Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: New Project "IWAGUMI" :: Simplified ::  (อ่าน 16737 ครั้ง)
Virus[G] ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 05/05/13, [21:12:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

* Simplify2x.jpg (60.92 KB, 365x150 - ดู 4264 ครั้ง.)

เริ่มโปรเจคใหม่ครับ หลังจากสะสมอุปกรณ์อยู่พักใหญ่

พอดีได้หินจากร้าน คุณตูน Aqu@Mind มาชุดนึงครับ..ก็เลยลองจัดแบบ Sanzon Iwagumi ดูซักครั้ง

ยังไม่รู้จะลงต้นไม้อะไรเลยครับ...รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ.... [on_023]

ไม่แน่ใจว่าจะใช้ไม้ชนิดไหน ลงในตำแหน่งไหนถึงจะได้สเกลที่สมจริงน่ะครับ

ปล.ตู้ 36x16x16 ครับผม ลองจัดองค์ประกอบตาม golden ratio 1:1.618 แบบงูๆปลาๆ ผิดถูกอย่างไร ขออภัยนะคร๊าบบบบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/01/14, [18:55:35] โดย Longhairguy »
winsuck ออฟไลน์
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/05/13, [21:24:39] »

น่าจะสวยนะครับ
ขออนุญาติแนะนำหน่อยนะครับแบบมือใหม่
รูช่องกลาง มันกลางไปนิสถ้าขยับหน่อยจะงามมากเลยครับ

ปล ชอบมากเลยหินก้อนไม่ต่างกันมาก
แต่หนุนพื้นให้ดูเมนได้สุดยอดเลยครับ [เจ๋ง]
Destruc ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/05/13, [23:11:48] »

สวยดีจัง  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/05/13, [23:59:03] »

กิ่งไม้ที่จะเอามาเสริมควรจะขนาดใหญ่กว่านี้ซักหน่อยครับ ที่มีอยู่เล็กไป ต้นไม้โตแล้วจะโดนกลืนหมด
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/05/13, [01:10:02] »

สวยฮาม
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/05/13, [09:40:19] »

น่าจะสวยนะครับ
ขออนุญาติแนะนำหน่อยนะครับแบบมือใหม่
รูช่องกลาง มันกลางไปนิสถ้าขยับหน่อยจะงามมากเลยครับ

ปล ชอบมากเลยหินก้อนไม่ต่างกันมาก
แต่หนุนพื้นให้ดูเมนได้สุดยอดเลยครับ [เจ๋ง]

...เอาพัมมิสใส่ถุงหนุนไว้เยอะเลยครับ....กลัวแต่ตอนใส่น้ำจะถล่มเอา... [on_007]
ส่วนช่องว่าตรงกลาง มันกลางไปจริงๆด้วยแฮะ เด๋วลองจับหินฝั่งซ้ายมาเพิ่มทางขวาดูครับ...น่าจะขยับช่องกลางให้เลื่อนไปทางซ้ายได้ระดับหนึ่ง ...ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

สวยดีจัง  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ขอบคุณคร๊าบบบบ  [on_042]

กิ่งไม้ที่จะเอามาเสริมควรจะขนาดใหญ่กว่านี้ซักหน่อยครับ ที่มีอยู่เล็กไป ต้นไม้โตแล้วจะโดนกลืนหมด

อ้อ....ขอบคุณครับพี่เอ เด๋วลองหาขอนที่แช่ไว้มาลองยำๆ ดูใหม่ครับ....

สวยฮาม

แฮะๆ....หินสวยจริงๆครับคุณตูน...แต่ก็คมมากทีเดียว....ได้ไปหลายแผลเลยครับ..... [กระซิกๆ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/05/13, [09:42:56] โดย virusg »
« ตอบ #6 เมื่อ: 06/05/13, [23:36:50] »

ปรับ Layout ใหม่ครับ...ขอคำแนะนำเรื่องต้นไม้หน่อยนะครับ...
WinSima ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/05/13, [00:17:47] »

สวยครับ [เจ๋ง] ไม่ต้องใส่ต้นไม้ก็สวย หินก็สวย
Coffman ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #8 เมื่อ: 07/05/13, [00:39:38] »

แบบหลังนี่มิติได้เลยครับ  ชอบแบบนี้ครับ กลุ่มหินหลักดูเด่น ลื่นไหล ไม้ที่ใช้จะ iwagumi ไม่พ้นหวีดจิ๋ว แฮร์กลาสต่างๆ ล่ะครับงานนี้  
ก้อนซ้ายสุดที่สวนทางลองปรับมาอยู่กลางตู้ให้มองดูเป็นระยะไกลๆ ออกไปอีกสักชุดครับ  ส่วนตัวมองมันชี้ไปอีกทางถ้าในมุมอื่นไม่จัดแบบนี้ก็ไม่น่าจะเป็นอะไร แต่ตู้นี้ดูมุมเล็กๆที่ผิดทาง อดมองไม่ได้จริงๆ

ฝีมือจริงๆครับสวยๆ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/05/13, [00:42:00] โดย Coffman »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #9 เมื่อ: 07/05/13, [01:10:41] »

แบบใหม่เจ๋งมาก
L a k e I o n . ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #10 เมื่อ: 07/05/13, [03:10:27] »

ไม่ต้องปรับแล้วนะครับ

ห้ามเปลี่ยนแบบนะครับ

สโลปแบบนี้เลยนะครับ

วางได้ไร้ที่ติเลยคร๊าบบบบบ   [ปิ๊งๆๆ]

รอชมอยู่ค๊าบบบบบ

Aurora ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #11 เมื่อ: 07/05/13, [08:37:30] »

เฉียบขาดมากครับ  รอชมตอนต่อไป  [เจ๋ง]
« ตอบ #12 เมื่อ: 07/05/13, [08:41:33] »

เอ่อ
.
.
.
ปรับแล้วสวยโคตรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรเลยครับอิจฉามากกกกกกกกกกกกกกกกกก
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #13 เมื่อ: 07/05/13, [08:48:02] »

ถ้าจะอยากจะปรับ อาจจะลองมองที่หินก้อนหน้าซ้ายให้สูงกว่านี้สักนิด
ในลักษณะที่ว่าให้มันขึ้นไปรับและสนับสนุนหินก้อนหลักให้ดูหนักแน่นและบึกบึนขึ้น
เพราะผมรู้สึกนิดๆว่าหินหลักมันยังดูบอบบางอยู่นิดๆ ทำให้ตู้ยังหลวมไปหน่อย

ถ้าหาหินใหญ่กว่านี้ไม่ได้ก็ลองเอาหินก้อนเล็กวางเทิร์นไปเลยแล้วใช้หินอื่นๆหรือดินรองรับด้านล่างไว้ก็ทำได้ครับ
บ้านเราโชคดีอย่างนึงคือไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องแผ่นดินไหว การจะต่อหินเทิร์นหินเพื่อหลอกตามันพอทำได้

แต่ทั้งหมดทั้งปวงก็ถือว่าสุดยอดมากๆครับ เห็นแล้วโดนจริงๆ [เจ๋ง]

เรื่องต้นไม้ ถ้าเป็นตู้ผมผมจะใช้กลอสโซ(หรือเพิร์ลกราสหรือเพิร์ลหวีดจิ๋ว)เป็นไม้ตัวหลัก
รับโคนหินด้วยแฮร์กราส(หรือแฮร์กราสมินิ) หลังหินทั้งสองชุดเป็นวิวิพาร่าเล็มให้มันคล้ายๆรัศมีของแนวชุดหิน
อาจจะมีลูกเล่นเล็กน้อยด้วยเทเนลุสบรอดลีฟ(ธรรมดาก็ได้)เพื่อแก้เลี่ยน แต่ใช้น้อยจริงๆนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/05/13, [08:52:55] โดย Near »
V 940 j ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #14 เมื่อ: 07/05/13, [09:41:44] »

เห็นแบบแรกแล้วไม่กล้าวิจารณ์ แต่แบบนี้ใช่เลยครับ  [กู้ดครับ!]

แต่แบบคุณวงษ์ว่า ยังหลวมไปนิดเหน่อย แต่สวยมากๆครับ
Romio_rcn ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #15 เมื่อ: 07/05/13, [10:27:58] »

สวยครับ รอติดตาม
Indicator ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 07/05/13, [10:34:50] »

เห็นเลย์เอ้าท์แบบนี้แล้วผมนึกถึง "ยอดเขาสูงเทียมเมฆ มองไปด้านล่างเป็นผืนป่าเขียวขจี มีแม่น้ำสายใหญ่ตรงกลาง" เหมือนมองจากฮ.ลงมา แต่ก็ลงไม้ได้น้อยอีกถ้าจัดแบบนี้ ชอบมากครับ รอชมอยู่นะครับ
« ตอบ #17 เมื่อ: 07/05/13, [11:14:11] »

สวยครับ [เจ๋ง] ไม่ต้องใส่ต้นไม้ก็สวย หินก็สวย

ขอบคุณมากคร๊าบบบบ .....

แบบหลังนี่มิติได้เลยครับ  ชอบแบบนี้ครับ กลุ่มหินหลักดูเด่น ลื่นไหล ไม้ที่ใช้จะ iwagumi ไม่พ้นหวีดจิ๋ว แฮร์กลาสต่างๆ ล่ะครับงานนี้  
ก้อนซ้ายสุดที่สวนทางลองปรับมาอยู่กลางตู้ให้มองดูเป็นระยะไกลๆ ออกไปอีกสักชุดครับ  ส่วนตัวมองมันชี้ไปอีกทางถ้าในมุมอื่นไม่จัดแบบนี้ก็ไม่น่าจะเป็นอะไร แต่ตู้นี้ดูมุมเล็กๆที่ผิดทาง อดมองไม่ได้จริงๆ

ฝีมือจริงๆครับสวยๆ  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำพี่เก่ง....แอบเข้าดูผลงานใน TBAC2013 อยู่พักนึงครับ ก็เลยได้แนวทางมาลองจัดดูใหม่...ส่วนก้อนซ้ายสุด ผมก็ว่ามันยังดู ไม่สอดคล้องเหมือนกัน...เด๋วลองขยับขยายดูอีกหน่อยครับ...

แบบใหม่เจ๋งมาก

ขอบคุณคร๊าบบบบพี่เอ  [on_055]

ไม่ต้องปรับแล้วนะครับ

ห้ามเปลี่ยนแบบนะครับ

สโลปแบบนี้เลยนะครับ

วางได้ไร้ที่ติเลยคร๊าบบบบบ   [ปิ๊งๆๆ]

รอชมอยู่ค๊าบบบบบ

ขอบคุณมากครับคุณยศ....งานนี้คงว่ากันยาวๆครับ....ยังไม่มีต้นไม้เลย....ที่เก็บไว้ก็ลงอ่างปลาหน้าบ้านไปแระ  [on_007]

เฉียบขาดมากครับ  รอชมตอนต่อไป  [เจ๋ง]

ขอบคุณคร๊าบบ

เอ่อ
.
.
.
ปรับแล้วสวยโคตรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรรเลยครับอิจฉามากกกกกกกกกกกกกกกกกก

ขอบคุณนะคร๊าบบ....

ถ้าจะอยากจะปรับ อาจจะลองมองที่หินก้อนหน้าซ้ายให้สูงกว่านี้สักนิด
ในลักษณะที่ว่าให้มันขึ้นไปรับและสนับสนุนหินก้อนหลักให้ดูหนักแน่นและบึกบึนขึ้น
เพราะผมรู้สึกนิดๆว่าหินหลักมันยังดูบอบบางอยู่นิดๆ ทำให้ตู้ยังหลวมไปหน่อย

ถ้าหาหินใหญ่กว่านี้ไม่ได้ก็ลองเอาหินก้อนเล็กวางเทิร์นไปเลยแล้วใช้หินอื่นๆหรือดินรองรับด้านล่างไว้ก็ทำได้ครับ
บ้านเราโชคดีอย่างนึงคือไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องแผ่นดินไหว การจะต่อหินเทิร์นหินเพื่อหลอกตามันพอทำได้

แต่ทั้งหมดทั้งปวงก็ถือว่าสุดยอดมากๆครับ เห็นแล้วโดนจริงๆ [เจ๋ง]

เรื่องต้นไม้ ถ้าเป็นตู้ผมผมจะใช้กลอสโซ(หรือเพิร์ลกราสหรือเพิร์ลหวีดจิ๋ว)เป็นไม้ตัวหลัก
รับโคนหินด้วยแฮร์กราส(หรือแฮร์กราสมินิ) หลังหินทั้งสองชุดเป็นวิวิพาร่าเล็มให้มันคล้ายๆรัศมีของแนวชุดหิน
อาจจะมีลูกเล่นเล็กน้อยด้วยเทเนลุสบรอดลีฟ(ธรรมดาก็ได้)เพื่อแก้เลี่ยน แต่ใช้น้อยจริงๆนะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่วงษ์ เด๋วลองหาหินดูอีกทีครับ..Ohko Stone ที่ได้มาก็ใช้หมดไม่เหลือแม้แต่เศษเล็กเศษน้อย
ส่วนต้นไม้คิดว่าคงจะเลือกเป็น เพิร์ลกราส หรือไม่ก็คงเป็น เำพิร์ลหวีดจิ๋วครับ แต่ก็มีต้นไม้ที่สนใจอยู่อีกอย่างนึงก็คือหญ้ากระดาษ ถ้าจะลงบริเวณแนวหิน....ไม่แน่ใจว่าจะเข้ากันมั๊ยน่ะครับ.....

เห็นแบบแรกแล้วไม่กล้าวิจารณ์ แต่แบบนี้ใช่เลยครับ  [กู้ดครับ!]

แต่แบบคุณวงษ์ว่า ยังหลวมไปนิดเหน่อย แต่สวยมากๆครับ

ขอบคุณคร๊าบบบบ

สวยครับ รอติดตาม

ขอบคุณมากครับ..แต่คงอีกหลายวันกว่าจะได้ลงต้นไม้....ยังหาไม่ได้เลย..... [on_007].

เห็นเลย์เอ้าท์แบบนี้แล้วผมนึกถึง "ยอดเขาสูงเทียมเมฆ มองไปด้านล่างเป็นผืนป่าเขียวขจี มีแม่น้ำสายใหญ่ตรงกลาง" เหมือนมองจากฮ.ลงมา แต่ก็ลงไม้ได้น้อยอีกถ้าจัดแบบนี้ ชอบมากครับ รอชมอยู่นะครับ

ขอบคุณมากครับ..พรรณนาโวหารโดยแท้..... [mo_001]
« ตอบ #18 เมื่อ: 07/05/13, [11:36:15] »

Ohko Stone ที่ได้มาก็ใช้หมดไม่เหลือแม้แต่เศษเล็กเศษน้อย
ส่วนต้นไม้คิดว่าคงจะเลือกเป็น เพิร์ลกราส หรือไม่ก็คงเป็น เำพิร์ลหวีดจิ๋วครับ แต่ก็มีต้นไม้ที่สนใจอยู่อีกอย่างนึงก็คือหญ้ากระดาษ ถ้าจะลงบริเวณแนวหิน....ไม่แน่ใจว่าจะเข้ากันมั๊ยน่ะครับ.....

ข้อแรกสงสัยต้องติดต่อ Aqu@Mind หรือ The Nature แล้วละ ้hahaha
เพิร์ลกราสเลย โตเร็วดี สวยดีด้วย ไม่เรื่องมากเหมือนเพิร์ลหวีดจิ๋ว
หญ้ากระดาษก็แจ๋ว แต่ให้ลงเป็นแนวๆไหลๆนะ อย่าลงเป็นก้อนๆมันจะดูไม่ค่อยเนียนตาไม่เป็นธรรมชาติ
อาเพศกำสรวล ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 07/05/13, [19:56:12] »

สวย  [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!]
TFMAKO ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 07/05/13, [21:45:07] »

สวยอ่าาา ชอบๆ
wichian ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #21 เมื่อ: 07/05/13, [22:18:38] »

สวยเข้าท่าครับ ต้องเอาความสมบูรณ์ของต้นไม้ช่วยอีกแรงครับ ตอนลงต้นไม้และเลี้ยงนี่เล่ะครับสำคัญมาก สู้ๆครับ
Wich ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 07/05/13, [23:55:10] »

สวยยยยยอ่ะ คอผมนี่เอียงตามหินเลย ฟินเกิน  ้hahaha
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #23 เมื่อ: 08/05/13, [12:42:17] »

โวะ....แจ่มๆทั้งนั้นตู้หินมังกรช่วงนี้  [เจ๋ง] [เจ๋ง]
« ตอบ #24 เมื่อ: 08/05/13, [13:45:11] »

ข้อแรกสงสัยต้องติดต่อ Aqu@Mind หรือ The Nature แล้วละ ้hahaha
เพิร์ลกราสเลย โตเร็วดี สวยดีด้วย ไม่เรื่องมากเหมือนเพิร์ลหวีดจิ๋ว
หญ้ากระดาษก็แจ๋ว แต่ให้ลงเป็นแนวๆไหลๆนะ อย่าลงเป็นก้อนๆมันจะดูไม่ค่อยเนียนตาไม่เป็นธรรมชาติ

เริ่มคิดถึงเพิร์ลกราสเหมือนกันครับแอบเชียร์
Midori ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #25 เมื่อ: 08/05/13, [19:03:40] »

หินสวยจุงเบย
chongsky ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #26 เมื่อ: 09/05/13, [10:58:58] »

มีอนาคตครับ อยู่ที่เลือกลงต้นไม้มาเติมเต็มเลย์เอ้าท์ไม่ให้หลวมไปครับ  [เจ๋ง]
« ตอบ #27 เมื่อ: 09/05/13, [11:48:26] »

สั่งเพิลกราสกะหญ้ากระดาษไปแระ....คงได้ลงปลูกเร็วๆนี้ครับ

สวย  [กู้ดครับ!] [กู้ดครับ!]

ขอบคุณคร๊าบบ

สวยอ่าาา ชอบๆ

ขอบคุณครับผม

สวยเข้าท่าครับ ต้องเอาความสมบูรณ์ของต้นไม้ช่วยอีกแรงครับ ตอนลงต้นไม้และเลี้ยงนี่เล่ะครับสำคัญมาก สู้ๆครับ

ขอบคุณมากครับ...คงต้องศึกษาการเลี้ยงหญ้ากระดาษเพิ่มเติมครับ...เห็นว่ายากเอาเรื่องอยู่เหมือนกัน...

สวยยยยยอ่ะ คอผมนี่เอียงตามหินเลย ฟินเกิน  ้hahaha

เหอๆๆๆๆ...ขอบคุณมากครับ

โวะ....แจ่มๆทั้งนั้นตู้หินมังกรช่วงนี้  [เจ๋ง] [เจ๋ง]

ของเค้าดีครับพี่...เจ๋งจริงอะไรจริง

หินสวยจุงเบย

ลวดลายหิน...งามมากจริงๆครับ...แต่ก็คมมากทีเดียว

มีอนาคตครับ อยู่ที่เลือกลงต้นไม้มาเติมเต็มเลย์เอ้าท์ไม่ให้หลวมไปครับ  [เจ๋ง]

ขอบคุณมากครับ..แต่คงต้องขอเวลาศึกษาเพิ่มเติมอีกซักพักน่ะครับ...ไม่งั้นหญ้ากระดาษคงไม่รอด....
« ตอบ #28 เมื่อ: 07/06/13, [10:01:30] »

ลงต้นไม้ยัง gossip
OBARON ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #29 เมื่อ: 07/06/13, [17:00:52] »

สวยมากครับ ได้สเกล ใหญ่สุดๆ เลย [เจ๋ง]
หน้า: 1 2   ขึ้นบน
พิมพ์