Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างโคตร Apistrogramma ตอน ไปไม่กลับ หลับไม่ตื่น ฟื้นไม่มี หนีไม่พ้น  (อ่าน 21665 ครั้ง)
chaikitti ออฟไลน์
Hot Member
« เมื่อ: 10/03/08, [07:55:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หลังจากได้เลี้ยงปลาหมอแคระ Apistrogramma มาเกือบสองปี ตั้งแต่ยุคที่อากาสซีซี่ยังคู่ละ 250 ไม่เหมือนทุกวันนี้ที่วิ่งไปถึงคู่ละพันแล้ว จนปัจจุบันมีปลาหมอแคระในกลุ่มวาไรตี้ต่างๆมาครอบครองเกือบ 20 ตัว ทั้งหมดถูกเลี้ยงรวมกันในตู้ใบเขื่อง 36 นิ้ว อันรกรุงรังด้วยพรรณไม้น้ำต่างๆนานา ทุกตัวอยู่ดีกินดี ไมมีการทะเลาะกันถึงขั้นเลือดตกยางออก จะมีบ้างก็แค่ขู่กันเพื่อโชว์สีสันพองาม สร้างความพึงพอใจให้กับผมเป็นอย่างมาก เวลาเห็นปลารีดฟอร์มใส่กัน มันช่างเป็นความสุขและความภูมิใจอย่างบอกไม่ถูก พลางนึกกับตัวเองเสมอว่า "ปลากูสวยจังหวะ อิๆๆ"  xxx2

[เอ๊ะ!!!]............โดยที่เจ้าของตู้ไม้รู้เลยว่า "หายนะ" กำลังจะมาเยือนในอนาคตอันใกล้นี้............. sho01

สัปดาห์ที่แล้วเจ้าของตู้คือผมเอง ต้องมีภาระกิจเดินทางไปทำงานที่ต่างประเทศเป็นเวลา 1 สัปดาห์เต็มๆ ก่อนเดินทางได้ทำการเปลี่ยนน้ำตู้ปลา 25% ตัดแต่งต้นไม้ตามปกติ ระหว่างนั้นก็หยอกเอินกับกลุ่มปลาหมอแคระที่ว่ายวนไปมา โดยไม่รู้เลยว่าจะเป็นครั้งสุดท้ายที่ได้ทำแบบนี้!!!!!!!!!!!

ตอนเช้าก่อนไปสนามบินก็ได้ทำการ ตรวจดูตู้ปลาออีกรอบเพื่อความเรียบร้อย ทุกอย่างปกติ แต่หารู้ไม่ว่า...........เหมือนคลื่นใต้น้ำที่กำลังจะก่อตัวเป็นสึนามิ ปลาหมอแคระเกือบทุกตัวว่าออกันอยู่หน้าตู้ในขณะที่ผมกำลังให้อาหารก่อนออกจากบ้าน ซึ่งนั่นเป็นอาหารมือสุดท้ายที่ผมได้ให้กับพวกพ้องเหล่าปลาหมอแคระที่แสนสวย

สองวันต่อมา ณ ต่างแดน............ผมโทรกลับไปที่บ้านทักทายพ่อแม่พี่น้องเพื่อถามสารทุกสุขดิบ จนใกล้เวลาลาจะวาง น้องสาวได้บอกว่า มีปลาหมอแคระอาการแปลก 2-3 ตัว โดยที่ครีบลู่ แล้วก็ว่ายฉวัดเฉวียนไปมา แต่ด้วยความที่น้องสาวไม่คุ้นเคยเรื่องปลา จึงไม่สามารถบอกได้ว่าเป็นตัวไหนพันธุ์อะไร ซึ่งตอนนั้นผมก็เริ่มใจคอไม่ค่อยดี รู้สึกแปลกๆ ถามน้องสาวกลับไปว่ามีอาการอย่างอื่นมั้ย เช่น ตาบวม ท้องบวม ปากบวม ลำตัวเป็นแผล คำตอบที่ได้คือไม่มี ทุกอย่างปกติ ซึ่งทำให้ผมงงงวยเป็นอย่างมาก แต่ก็ต้องจำใจปล่อยให้เป็นแบบนั้นเพราะว่าทำอะไรไม่ได้

วันรุ่งขึ้นผมทำงานหนักจนลืมเรื่องปลาหมอแคระไป จนตกเย็นได้รับ sms จากน้องสาวบอกว่า "ปลาหมอแคระตายแล้ว 4 ตัว" เฮ๊ยย อะไรเนี่ยยยย เมื่อวานบอกอาการแปลกๆ 2 ตัว วันนี้ร่วงทีเดียว 4 ตัว ผมไม่รอช้ารีบโทรไปหาน้องสาวทันที โดยอยากรู้ว่าตัวไหนที่ตาย น้องสาวก็บอกไม่ได้ บอกได้แค่สีสันกับขนาด ผมเดาว่าน่าจะเป็นเจ้าคาคาทอยทริปเปิ้ลเรดกับอากาสซีซี่หางขอบขาว ผมจัดการให้น้องสาวใส่ยาเฉพาะทางของหมอแคระไปทันที และฝากให้ดูอาการโดยมีข้อต่อรองเป็นเครื่องสำอางค์ราคาแพงจาก Duty Free ถึงตอนนี้อะไรก็ยอมครับขอให้สิ่งที่เราฟูมฟักมานาน อยู่กับเราต่อไป ผมนั่งนับวันรอว่าอีกสองวันจะกลับแล้ว อีกสองวันจะกลับแล้ว........

หลังจากนั้นทุกอย่างก็ปกติ ไม่มีปลาร่วงอีก จนวันสุดท้ายที่ผมกำลังจะกลับ เวลาสามทุ่ม ณ ต่างแดน ผมกำลังจะขึ้นเครื่องบินกลับมา เลยถือโอกาสโทรหาที่บ้านเพื่อบอกเวลากลับที่แน่นอน ก่อนจะวางเจ้าน้องสาวตัวดี ได้บอกข่าวร้ายว่า ปลาหมอแคระร่วงไปอีก 6 ตัว เมื่อตอนเย็น และเห็นซากที่กุ้งกำลังแทะอีก ไม่แน่ใจว่าปลาอะไร

"โอ๊ววว ไม่  fire1" ผมแทบจะบ้า ไม่นึกว่าที่สิ่งที่ไม่อยากจะเกิดได้เกิดขึ้นแล้ว ผมแทบอยากจะมีประตูวิเศษของโดเรมอนเพื่อกลับบ้านทันที

.......2.30 ชั่วโมงบนเครื่องบินมันนานมากๆ ในความรู้สึกของผม หลังจากล้อแตะพื้นสนามบินผมไม่รอช้า ก้มลงกราบพื้นสนามบินสุวรรรภูมิทันที เอ๊ยย ไม่ช่ายยย  [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว] รีบไปหาแท็กซี่ทันที บอกพี่คนขับไปซิ่งที่สุด

30 นาที ต่อมา ผมได้กลับมาถึงบ้าน ทักทายคนที่บ้านพองาม และรีบวิ่งมาดูตู้ปลา...........ความรู้สึกไม่เหมือนตอนที่เราจะไป ตอนนี้ตู้ดูว่างเปล่ามาก กลุ่มปลาหมอแคระที่เคยว่ายเล่นกับผมเวลาเคาะกระจกตู้เบาๆ ตอนนี้แทบจะไม่มีแล้ว ตัวที่เหลืออยู่ก็ดูจะหงอยๆ ไม่มีชีวิตชีวา ผมได้ดูสภาพของศพของผู้จากไป ก้ไม่พบอะไรที่ผิดปกติ มีแต่ความรู้สึกอาลัยอาวรณ์เป็นอย่างมาก

ผมจัดการเปลี่ยนน้ำ 50% และใส่ยาไปอีกตามโดส เพื่อดูอาการ วันรุ่งขึ้นยังมีปลาหมอแคระร่วงอีก 2-3 ตัว ผมได้ชาชินกับมันแล้ว ไม่มีน้ำตา ไม่มีความเสียใจฟูมฟาย มีแต่ความอาลัยของการจากไปของผองเพื่อนที่เข้ามาสร้างสีสันในชีวิตการเลี้ยงปลาและไม้น้ำของผม เสน่ห์ของเจ้าปลาหมอแคระถึงกับเคยทำให้ผมยอมควักเงิน 2,000 บาท แลกกับปลาเพียงคู่เดียว แต่ความสุขที่ได้มันมากกว่าเงินที่จ่ายออกไป แต่............วันนี้ไม่มีพวกเค้าแล้ว  suicide

ล่าสุดหลังจากวันเสาร์ที่ผ่านมา ยังไม่มีปลาร่วง เหลือแค่ผู้รอดชีวิต 4 ตัว ซึ่งผมเองก็กำลังลุ้นว่าจะร่วงตามเพื่อนๆ มันไปรึป่าว ซึ่งผมคิดไว้แล้วว่าถ้า 4 ตัวนี้ร่วงหมด คงจะเลิกเลี้ยงปลาหมอแคระเลยดีกว่า

สมาชิกผู้จากไป:
1. อากาสซีซี่ 1 คู่
2. คาคาทอยทริปเปิ้ลเรด 1 คู่
3. ไตรฟาส 1 คู่
4. ไบเทียนาต้า 1 คู่
5. ริโอมามัวร์ 1 คู่
6. เวจิต้า 1 คู่
7. ครูซตัวผู้ 1 ตัว

ยอดความเสียหาย: ประเมินไม่ได้ในคุณค่าทางจิตใจ

จนถึงตอนนี้ผมเองก็ยังไม่รู้ว่าปลาร่วงเพราะว่าอะไร ปลาตัวอื่นในตู้เดียวกันก็อยู่ปกติ ได้แต่ภาวนาว่าอย่าให้ร่วงอีกเล้ยยยย

ขอไว้อาลัยแด่ผองเพื่อนปลาผมอแคระของผมครับ
Tags: หมอแคระ 
Golfy ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/03/08, [08:02:22] »

[เอ๊ะ!!!] เสียใจด้วยคับใน ตู้นั้นอ่ะร๋อพี่ชาย   cryingrun 
Hot Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/03/08, [08:03:21] »

[เอ๊ะ!!!] เสียใจด้วยคับใน ตู้นั้นอ่ะร๋อพี่ชาย   cryingrun 

ช่ายยยย ไปเกือบหมดเลยหวะ  cry02
thefirstup ออฟไลน์
หมอแคระ mania
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/03/08, [08:04:51] »

เสียใจด้วยครับผม
sit ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/03/08, [08:34:56] »

น่าสงสารจริงๆ  ทั้งปลาตัวน้อยและชายเพื่อนรัก อาการแบบนี้ก็เคยเจอเหมือนกันครับ   เมื่อตอนกลางปีก่อน   น่าคิดหาสาเหตุกันเหมือนนะว่าเพราะอะไร
Touch Kung ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/03/08, [08:40:43] »

เสียใจด้วยครับ แต่อย่าท้อแท้เลยครับเลี้ยงต่อไปเถอะครับ  cryingrun
KnOt~ ออฟไลน์
« ตอบ #6 เมื่อ: 10/03/08, [09:00:52] »

พี่ชาย ครับ มาช่วยๆกัน วิเคราะหฺ หาสาเหตุ ดีกว่าครับ จะได้ไม่มี เหตุการณ์ ซ้ำรอย

เสียใจด้วยนะพี่ กับ หายนะ ครั้งใหญ่  surrender
Kai ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 10/03/08, [09:12:23] »

น่าสงสารจริงๆ  ทั้งปลาตัวน้อยและชายเพื่อนรัก อาการแบบนี้ก็เคยเจอเหมือนกันครับ   เมื่อตอนกลางปีก่อน   น่าคิดหาสาเหตุกันเหมือนนะว่าเพราะอะไร
ต้องลองให้คุณสิทเอาปลาไปปล่อยที่ตู้คุณชายเพื่อหาสาเหตุการตายหมู่นะ  lau02

อย่าเสียใจไปเลยครับ เดี๋ยวมีตัวใหม่ให้ไปเลี้ยงครับคุณชาย เอาอกาสซิสโกลด์เรดมั้ยครับ
คาคาทอยก็ยังพอเหลือครับ หลังจากปล่อยตัวโตๆไป พวกนี้ก็เริ่มโตแล้วเหมือนกัน
Hot Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 10/03/08, [09:14:52] »

ต้องลองให้คุณสิทเอาปลาไปปล่อยที่ตู้คุณชายเพื่อหาสาเหตุการตายหมู่นะ  lau02

อย่าเสียใจไปเลยครับ เดี๋ยวมีตัวใหม่ให้ไปเลี้ยงครับคุณชาย เอาอกาสซิสโกลด์เรดมั้ยครับ
คาคาทอยก็ยังพอเหลือครับ หลังจากปล่อยตัวโตๆไป พวกนี้ก็เริ่มโตแล้วเหมือนกัน

จะบอกว่าเจ้าตัวที่รอดอยู่เนี่ย เป็นเจ้าตัวน้อยของคุณไก่ด้วยนะครับ เฮงจิงๆ รอดอยู่ทั้งคู่เลยยย
Kai ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 10/03/08, [09:29:46] »

จะบอกว่าเจ้าตัวที่รอดอยู่เนี่ย เป็นเจ้าตัวน้อยของคุณไก่ด้วยนะครับ เฮงจิงๆ รอดอยู่ทั้งคู่เลยยย
ปลาเรานี่อึดใช้ได้แฮะ  [เขิลลลล]
nosjokezaa
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 10/03/08, [09:52:07] »

cry02 เสียใจด้วยนะคับพี่ชาย อะไรจะเกิดก็ต้องเกิดนะพี่
คิดซะว่า ถึงวาระของเค้าแล้ว suicide  suicide
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 10/03/08, [10:26:10] »

ตัวอื่นๆที่ไม่ใช่ปลาหมอปกติดีหรือป่าวครับพี่
JanJao ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 10/03/08, [10:35:12] »

เสียใจด้วยครับ ปกติหมอแคระจะทนมากนะครับ ถ้าไม่กัดกันจนตายเพราะติดเชื้อฯ แต่ case นี้เหมือนอะไรมันระเบิดออกมาอ่ะครับ เพราะตายเป็นฝูงเลย  cryingrun
นอยสะตอรี่™ ออฟไลน์
C.A.P. Army
« ตอบ #13 เมื่อ: 10/03/08, [10:37:27] »

suicide เสียดาย ยังไม่มีโอกาสได้ไปดูเลย
champ ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 10/03/08, [11:04:43] »

เสียใจด้วยนะครับโรคอะไรเนี่ยน่ากลัวมากๆ cryingrun
indigoben ออฟไลน์
Moderator
« ตอบ #15 เมื่อ: 10/03/08, [11:06:17] »

ขอยืนสงบนิ่งไว้อาลัย 1 นาที และขอภาวนาว่า ..........อย่าได้เกิดขึ้นกับตูเล้ยยยย....เหตุการแบบนี้ สา......ธุ เสียใจด้วยครับ อย่าท้อ ถ้าอยากเริ่มเลี้ยงใหม่ ผมให้ยูโนตัส 2 คู่เลยครับ คนบ้านไกล้เรือนเคียงกัน
Magnum ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #16 เมื่อ: 10/03/08, [11:30:19] »

หายนะ ชัดๆ

ตัวอื่นๆที่ไม่ใช่ปลาหมอปกติดีหรือป่าวครับพี่

mark ตรงนี้ไว้ด้วย
Revenge ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 10/03/08, [11:47:18] »

หายนะ ชัดๆ

mark ตรงนี้ไว้ด้วย
กะลังจะหาสาเหตุ jealous
Triple B ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #18 เมื่อ: 10/03/08, [13:15:46] »

ขอแสดงความเสียใจด้วยอย่างยิ่ง และขอเป็นกำลังใจให้ในการเลี้ยงหมอแคะต่อไปครับ คนเรารักหมอ....แคระซะอย่าง ยังไงก็ตัดใจเลิกเลี้ยงไม่ได้ ใช่ไหมครับ n032
Hot Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 10/03/08, [14:28:23] »

ขอบคุณทุกกำลังใจนะครับ ยังไงก็คงสู้ต่อไปหละครับ

ขอยืนสงบนิ่งไว้อาลัย 1 นาที และขอภาวนาว่า ..........อย่าได้เกิดขึ้นกับตูเล้ยยยย....เหตุการแบบนี้ สา......ธุ เสียใจด้วยครับ อย่าท้อ ถ้าอยากเริ่มเลี้ยงใหม่ ผมให้ยูโนตัส 2 คู่เลยครับ คนบ้านไกล้เรือนเคียงกัน

ให้จิงป่ะ เอาจริงนะเนี่ย  [ปิ๊งๆๆ]
TomOaE` ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 10/03/08, [14:57:31] »

เสียใจด้วยคับยังไง ผมจะเป็นกำลังให้ สู้ตอไปนะคับ  ว่าแต่หาสาเหตุได้ยังคับ
Champies ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 10/03/08, [15:00:33] »

สู้ต่อไปพี่ อยุธยายังไม่สิ้นคนดี  [เย้ะ]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #22 เมื่อ: 10/03/08, [15:52:12] »

แล้วตกลงมันตายเพราะไรละ ? jealous
Hot Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 10/03/08, [17:05:52] »

สุดท้ายยังไม่รู้ว่าตายเพราะว่าอะไร โทรไปถามท่านจอมเทพไคโอเรื่องปลาแล้วก็ไม่สามารถให้คำตอบได้ ยังไงช่วยกันคิดหน่อยก็ดีนะครับ

มีข้อมูลให้ดังนี้

- ปลาตายทีละหลายตัวภายใน อาทิตย์เดียว
- ไม่มีอาการท้องบวม ตาบวม ปากบวม หรือแผลตามลำตัวก่อนตาย
- ปลาอื่นๆ ในตู้ปกติดีมากๆ ไม่เป็นไรเลย
- ให้อาหารสดสลับกับอาหารเม็ดมาตลอด แต่ว่าตั้งแต่มีหายนะได้ยกเลิกการให้อาหารสด (หนอนแช่แข็ง)

ไม่รู้ว่าเกิดจากอาหารสดรึป่าว แต่ว่าตัวอื่นก็ไม่เป็นไรนะครับ
Magnum ออฟไลน์
Swinging [4P]
« ตอบ #24 เมื่อ: 10/03/08, [17:07:07] »

ถ้าตอนจะตาย นอนตัวแบน เป็นใบไม้หล่น ก็คงจะ วัณโรค
โรคประจำตระกูลของ cichild
ที่เหลือไปนึกก่อน
fullmoon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: 10/03/08, [17:20:15] »

ช่วงนี้ตู้ผมอุณหภูมิแกว่งมากๆ
Petch ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 10/03/08, [20:09:13] »

เสียใจด้วยครับ
OoKabukioO ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #27 เมื่อ: 10/03/08, [20:27:10] »

เสียใจด้วยนะครับ

มันเหงาที่เจ้าของไม่อยู่หรือเปล่า ตอมใจตาย เหมือน หมา แมว  [เขิลลลล]
champ ออฟไลน์
« ตอบ #28 เมื่อ: 10/03/08, [21:35:17] »

เมื่อวานฟิลาเมนผมมีอาการหางสั่นๆเอาตัวถูกับพื้นเลยเอาอควาฟาร์มใส่ไปก็ดีขึ้น แต่เอแพนดูโรผมเพิ่งตายไปสองวันก่อนนี่ [เอ๊ะ!!!] เป็นโรคนี้หรือป่าวหนอ
~Mystery~ ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 10/03/08, [21:44:43] »

เสียใจด้วยน่ะครับ  suicide
หน้า: 1 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์