมื่อ: 20/03/08, [21:28:25] »

suicide ผลบุญไม่พอ ตู้เค้าเน่าไปแล้ว แพลนต้องเปลี่ยน
tazan ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #27 เมื่อ: 20/03/08, [22:27:13] »

suicide ผลบุญไม่พอ ตู้เค้าเน่าไปแล้ว แพลนต้องเปลี่ยน
ซุ่มกุ้ง
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #28 เมื่อ: 21/03/08, [02:19:19] »

อุ๊ย  ทิด กลับมาแล้ว
Kasama ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #29 เมื่อ: 21/03/08, [07:41:56] »

อุ๊ย  ทิด กลับมาแล้ว
กราบสวัสดีพี่น้อง น้องปุ๋ย kasama กลับมาแล้วครับ แต่คราวนี้อาจไม่ได้ส่งประกวด คงได้แต่เอาตู้กุ้งส่งเพราะตู้กลางมันเน่าไปเรียบร้อยแล้วอะครับ  cryingrun
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์